Trình tự giải quyết mất hóa đơn gtgt đầu vào

• Thread starter ngocxi
  • Ngày gửi
ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Xin chào cả nhà
em mới gia nhập webketoan và em cũng mới bắt đầu bước chân vào nghề kế toán và Doanh nghiệp em cũng mới thành lập:015:
Rấy mong các Bác, các Anh/Chị giúp đỡ
Em xin chân thành cảm ơn nhiều lắm
Chúc tất cả các Bác, các Anh/Chị vui vẻ, làm việc tốt
Mong cả nhà chúng ta luôn đoàn kết nhé
Sau đây là thắc mắc cần được giúp đỡ của em
Sếp em làm mất HD đầu vào bên công ty Ánh Dương xuất cho Cty Của em
Bây giờ em phải làm gì để giải quyết trường hợp này cho đúng luật
trình tự thủ tục và biểu mẫu như naò ạ
Mong được giúp đỡ

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

do hoa

Sơ cấp
30/7/09
40
1
8
ha noi
theo mình bạn nên báo trước cho cơ quan thuế quản lý công ty bạn biết sau đó gặp người quản lý thuế của công ty mình hỏi
Chuẩn bị tiền nộp phạt nữa nhé, thành khẩn thì vẫn hơn

linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
Chào bạn, trình tự giải quyết mất hoá đơn đã nói rất nhiều lần sau bạn chịu khó search trên diễn đàn nha. Mình cũng trả lời cho bạn luôn.
1. Lập báo cáo mất hoá đơn theo mẫu BC-21/HD
2. Lập báo cáo mất hoá đơn (phải có xác nhận của bên nhà cung cấp nha)
3. Bảng kê bán ra của bên nhà cung cấp tờ đầu tiên, tờ có số hoá đơn mất và tờ cuối cùng của bảng kê báng ra trong báo cáo thuế (phải có mộc sao và chữ ký của giám đốc bên nhà cung cấp nha)
- Bạn làm thành 2 bộ nộp theo đường công văn đến (theo như mình nộp ở cục thuế TP.hcm còn những nơi khác không biết nộp tại bộ phận nào) và sẽ chờ ngày họ gọi đến giải quyết và nhớ để 200.000 để nộp nha! (gửi bạn 2 mẫu này luôn khỏi phải đi tìm)
Thân chào.

Đính kèm

• BAO_CAO_MAT_HD(BC_21_HD).xls
    28.5 KB · Lượt xem: 478
  • BIEN BAN MAT HOA DON.doc
    29 KB · Lượt xem: 495
ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
theo mình bạn nên báo trước cho cơ quan thuế quản lý công ty bạn biết sau đó gặp người quản lý thuế của công ty mình hỏi
Chuẩn bị tiền nộp phạt nữa nhé, thành khẩn thì vẫn hơn

Vậy nếu cái này mình bỏ đi ko khai thuế thi có sao ko
thuế có phát hiện được ko nhỉ
tiền thuế 495,400đ

K

ketoanvien0294

Guest
13/6/09
43
0
0
38
Hải Phòng
trời đó là một hành vi phạm pháp đó bạn ơi, không được đâu, thuế sẽ phát hiện ra ngay, vì bên bán có bảng kê hàng bán ra nữa mà. tốt nhất là thành khẩn khai báo và nộp phạt thôi.

Hoalanrung

Hoalanrung

Sơ cấp
Vậy nếu cái này mình bỏ đi ko khai thuế thi có sao ko
thuế có phát hiện được ko nhỉ
tiền thuế 495,400đ

Làm như vậy là không được đâu nha bạn. Nếu như cơ quan thuế vào Thanh tra thì sao? Bạn phải có đầy đủ hóa đơn chứng từ chứ. Nếu mất thì làm báo cáo mất hoá đơn và làm biên bản mất hoá đơn và đến đơn vị xuất hoá đơn xin xác nhận phô tô liên 1,3 của hóa đơn đó, đóng đấu sao y bản chính, có xác nhận của đơn vị xuất hóa đơn do thủ trưởng đơn vị ký. Và chịu phạt hành chính về tội không bảo quản và sử dụng tốt hoá đơn chứng từ.

Sửa lần cuối:
ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Cám ơn nhiều nhé
nhưng mà nguyên văn câu này em chưa hiểu" Bảng kê bán ra của bên nhà cung cấp tờ đầu tiên, tờ có số hoá đơn mất và tờ cuối cùng của bảng kê báng ra trong báo cáo thuế"có phải như vậy là mình phải xin bảng kê hóa đơn bán ra của nhà cung cấp từ tờ đầu tiên của quyển hóa đơn xuất ra cho mình đến bây giờ hả
hay là báo cáo thuế của tháng có hóa đơn xuất ra cho mình thôi
have fun

Sửa lần cuối:
ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
ah mà mấy pác ơi
nếu hóa đơn này đã khai thuế rồi có sao ko nhỉ
(khai thuế xong rồi mới báo mất đó, hihi)

Chúc các pác vui vẻ nhé

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
ah mà mấy pác ơi
nếu hóa đơn này đã khai thuế rồi có sao ko nhỉ
(khai thuế xong rồi mới báo mất đó, hihi)

Làm thủ tục khai giảm vat mua vào, nếu đã khai giá chưa thuế vào chi phí thì cuối năm nhớ loại ra khi tính tndn.
Vậy là khỏi cần Báo mất hđơn và ko bị nộp fạt.
Xong!

linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
Cám ơn nhiều nhé
nhưng mà nguyên văn câu này em chưa hiểu" Bảng kê bán ra của bên nhà cung cấp tờ đầu tiên, tờ có số hoá đơn mất và tờ cuối cùng của bảng kê báng ra trong báo cáo thuế"có phải như vậy là mình phải xin bảng kê hóa đơn bán ra của nhà cung cấp từ tờ đầu tiên của quyển hóa đơn xuất ra cho mình đến bây giờ hả
hay là báo cáo thuế của tháng có hóa đơn xuất ra cho mình thôi
have fun

- Chào bạn, có nghĩa là bạn chỉ cần xin bảng kê hàng hoa dịch vụ bán ra của nhà cung cấp thôi (bảng kê 02/GTGT) vì thuế muốn biết nhà cung cấp thật sự đã khai báo thuế hay chưa đó.

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
Làm thủ tục khai giảm vat mua vào, nếu đã khai giá chưa thuế vào chi phí thì cuối năm nhớ loại ra khi tính tndn.
Vậy là khỏi cần Báo mất hđơn và ko bị nộp fạt.
Xong!
nói như anh ketoan4mat vậy thì mình ko cần báo mất hả
Vậy thuế có phát hiện ra ko?
mà nếu phát hiện ra thì sao
co bị vi phạm pháp luật và vô nhà đá ko anh?

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
nói như anh ketoan4mat vậy thì mình ko cần báo mất hả
Vậy thuế có phát hiện ra ko?
mà nếu phát hiện ra thì sao
co bị vi phạm pháp luật và vô nhà đá ko anh?

- ko cần khai báo mất hđơn.
- thuế chỉ q/tâm là e ko đưa hđơn đó vào để giảm trừ vat và TNDN (thuế biết việc này vì vì bên bán đã kê khai bán ra), và ko q/tâm việc e đã làm mất.
=> ko bị vô nhà đá.

linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
- ko cần khai báo mất hđơn.
- thuế chỉ q/tâm là e ko đưa hđơn đó vào để giảm trừ vat và TNDN (thuế biết việc này vì vì bên bán đã kê khai bán ra), và ko q/tâm việc e đã làm mất.
=> ko bị vô nhà đá.

- chào bạn, mình nghĩ đây là câu hỏi của những người chưa biêt sử lý thế nao trong tinh huống này, tại sao chúng ta không chỉ họ làm đúng mà cứ bày họ làm những chuyện như là không khai báo làm chi phí khi tính thuế TNDN, cái này không hay đâu, chúng ta nên tư vấn trên cơ sở làm đúng và thuận lợi nhất nha!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA