Công đoàn trong sự nghiệp có thu

• Thread starter ptthuy186
  • Ngày gửi
P

ptthuy186

Guest
14/7/09
5
0
0
binh phuoc
Trung tâm mình trực thuộc sở, hàng quý nhân viên trung tâm vẫn đóng tiền công đoàn cho sở nhưng mình chưa lần nào chuyển tiền công đoàn của trung tâm cho liên đoàn cả, ko biết mình cần làm thủ tục gì bên liên đoàn ko? minh mới vào nghề mong các bạn trả lời giúp.

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Kinh phí công đoàn bạn nộp cho liên đoàn lao động tỉnh là 2% (phần này bạn làm giấy rút dự toán chuyển khoản thẳng vào tài khoản của LĐLĐ tỉnh). Còn phần bạn nói nộp cho Sở, mình nghĩ phần này là phí công đoàn 1% (phần này chỉ thu đoàn viên công đoàn). Mong trao đổi thêm.

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Nếu liên đoàn lao động cấp kinh phí cho công đoàn đơn vị bạn hoạt động thì số 1% cá nhân đóng góp bạn phải nộp lại cho liên đoàn là 30% trên số đó. Không biết chỗ bạn quy định mức này có khác hay không?
Đối với tổ chức công đoàn tại đơn vị thì kế toán có thể là kế toán của đơn vị hoặc cũng có thể là 1 kế toán khác của BCH cũng được.

T

Tuyet atk

Guest
23/9/09
34
0
0
37
tuyen quang
KPCĐ được tính như thé nào? chỉ giúp mình với.thanhks

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Kinh phí CĐ:
Đơn vị nộp 2% mỗi cá nhân cho liên đoàn
Cá nhân tự đóng 1% (trừ vào lương) cho đơn vị

T

Tuyet atk

Guest
23/9/09
34
0
0
37
tuyen quang
Kinh phí CĐ:

cho minh hỏi thêm:mức đóng là như vây?thế căn cứ đóng là j?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Kinh phí CĐ:

cho minh hỏi thêm:mức đóng là như vây?thế căn cứ đóng là j?

căn cứ đóng là từ lương hàng tháng

T

Tuyet atk

Guest
23/9/09
34
0
0
37
tuyen quang
căn cứ đóng là từ lương hàng tháng
Lương của co quan mình gồm có lương theo ngạch bậc+PC chức vụ+ PC khu vực+PC độc hại+PC ngành+PC thâm niên vượt khung.
tất cả các khoản phụ cấp đó đều phải trích KPCD hả bạn?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
Kinh phí công đoàn tính 1% từ lương và các khoản phụ cấp như lương ngạch bậc, PC chức vụ, PC trách nhiệm . . . Không có PC khu vực
vui lòng tham khảo thêm " công văn thay đổi mốc đóng đoàn phí công đoàn"
theo HD826/HD-TLD ngày 1/6/2009 của Tổng liên đoàn lao động VN

B

bLang

Cao cấp
16/3/06
382
5
18
HD
Căn cứ đóng là lương hàng tháng gồm: Lương ngạch bậc+phụ cấp chức vụ+phụ cấp thâm niên vượt khung.

V

vandang

Cao cấp
20/12/07
211
0
16
DN
Kinh phí công đoàn tính 1% từ lương và các khoản phụ cấp như lương ngạch bậc, PC chức vụ, PC trách nhiệm . . . Không có PC khu vực
vui lòng tham khảo thêm " công văn thay đổi mốc đóng đoàn phí công đoàn"
theo HD826/HD-TLD ngày 1/6/2009 của Tổng liên đoàn lao động VN

Hướng dẫn số 826/HD-TLĐ ngày 1/6/2009 của Tổng liên đoàn lao động VN là hướng dẫn thu đoàn phí chứ không phải hướng dẫn thu kinh phí công đoàn. Theo hướng dẫn tại thông tư liên tịch số 76/1999/TTLT/BTC-TLĐLĐ ngày 16/06/1999 thì kinh phí công đoàn là 2% tính cho cả phụ cấp khu vực. Mong trao đổi thêm.

Sửa lần cuối:
L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
Nguồn thu kinh phí công đoàn đốivới công đoàn cơ sở gồm có 3 khoản thu là: KPCĐ, ĐPCĐ và thu khác.
1. KPCĐ: Thực hiện theo TTLT số 119 ngày 8/12/2004 giữa Bộ tài chính và Tổgn Liên doàn LĐ Việt Nam.
Theo qui định, các đơn vị trích KPCĐ = 2% quỹ tiền lương, tiên công phải trả. Đây là tiền lương thực tế phải trả cho người lao động bao gồm toàn bộ các khảon thu nhập.
- đối với đơn vị hành chính sự nghiệp thì thu nhâp để trích 2% KPCĐ bao gồm tiền lương theo nghạch bậc, phụ cấp chức vụ, phụ cấp trách nhiệm, thâm niên.
- Đốivới các doanh nghiệp thì thu nhâp để trích 2% KPCĐ là toàn bộ tiền lương, tiền công thực tế trả cho người lao động (mmọt số DN chi trích tiền lương cơ ban đóng BHXH là không đúng qui định).
Sau khi trích 2% KPCĐ thì ddơn vị phải chuyển trả tô chức công đoàn số KPCĐ đã trích vào giá thành:

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres
- ĐV đơn vị HCSN: nộp trực tiếp qua KBNN về TLĐ, sau đó sẽ được cấp trên trực tiếp cấp trả lại 50% ( tức 1% KPCĐ)
- Doanh nghiệp: chuyển trả 2% KPCĐ đã trích cho tô chức CĐ đơn vị mình (CĐ cơ sở); CĐCS được giữ lại 50% ( tức 1% KPCĐ) để chi họat động, chuyển 10% cho cấp chỉ đạo phối hợp và 40% chuyển cấp trên trực tiếp.
2. ĐPCĐ: Thục hiện theo HD 826/HD-TLD ngày 1/6/2009 thay thế TT58
Thu 1% ĐPCĐ theo lương thực tế trả cho đoàn viên công đoàn( như tiền lương, tiền công trích 2% KPCĐ), tuy nhiên khôngquá 10% tiền lương tối thiểu nếu không có sự thoả thuận bằng văn bản đồng ý tự nguyện đóng quá 10% tiền lương tối thiểu của đoàn viên công đoàn.
Như vậy, trích 2% KPCĐ trên toàn bộ tiền lwong , tiền công trả cho nguêoì lao độgn kể cả lao động thời vụ, hợp đồng. còn thu 1% ĐPCĐ chi thu của đoàn viên công đoàn.
3. Thu khác: Lãi TGNH, tiền hỗ trợ các đơn vị trong và ngoài nước;...

H

hn0909

Guest
29/12/08
2
0
0
langthang
căn cứ tính KPCĐ la lương ngạch bậc, PC chức vụ, PC thâm niên vượt khung, PC thâm niên nghề.

P

ptthuy186

Guest
14/7/09
5
0
0
binh phuoc
Cảm ơn các ban, mình hỏi thêm vấn đề này nữa
đơn vị minh chưa đăng kí với liên đoàn lao động(do mới thành lập và minh kế toán mới vào nghề không rõ lắm), khi chuyển tiền vào LĐLĐ thì họ có bít là đơn vị mình ai ko? thủ tục đăng ký với LĐLĐ gồm những thủ tục nào. mong các bạn giúp đỡ.

C

chaungan

Guest
22/10/09
1
0
0
DN
đơn vị minh chưa đăng kí với liên đoàn lao động(do mới thành lập và minh kế toán mới vào nghề không rõ lắm), khi chuyển tiền vào LĐLĐ thì họ có bít là đơn vị mình ai ko? thủ tục đăng ký với LĐLĐ gồm những thủ tục nào. mong các bạn giúp đỡ.

Đơn vị bạn đã thành lập công đoàn chưa. nếu đã thành lập thì đương nhiên là Liên đoàn LĐ biết chứ.

L

L'amour

Trung cấp
11/12/06
199
3
18
43
Sans frontieres

Bên bạn chưa phải thu tiền KPCĐ và ĐPCĐ cũng như chua phải nộp tiền cho LĐLĐ quận huyện nơi đóng trụ sở vì cơ quan bạnchưa thành lập tổ chức công đàon.
Để có thể thành lập tổ chức Công đoàn cơ sở (CĐCS) thì bên cty bạn phải làm công văn xin thành lập và hướng dẫn cách thành lập CĐCS gửi LĐLĐ quận, huyện nơi cty đóng trụ sở. Sau khi LĐLĐ quận, huyện có côngvăn trả lời đồng ý thì sẽ huowngx dẫn cụ thể cách thức tổ chức đại hội để thành lập mới CĐCS có sự tham gia của LĐLĐ quận huyện , bầu ra BCH lâm thời...
Khi đó LĐLĐ quạn huyện sẽ có quyết định thành lập và công nhân CĐCS ở đơn vị bạn. Sau đó bạn mới có cơ sở để trích 2% KPCĐ vào Z và thu 1% ĐPCĐ của đoàn viên để chuyển trả tổ chức công đoàn đơn vị bạn. Còn nộp lên LĐLĐ địa phương là trách nhiệm của BCH công đoàn cơ sở.

G

gaoluc

Sơ cấp
12/9/11
8
0
0
TPHCM
Công đoàn

Cty mình vừa tham gia công đoàn, phí mình đóng là 2% + 30%*1% (này gọi là kinh phí CĐ), như vậy tổng là Cty mình đóng tới 2.3%, ko biết như vậy có đúng ko? Và bây giờ mình làm đơn để xin rút lại 1% để hoạt động (tại cty mình nộp hết chứ ko giữ lại) mà ko biết mẫu đơn đó như thế nào. Có ai biết thì giúp mình nha.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA