Hỏi cách tính thuế TNCN của đội/nhóm làm khoán nhân công

• Thread starter loichantu
  • Ngày gửi
L

loichantu

Guest
12/9/09
2
0
0
46
hcm
xin chào các anh chị trên diễn đàn! E có thắc mắc mong nhận được chỉ giáo:
Hiện em đang đi làm trong công ty xây dựng có ký HĐ, nhưng em lại có 1 nhóm công nhân riêng để nhận làm khoán nhân công với các công ty khác. Khi nhận khoán nhân công, em cũng có ký hợp đồng khoán với công ty đó. Bây giờ công ty đó yêu cầu em phải có bảng giải chi công nhật để không bị khấu trừ thuế TNCN, nếu không thì em sẽ bị họ giữ lại 10% giá trị mỗi khi thanh toán. Vậy em phải làm sao đây?

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Theo ý mình hiểu thì bạn nhận khoán nhân công của công ty này, sau đó bạn lại dùng số tiền đó để trả cho nhóm đội của bạn đúng không? Công ty ko cần biết là trả bao nhiêu người chỉ biết rằng bạn đại diện ký hợp đồng nhận khoán thì coi như tất cả là tiền công khoán trả cho bạn. như thế số tiền công ty kia trả cho bạn do bạn có ký hợp đồng (nếu ngắn hạn từ 3 tháng trở xuống) thì phải giữ lại 10% trên mỗi lần chi trả từ 500 k trở lên. Nếu như theo luật thuế thì khi bạn chi trả cho nhóm người của bạn thì bạn cũng phải làm như vậy và phải giữ lại 10%. Như thế sau này rất phức tạp khi quyết toán. mà lao động kiểu này thì giữ lại 10% dễ bị anh em uýnh lắm. Theo ý mình bạn lên chia tổng số tiền khoán bạn nhận được tức là đề nghị công ty ký lại hợp đồng với tập thể nhóm của bạn. Tức là tách làm nhiều hợp đồng mỗi người một hợp đồng. Sau đó cho từng người làm bản cam kết thu nhập chưa tới mức nộp thuế theo thông tư 62 và yêu cầu cty kia trả đủ số tiền khoán cho bạn theo bảng danh sách nhận tiền. thấy ý kiến mình hay thì thanks mình phát.

L

LinhLinh

Guest
9/10/04
13
0
0
VN
Theo ý mình hiểu thì bạn nhận khoán nhân công của công ty này, sau đó bạn lại dùng số tiền đó để trả cho nhóm đội của bạn đúng không? Công ty ko cần biết là trả bao nhiêu người chỉ biết rằng bạn đại diện ký hợp đồng nhận khoán thì coi như tất cả là tiền công khoán trả cho bạn. như thế số tiền công ty kia trả cho bạn do bạn có ký hợp đồng (nếu ngắn hạn từ 3 tháng trở xuống) thì phải giữ lại 10% trên mỗi lần chi trả từ 500 k trở lên. Nếu như theo luật thuế thì khi bạn chi trả cho nhóm người của bạn thì bạn cũng phải làm như vậy và phải giữ lại 10%. Như thế sau này rất phức tạp khi quyết toán. mà lao động kiểu này thì giữ lại 10% dễ bị anh em uýnh lắm. Theo ý mình bạn lên chia tổng số tiền khoán bạn nhận được tức là đề nghị công ty ký lại hợp đồng với tập thể nhóm của bạn. Tức là tách làm nhiều hợp đồng mỗi người một hợp đồng. Sau đó cho từng người làm bản cam kết thu nhập chưa tới mức nộp thuế theo thông tư 62 và yêu cầu cty kia trả đủ số tiền khoán cho bạn theo bảng danh sách nhận tiền. thấy ý kiến mình hay thì thanks mình phát.

Tôi không nghĩ thế.
Có bác nào cho ý kiến về vấn đề này với ạ? Em nghĩ là công ty kia không giữ lại 10% chứ ạ. Còn đội công nhân của bác loichantu nếu có MST rồi thì bác loichantu cứ theo biểu luỹ tiến mà khấu trừ thôi.

L

loichantu

Guest
12/9/09
2
0
0
46
hcm
Tôi không nghĩ thế.
Có bác nào cho ý kiến về vấn đề này với ạ? Em nghĩ là công ty kia không giữ lại 10% chứ ạ. Còn đội công nhân của bác loichantu nếu có MST rồi thì bác loichantu cứ theo biểu luỹ tiến mà khấu trừ thôi.

khổ nổi là công nhân theo mình làm việc chưa có ai DK MST cả. Theo như Bác ghet_that thì cách giải quyết như vậy cũng chưa tốt nhất. vì Giám đốc không ký nhiều HD như vậy với từng em CN đâu!!!
Hy vọng sẽ nhận được nhiều cao kiến hơn.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Ký hợp đồng mùa vụ 3 tháng trở xuống thôi. nếu ko ký hợp đồng lẻ tẻ thì bao nhiêu tiền lương đổ về một mình bác đứng tên thì bác chết :angel: mà lao động thuê ngoài hoặc hợp đồng mùa vụ thì có mst hay không có đều bị áp 10 % hết