Thanh toán qua ngân hàng

• Thread starter thanhhungg
  • Ngày gửi
T

thanhhungg

Guest
24/6/09
15
0
0
Hà Nội
Chào mọi người mình có nghiệp vụ này giúp mình với nhé!
Công ty mình trả tiền cho công ty A số tiền là 80tr qua ngân hàng, nhưng công ty mình không mở tài khoản tại ngân hàng đó. Vậy mình phải hạch toán thế nào cho hợp lý?Mọi người giúp mình với nhé.Thanks mọi người trước nhé!

Khóa học Quản trị dòng tiền
hiepnt1974

hiepnt1974

Chạy xe ôm ^^
25/11/08
1,162
41
48
Hạ Long city
Công ty mình trả tiền cho công ty A số tiền là 80tr qua ngân hàng, nhưng công ty mình không mở tài khoản tại ngân hàng đó. Vậy mình phải hạch toán thế nào cho hợp lý?Mọi người giúp mình với nhé.Thanks mọi người trước nhé!

Bạn không nhất thiết phải mở TK tại ngân hàng đó, có thể chuyển khoản từ TK của bạn tại ngân hàng bạn đang mở và bạn hạch toán bình thường :
+ Trong TK còn tiền :
Nợ 331
Có 1121

Nhưng thường thì bọn mình hay mở thêm nhiều tài khoản tại các ngân hàng cùng hệ thống với khách hàng ( khách thường xuyên ) để tiền chuyển nhanh hơn ý mà.

maytim83

maytim83

Cao cấp
23/7/09
303
2
16
Sông Thu êm đềm...

Lúc trước mình cũng gặp trường hợp như bạn.có phải bạn đem tiền mặt tới ngân hàng của cty A bạn nộp vào trực tiếp vào tk của cty A ko? nếu vậy thì bạn hạch toán như là chi tiền mặt: N331/111 nhưng mình lưu ý với bạn rằng: nếu hoá đơn GTGT của cty A xuất cho bạn là 20tr thì bạn sẽ ko được khấu trừ thuế đấy.:015:

L

LA TIEU MUI

Guest
21/5/09
2
0
0
48
Bình Chánh, TP.HCM
Đúng như bạn maytim83 nói. Nếu bạn thanh toán cho công ty A mà trị giá thanh toán của hoá đơn từ 20 tr đồng trở lên bạn phải chuyển từ TK của Cty bạn sang TK của công ty A thì Cty bạn mới được khầu trừ thuế GTGT (nếu hoá đơn đó có thuế GTGT).

T

thanhhungg

Guest
24/6/09
15
0
0
Hà Nội
Lúc trước mình cũng gặp trường hợp như bạn.có phải bạn đem tiền mặt tới ngân hàng của cty A bạn nộp vào trực tiếp vào tk của cty A ko? nếu vậy thì bạn hạch toán như là chi tiền mặt: N331/111 nhưng mình lưu ý với bạn rằng: nếu hoá đơn GTGT của cty A xuất cho bạn là 20tr thì bạn sẽ ko được khấu trừ thuế đấy.:015:

Mình cảm ơn mọi người nhiếu nhé!Nhưng không phải như bạn nói đâu mà mình mang tiền đến một ngân hàng A ngân hàng đó cả mình và Công ty kia đều không mở tài khoản bạn ạ. Theo bạn như vậy thì nếu hoá đơn của mình là trên 20Tr không được khấu trừ thuế thì nếu mình thanh toán cho Công ty đó một phần bằng tài khoản của công ty mình và một phần qua ngân hàng mình không mở tài khoản vậy phần thuế khấu trừ sẽ được tính thế nào?Bởi mình đã chuyển cho Công ty đó như vậy mà.Bạn có thể gửi giúp mình văn bản hướng dẫn vấn đề này được không?Thanks nhiều nhé!

Sửa lần cuối:
T

thuyqb

Guest
8/9/09
4
0
1
Quảng Bình
Theo mình hiểu thì bạn muốn hỏi là nếu bạn chuyển 1 món tiền cho nhà cung cấp bằng 2 tài khoản ngân hàng nhưng nhà cung cấp chỉ xuất 1 hoá đơn phải không. Nếu thế thì có hai cách:
1. Khi mua hàng của công ty đó, bạn ghi nhận nợ trên TK 331: Nợ TK...(hàng hoá chẳng hạn), Nợ TK 133; Có TK 331; Khi chuyển tiền: số tiền chuyển (Chỉ nói hạch toán tiền hàng không nói đến phần phí chuyển tiền nha) từ tài khoản của công ty bạn hạch toán N331/C112; nộp tiền qua ngân hàng đến tài khoản của nhà cung cấp (Do bạn không số tài khoản tại ngân hàng này nên không thể chuyển khoản) bạn hạch toán: N331/C111; vậy là bạn vẫn khấu trừ được trừ được toàn bộ thuế.
2. Bạn chỉ cần hạch toán thuế trong 1 lần chuyển là ok.

N

nguyenduyen1511

Sơ cấp
26/6/08
16
0
0
37
hà nam
Bạn mà Hạch tóan như bạn ThuyQb là sai rồi. theo quy định đối với những hóa đơn trên 20tr bạn phải thanh tóan toàn bộ số tiền trên hóa đơn qua ngân hàng. hình thức thanh toán này được hiểu là bạn thanh toán chuyển tiền từ Tk của đơn vị mua hàng sang TK đơn vị bán hàng bằng Ủy nhiệm chi, séc. chứ không được nộp tiền mặt vào TK của khách hàng hoặc trả một phần tiền qua TK của công ty còn lại trả bằng tiền mặt. cả hai hình thức đó đều không được khấu trừ thuế GTGT đâu bạn ah. chúc bạn thành công!

B

bhaac

Guest
29/9/09
5
0
0
41
biên hòa
Bạn mà Hạch tóan như bạn ThuyQb là sai rồi. theo quy định đối với những hóa đơn trên 20tr bạn phải thanh tóan toàn bộ số tiền trên hóa đơn qua ngân hàng. hình thức thanh toán này được hiểu là bạn thanh toán chuyển tiền từ Tk của đơn vị mua hàng sang TK đơn vị bán hàng bằng Ủy nhiệm chi, séc. chứ không được nộp tiền mặt vào TK của khách hàng hoặc trả một phần tiền qua TK của công ty còn lại trả bằng tiền mặt. cả hai hình thức đó đều không được khấu trừ thuế GTGT đâu bạn ah. chúc bạn thành công!

Mình đồng ý với bạn nguyenduyen1511

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Mình cảm ơn mọi người nhiếu nhé!Nhưng không phải như bạn nói đâu mà mình mang tiền đến một ngân hàng A ngân hàng đó cả mình và Công ty kia đều không mở tài khoản bạn ạ. Theo bạn như vậy thì nếu hoá đơn của mình là trên 20Tr không được khấu trừ thuế thì nếu mình thanh toán cho Công ty đó một phần bằng tài khoản của công ty mình và một phần qua ngân hàng mình không mở tài khoản vậy phần thuế khấu trừ sẽ được tính thế nào?Bởi mình đã chuyển cho Công ty đó như vậy mà.Bạn có thể gửi giúp mình văn bản hướng dẫn vấn đề này được không?Thanks nhiều nhé!
Mỗi người 1 ý, tóm lại bây giờ là thế này, bạn xem để áp dụng đúng trong trường hợp của bạn nhé:
- Điều kiện để bạn được khấu trừ thuế GTGT là thanh toán qua ngân hàng: Thanh toán qua NH được hiểu là chuyển tiền từ tài khoản của bên mua qua tài khoản của bên bán.
- Nếu bạn không chuyển tiền từ tài khoản của cty bạn sang tài khoản của bên cty bạn mua hàng (cty A) thì thuế GTGT mà bên cty A xuất cho bên bạn, bạn không được khấu trừ.
- Nếu bạn chuyển ...%/ tổng số tiền phải thanh toán từ tài khoản cty bạn sang tài khoản cty A thì bạn tự tính ra tỷ lệ % thuế GTGT tương ứng với ...% bạn đã thanh toán bằng chuyển khoản để khấu trừ thuế GTGT. Số tiền còn lại bạn không thanh toán qua chuyển khoản (NH) thì bạn không được khấu trừ thuế GTGT.
VD: Tổng giá trị cty bạn phải thanh toán cho cty A: 110tr (trong đó thuế VAT: 10tr)
+ bạn đã thanh toán qua NH cho cty A 50tr.
+ 60tr còn lại bạn thanh toán bằng tiền mặt hoặc nộp trực tiếp vào tài khoản cty A.
+ thì số tiền thuế GTGT bạn được khấu trừ tính theo tỷ lệ: (50tr/110tr)*10tr ~ khoảng 4,5tr (tiền thuế GTGT được khấu trừ). :angel:
Chúc may mắn.

M

My Trang

Guest
7/9/06
1
0
0
Nha Trang Khanh Hoa
Chao cac ban ,
Neu cty minh da nop tien mat vao tai khoan cua khach hang , vay se khong du dieu kien hoan thue GTGT .
Toi se dieu chinh lai la thu lai so tien da nop do va lam UNC de chuyen tra tien hoa don theo dung qui dinh
Nhu vay co on khong ?
De nghi cac ban tra loi giup
Cam on nhieu
My Trang

L

Luc van

Guest
Chao cac ban ,
Neu cty minh da nop tien mat vao tai khoan cua khach hang , vay se khong du dieu kien hoan thue GTGT .
Toi se dieu chinh lai la thu lai so tien da nop do va lam UNC de chuyen tra tien hoa don theo dung qui dinh
Nhu vay co on khong ?
De nghi cac ban tra loi giup
Cam on nhieu
My Trang

Theo mình là được bàn à!
mình thu hồi lại số tiền đã nộp rùi làm UNC chuyển trả, nhớ ghi thêm nội dung UNC là chuyển trả theo số Hoá đơn..... ngày , tháng...
Thân!

L

Lethiminhphuong

Guest
25/8/09
1
0
0
Thái Nguyên
theo mình hiẻu câu hỏi của bạn, thì tui nghĩ là:
Nợ TK 331
Nợ TK 635
Có TK 111
mình cũng mới ra trường thui, có j mong mọi người thông cảm

L

Luc van

Guest
Bạn nói vậy vẫn chưa rõ lắm!
Theo mình thì ví dụ như Hoá đơn đó là 100 trđ mà bạn đã chuyển UNC là 60trđ từ tài khoản Công ty, còn lại 40 trđ nộp tiền mặt thì bạn được khấu trừ thuế GTGT trong 60 trđ đó! Nêu bạn đã kê khai rùi thì mây pác thuế sẽ xuất toán của bạn số thuế trong 40 trđ dó!
Chúc bạn thành công! Thân!

T

thanhhungg

Guest
24/6/09
15
0
0
Hà Nội
Mình cảm ơn tất cả mọi người nhiều nhé!Phần lớn mình thấy ý kiến cho là mình làm như vậy là không được khấu trừ.Bạn cho là tính theo phần trăm chuyển tiền qua tài khoản để tính số thuế được khấu trừ, bạn có thể post cho mình xin tài liệu hướng dẫn về vấn đề này được không?Cảm ơn nhiều!

T

thanhhungg

Guest
24/6/09
15
0
0
Hà Nội
Mình cảm ơn tất cả mọi người nhiều nhé!Phần lớn mình thấy ý kiến cho là mình làm như vậy là không được khấu trừ.Bạn cho là tính theo phần trăm chuyển tiền qua tài khoản để tính số thuế được khấu trừ, bạn có thể post cho mình xin tài liệu hướng dẫn về vấn đề này được không?Cảm ơn nhiều!

thumper

thumper

Lối cũ ta về .......
23/7/07
1,406
1
38
Tuổi thơ tôiiiiiiiiiiiiiiii

Đọc điểm 1.3 (chương 3) Thông tư 129/2008/TT-BTC

http://webketoan.vn/forum/showthread.php?t=57704

M

minhphuongkt

Guest
8/10/09
2
0
0
Ha Noi
Nói như ban nguyenduyen 1511 là hoàn toàn chính xác.
Tất cả những hoá đơn từ ngày 1/1/2009 có giá trị từ 20tr đồng trở lên thì bắt buộc phải chuyển khoản từ tài khoản của công ty mua sang công ty bán thì hoá đơn đó mới hợp lệ. Bạn không thể chuyển 1 phần được mà buộc phải chuyển hết. Bạn có thể chuyển làm nhiều lần được miễn là phải đủ số tiền bên bán xuất cho bạn.

T

thanhhungg

Guest
24/6/09
15
0
0
Hà Nội
Mình cảm ơn các bạn nhiều nhé!Mình cũng có đọc thông tư 129/2008/TT-BTC, đúng là mục 1.3 có quy định điều kiện được khấu trừ thuế là phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ. Nhưng mình không thấy nói là phải thanh toán từ tài khoản của công ty mình sang công ty của nhà cung cấp mà chỉ nói là có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thôi mà. Theo mình nghĩ cứ thanh toán qua ngân hàng là được rồi đâu nhất thiết phải qua tài khoản của công ty mình đâu. Hơn nữa mình cũng có thanh toán qua ngân hàng khác rồi mới chuyển đến ngân hàng của nhà cung cấp mà, và mình cũng có chứng từ của ngân hàng mình chuyển tiền đi rồi mà.Chẳng lẽ có sự khác biệt giữa các ngân hàng hay sao?

I

inolove

Guest
9/2/09
2
0
0
Tp.HCM
Mình cảm ơn các bạn nhiều nhé!Mình cũng có đọc thông tư 129/2008/TT-BTC, đúng là mục 1.3 có quy định điều kiện được khấu trừ thuế là phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng mới được khấu trừ. Nhưng mình không thấy nói là phải thanh toán từ tài khoản của công ty mình sang công ty của nhà cung cấp mà chỉ nói là có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thôi mà. Theo mình nghĩ cứ thanh toán qua ngân hàng là được rồi đâu nhất thiết phải qua tài khoản của công ty mình đâu. Hơn nữa mình cũng có thanh toán qua ngân hàng khác rồi mới chuyển đến ngân hàng của nhà cung cấp mà, và mình cũng có chứng từ của ngân hàng mình chuyển tiền đi rồi mà.Chẳng lẽ có sự khác biệt giữa các ngân hàng hay sao?

Bạn có thể tham khảo Công văn của BTC số 3046/BTC-TCT ngày 20/03/2009 v/v điều kiện chứng từ thanh toán qua ngân hàng để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT và Công văn của Cục thuế TP.HCM số 2710/CT-KKT&PC ngày 13/04/2009 v/v hướng dẫn chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào.
Thân!

Sửa lần cuối:
S

solomon2211

Trung cấp
Xin trích dẫn Công văn 3046

Số: 3046/BTC-TCT - ngày 20 tháng 3 năm 2009
V/v điều kiện chứng từ thanh toán qua ngân hàng để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT.

Kính gửi: Cục thuế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.
Bộ Tài chính nhận được công văn, ý kiến của các Cục thuế và cơ sở kinh doanh hỏi về điều kiện có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT. Về vấn đề này, căn cứ Luật thuế GTGT và các văn bản hướng dẫn thi hành, Bộ Tài chính hướng dẫn thực hiện điểm 1.3.b mục III phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 về thuế GTGT như sau:
1. Điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên phải có chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành .
2. Các chứng từ sau đây không đủ điều kiện để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng trở lên theo quy định tại Thông tư số 129/2008/TT-BTC:
- Chứng từ bên mua nộp tiền mặt vào tài khoản của bên bán.
- Chứng từ thanh toán theo các hình thức không phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành.
Trong quá trình thực hiện, nếu có khó khăn, vướng mắc, đề nghị các đơn vị, cơ sở kinh doanh phản ánh kịp thời về Bộ Tài chính để được giải quyết kịp thời./.

THỨ TRƯỞNG
Nguyễn Công Nghiệp

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA