Kê khai thuế thu nhập cá nhân

• Thread starter minh toan
  • Ngày gửi
M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Chào các anh chị
Công ty em có 08 nhân viên, lương cao nhất là Giám đốc: 3.800.000 VND
các nhân viên còn lại thì các mức lương khác nhau, thấp nhất là 1.800.000 VNd
Vậy thì em có phải kê khai thuế TNCN cho nhân viên không ạh, và cách kê khai như thế nào.
Anh chị nào chỉ dùm em với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Vẫn phải kê khai bình thường. Bạn tải phần mềm của bên thuế 2.1 về khai

H

hoangha90

Guest
5/9/09
63
1
0
40
nga son
thu nhập trên 4 triệu trở lên mới phải đóng thuế thu nhập cá nhân,từ 4 triệu trở xuống không phải đóng thuế ,việc công ty bạn giám đốc 3.8 nhân viên công ty thấp nhất 1.8tr đồng ,thì tất cả các nhân viên trong công ty đều không phải đóng thuế thu nhập cá nhân,nhưng bạn vẫn phải làm MSTCN cho nhân viên,MSTCN của nhân viên hiểu như là chứng minh nhân nhân,nói tóm lại bạn không cần phải kê khai

ngocxi

ngocxi

Trung cấp
8/9/09
97
0
0
37
Đồng Nai
thu nhập trên 4 triệu trở lên mới phải đóng thuế thu nhập cá nhân,từ 4 triệu trở xuống không phải đóng thuế ,việc công ty bạn giám đốc 3.8 nhân viên công ty thấp nhất 1.8tr đồng ,thì tất cả các nhân viên trong công ty đều không phải đóng thuế thu nhập cá nhân,nhưng bạn vẫn phải làm MSTCN cho nhân viên,MSTCN của nhân viên hiểu như là chứng minh nhân nhân,nói tóm lại bạn không cần phải kê khai
Bạn ơi cho minh hỏi luôn nhé
Phải làm MST đúng rồi
Nhưng mỗi tháng có phải nộp tờ khai thuế TNCN ko?
bạn co thể nói rõ hơn được ko?
Thanks

N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Phải làm MST đúng rồi
Thanks

bạn tham khảo CV2970/TCT- TNCN thì sẽ rõ.

M

minh toan

Cao cấp
9/6/08
334
1
0
000
Cám ơn các bạn đã quan tâm vậy mình rõ rồi

Phi Thi Dinh

Phi Thi Dinh

Nhìu bồ iu nhất WKT
Phải làm MST đúng rồi
Thanks

Theo TT84 thì trường hợp hàng tháng tổ chức, cá nhân trả thu nhập có tổng số thuế TNCN đã khấu trừ theo từng loại tờ khai thấp hơn 5 triệu đồng thì tổ chức, cá nhân trả thu nhập được khai, nộp tờ khai thuế theo quý. Thời hạn nộp tờ khai thuế theo quý chậm nhất là ngày 30 của tháng đầu quý sau. Thân

D

duonghiep

Cao cấp
8/12/08
549
0
0
TPHCM
Vấn đề này đã thảo luận rất nhiều trên diễn đàn rồi các bạn ạ, không phải bao nhiêu tiền trở lên mới phải làm tờ khai tháng hoặc quý mà khi nào có phát sinh khấu trừ thuế thì phải làm tờ khai tháng hoặc quý.

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Vấn đề này đã thảo luận rất nhiều trên diễn đàn rồi các bạn ạ, không phải bao nhiêu tiền trở lên mới phải làm tờ khai tháng hoặc quý mà khi nào có phát sinh khấu trừ thuế thì phải làm tờ khai tháng hoặc quý.

Thế nghĩa là lương dưới mức phải tạm nộp thì không phải kê khai à? theo mình biết thì tất cả các cty dù có phát sinh hay không phát sinh đều phải làm tờ khai theo tháng hoặc quý. Không có phát sinh thì ghi thuế phải tạm nộp = 0. Không nộp báo cáo thì sẽ bị phạt vi phạm hành chính:friend::friend::friend::friend:. Như báo cáo hoá đơn không xuất hoá đơn nào thì bạn vẫn phải làm báo cáo hoá đơn nộp bên thuế, không nộp thì bị phạt.

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Thế nghĩa là lương dưới mức phải tạm nộp thì không phải kê khai à? theo mình biết thì tất cả các cty dù có phát sinh hay không phát sinh đều phải làm tờ khai theo tháng hoặc quý. Không có phát sinh thì ghi thuế phải tạm nộp = 0. Không nộp báo cáo thì sẽ bị phạt vi phạm hành chính:friend::friend::friend::friend:. Như báo cáo hoá đơn không xuất hoá đơn nào thì bạn vẫn phải làm báo cáo hoá đơn nộp bên thuế, không nộp thì bị phạt.

TT160 có đoạn :
"Điều 3. Khai thuế, quyết toán thuế thu nhập cá nhân năm 2009:
1. Đối với đơn vị chi trả thu nhập:
1.1. Khai thuế tháng: đơn vị chi trả thu nhập không phải kê khai các khoản thu nhập thuộc diện được miễn thuế thu nhập cá nhân theo hướng dẫn tại khoản 2, Điều 1 của Thông tư này nếu chi trả các khoản này sau ngày 01/7/2009. Trên tờ khai, chỉ tiêu về thu nhập và số thuế khấu trừ hàng tháng chỉ phản ánh thu nhập cá nhân không được miễn thuế và số thuế thu nhập cá nhân đã khấu trừ.
1.2. Khai quyết toán:
Đơn vị chi trả thu nhập không phải thực hiện kê khai quyết toán thuế đối với các khoản thu nhập được miễn thuế và số thuế được miễn của các đối tượng được miễn thuế theo hướng dẫn tại Điều 1 của Thông tư này, cụ thể:
- Nếu chi trả các khoản thu nhập từ đầu tư vốn, từ chuyển nhượng vốn, từ bản quyền, từ nhượng quyền thương mại; đơn vị chi trả không phải kê khai quyết toán thuế.
- Nếu chi trả thu nhập từ tiền lương, tiền công; đơn vị chi trả thu nhập không phải quyết toán đối với phần thu nhập được miễn thuế trong 6 tháng đầu năm, chỉ phải kê khai quyết toán thu nhập và số thuế đã khấu trừ phát sinh từ ngày 01/7/2009 đến ngày 31/12/2009. :angel:

T

thoaxinh

Guest
22/8/09
1
0
0
36
hanoi
to khai thue thu nhap ca nhan thi van fai nop de cuoi nam thue moi cho chi fi tien lg vao cp hop ly.

N

NguyenVanVuong

Guest
2/10/04
9
0
1
44
Tp Ho Chi Minh
Công ty mình có huy động các Giấy chứng nhận Quyền sử dụng đất của các cá nhân trong công ty để làm tài sản đảm bảo của bên thứ ba thế chấp tại Ngân hàng và hàng tháng công ty có tính phí hỗ trợ cho các chủ sở hữu là 0,2%x Gía trị Ngân hàng đồng ý làm hạn mức thế chấpTS đảm bảo.
Vậy xin hỏi tính thuế TNCN cho các chủ sở hữu các Giấry CNQSD đất trong trường hợp này như thế nào? Áp dụng các biểu mẫu nào là phù hợp? Mong các thành viên trong cộng đồng WKT trao đổi, giúp đỡ. Chân thành cảm ơn

H

HoacomayBBC

Guest
16/6/09
41
0
0
Hà Nội
Mình cũng nghĩ như thế, lương phải trả cho nhân viên không quan trọng, mà dựa vào thu nhập của nhân viên để mình áp dụng nên nộp theo quý hay theo tháng thôi, vẫn phải làm kê khai, không thì sẽ bị đưa vào xử lý vi phạm hành chính đó.

L

Lettuce06

Guest
26/9/09
2
0
0
Bình Thuận
Chào cả nhà, em mới làm nên có chút rắc rối. có phải chỉ KK thuế TNCN cho những nhân viên có tên trong bàng lương thôi đúng ko a? với chủ DN hay GĐ công ty có phải đăng ký MST TNCN ko?

huong85

huong85

Talkative Girl
25/1/07
1,171
5
38
38
Vĩnh Phúc-Đồng Nai-Gò Vấp
Chào cả nhà, em mới làm nên có chút rắc rối. có phải chỉ KK thuế TNCN cho những nhân viên có tên trong bàng lương thôi đúng ko a? với chủ DN hay GĐ công ty có phải đăng ký MST TNCN ko?

chào em
em kê khai hết đối với cá nhân em có chi trả thu nhập\nếu có ký HDLD thì em kê ở phần A biểu 02/KK-TNCN, nếu không ký HDLD thì em ke khai o phần B
Chủ DNTN và GD cty em vẫn phải làm hồ sơ đăng ký MST TNCN cho họ,
thân :1luvu:

V

vannhat

~*Vô Đối*~
Theo công văn mình gửi kèm đây thì tạm thời không phải nộp tờ khai TNCN nếu không phát sinh khấu trừ thuế. nếu có cv nào thay thế cv này thì mới phải nộp

Đính kèm

• CV_2970_ko ps ko phai nop to khai.doc
    35.5 KB · Lượt xem: 106
C

cubi01

Guest
28/9/09
14
0
0
40
HN
Híc, cứ bàn mãi về việc phải nộp với không phải nộp tờ khai! Em đã gọi cho chi cục thuế Đống Đa, dù bên em cũng không phát sinh thuế TNCN phải nộp, vẫn phải làm báo cáo theo quý, và sẽ phải làm báo cáo quyết toán năm để nộp. Em chẳng biết các chi cục khác thế nào, nhưng tốt nhất các bác cứ làm mà nộp cho chắc, không thì gọi tới chi cục quản lý đơn vị mình hỏi trực tiếp, không có khi bị phạt lại khổ thân!
Kết thúc vấn đề này được rồi các bác nhỉ!!!!

ghet_that

ghet_that

Cao cấp
9/4/05
371
48
28
42
vietnam
Híc, cứ bàn mãi về việc phải nộp với không phải nộp tờ khai! Em đã gọi cho chi cục thuế Đống Đa, dù bên em cũng không phát sinh thuế TNCN phải nộp, vẫn phải làm báo cáo theo quý, và sẽ phải làm báo cáo quyết toán năm để nộp. Em chẳng biết các chi cục khác thế nào, nhưng tốt nhất các bác cứ làm mà nộp cho chắc, không thì gọi tới chi cục quản lý đơn vị mình hỏi trực tiếp, không có khi bị phạt lại khổ thân!
Kết thúc vấn đề này được rồi các bác nhỉ!!!!

hờ hở tưởng kết thúc topic rồi chứ. Thêm phát

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA