Giá vốn hàng bán trong DN thương mại

• Thread starter newacc
  • Ngày gửi
N

newacc

Sơ cấp
27/7/04
18
0
1
Chào các bạn,

Mình đang gặp vấn đề này, các bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp mình với.

Cty mình hoạt động lĩnh vực thương mại chuyên nhập khẩu hàng hóa từ nước ngoài về bán trong nước. Số lượng chủng loại gần 1000 mặt hàng.

Theo hướng dẫn từ cty mẹ cách tính giá vốn hàng bán như sau:
GVHB = Tồn kho đầu kỳ + Mua vao trong kỳ + Chi phí mua hàng (thuế nhập khẩu, CP vận chuyển, lưu kho,...) - Tồn kho cuối kỳ

Như vậy toàn bộ CP mua hàng trong kỳ sẽ đưa vào GVHB trong kỳ chứ không phân bổ.

Mình không chắc cách tính như vậy có phù hợp các quy định về thuế không?

Mong các bạn chỉ giáo

Khóa học Quản trị dòng tiền
R

Rhum

Sơ cấp
16/9/09
9
0
0
xì phố
Theo mình biết thì
Giá trị hàng hóa = Giá mua+ các chi phí liên quan
Vì vậy khi bạn nhập khẩu.Các chi phí liên quan đến giá trình nhập và cả thuế NK nữa là tăng giá trị hàng hóa.Bạn định khỏan nợ 156/có....Thì các chi phí ấy đc tổng hopự và cuối kỳ tính giá vốn thực chất của lô hàng đó mà.Cty mình cũng nhập khẩu.Và mình cũng làm như vậy.

C

cohang1102

Trung cấp
8/12/08
112
0
16
Hà Nội
Chào các bạn,

Mình đang gặp vấn đề này, các bạn nào có kinh nghiệm chia sẽ giúp mình với.

Cty mình hoạt động lĩnh vực thương mại chuyên nhập khẩu hàng hóa từ nước ngoài về bán trong nước. Số lượng chủng loại gần 1000 mặt hàng.

Theo hướng dẫn từ cty mẹ cách tính giá vốn hàng bán như sau:
GVHB = Tồn kho đầu kỳ + Mua vao trong kỳ + Chi phí mua hàng (thuế nhập khẩu, CP vận chuyển, lưu kho,...) - Tồn kho cuối kỳ

Như vậy toàn bộ CP mua hàng trong kỳ sẽ đưa vào GVHB trong kỳ chứ không phân bổ.

Mình không chắc cách tính như vậy có phù hợp các quy định về thuế không?

Mong các bạn chỉ giáo

GVHB bao gồm cả CP thu mua, nhưng CP thu mua hàng này phải được phân bổ cho số lượng hàng bán trong kỳ mới chính xác.

N

newacc

Sơ cấp
27/7/04
18
0
1
Chắc chắn phải phân bổ thì chính xác hơn, nhưng đối với DN thương mại nhiều mặt hàng, chưa kế nhập nhiều lần, Mình e rằng tính như vậy ko ổn lắm.

D

ddungpham

Guest
22/9/09
3
1
0
da nang
Tính giá vốn cho mặt hàng hoa tươi

Chào mọi người!
xin hãy chỉ giúp cho em cách tính giá vốn cho mặt hàng Hoa tươi các loại. Vì khi nhận hóa đơn bán hàng thông thường chỉ có ghi cột giá trị, không có cột số lượng. và khi xuất bán, trên hóa đơn chi ghi giá trị chứ không ghi số lượng cụ thể.em không thể xác định được giá vốn.mong cả nhà chi giúp em.
em cảm ơn.chúc cả nhà sức khỏe

T

tuyetbangsuong

Guest
10/6/07
16
0
1
46
quang ngai
Chắc chắn phải phân bổ thì chính xác hơn, nhưng đối với DN thương mại nhiều mặt hàng, chưa kế nhập nhiều lần, Mình e rằng tính như vậy ko ổn lắm.

Mình nghỉ đơn giản thôi nếu bạn tính được tổng chi phí mua hàng phát sinh trong kỳ
CP phân bổ trong kỳ = (Tổng CPMH Psinh trong kỳ + CPMH còn phân bổ đầu kỳ)/(Tổng giá trị hàng mua trong kỳ+ Giá trị hàng tồn đầu kỳ)*Giá trị hàng tồn cuối kỳ

ThanhGiong

ThanhGiong

OnlyLov3
11/1/08
394
9
0
Hải Dương thân yêu!
Chào các bạn
Trường hợp của chủ topic và ddungpham là áp dụng hạch toán hàng tồn kho theo pp kiểm kê định kì. Do đặc thù của mặt hàng nên cuối kỳ phải kiểm kê tồn kho để --> GVHB. sử dụng TK 611 để hạch toán khi nhập hàng, CP liên quan (cấu thành trong giá mua), khi đã có số kk cuối kỳ thì GVHB được xác định = Tổng giá trị dư đầu kỳ + Tổng giá trị nhập trong kỳ - Tổng giá trị tồn kho cuối kỳ.
Thân

T

thanhngan77

Sơ cấp
8/8/09
8
0
0
TP Hồ Chí Minh
Các bạn ơi giúp mình với !
Cty minh có kinh doanh mặt hàng vật liệu XD (Đá) nhưng không có Kho vì mua tận nơi, bán tận ngọn. Lúc đầu khi đăng ký mua hóa đơn lần đầu Cơ quan thuế xuống kiểm tra hỏi có Kho không, mình bảo không có. Nhưng như vậy:
-Khi mua bán hàng mình vẫn phải lập Phiếu Nhập-Xuất kho ?
-Tại dòng "Nhập tại kho.... hay Xuất tại kho..." Mình phải ghi thế nào cho đúng ?
-Trường hợp mua hàng chưa có vận chuyển mình phải thuê đơn vị khác vận chuyển và bốc xếp khi viết phiếu nhập kho có cộng thêm chi phí vận chuyển và bốc xếp vào giá nhập - xuất kho không hay là lập chứng từ hạch toán riêng?
- Trường hợp mình xuất bán hàng khi chưa có hóa đơn đầu vào thì nếu phải lập phiếu nhập xuất thì mình phải lập trước, căn cứ theo Biên bản giao nhận hàng được không ?
Mong các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều nhiều....

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Các bạn ơi giúp mình với !
Cty minh có kinh doanh mặt hàng vật liệu XD (Đá) nhưng không có Kho vì mua tận nơi, bán tận ngọn. Lúc đầu khi đăng ký mua hóa đơn lần đầu Cơ quan thuế xuống kiểm tra hỏi có Kho không, mình bảo không có. Nhưng như vậy:
-Khi mua bán hàng mình vẫn phải lập Phiếu Nhập-Xuất kho ?
-Tại dòng "Nhập tại kho.... hay Xuất tại kho..." Mình phải ghi thế nào cho đúng ?
-Trường hợp mua hàng chưa có vận chuyển mình phải thuê đơn vị khác vận chuyển và bốc xếp khi viết phiếu nhập kho có cộng thêm chi phí vận chuyển và bốc xếp vào giá nhập - xuất kho không hay là lập chứng từ hạch toán riêng?
- Trường hợp mình xuất bán hàng khi chưa có hóa đơn đầu vào thì nếu phải lập phiếu nhập xuất thì mình phải lập trước, căn cứ theo Biên bản giao nhận hàng được không ?
Mong các bạn giúp mình nhé. Cảm ơn nhiều nhiều....
Đối với bán hàng không qua kho như trường hợp của bạn thì bạn không cần sử dụng Phiếu nhập/xuất kho, chỉ sử dụng Biên bản nhận/giao hàng. Bạn dùng tài khoản 151 để theo dõi.

Bởi vì bạn không có kho và không lưu kho nên phí vận chuyển không tính vào giá trị hàng hóa tồn kho. Phí vận chuyển (nếu có) của từng lần bán hàng phát sinh được tính hết vào 641 hoặc 6421 cho từng lần bán hàng

• Like
Reactions: hoangle2010
T

truyenthong

Guest
8/10/09
2
0
0
TP.Vinh Nghệ an
Các bạn ơi! Cho mình hỏi ty nhe!
Công ty mình KD bên lĩnh vực phầm mền( Thiết kế website) là chủ yếu
mình đang thắc mắc về việc ghi Hoá đơn GTGT cho khách hàng về chỉ tiêu thuế.
Theo mình ddc biết thì thiêt kế web thuế o%. nhưng để làm phầm mền được thì bọn mình phải mua Domain và hosting( tên miền và dung lượng) với thuế suất 10%, do đó khi viết hoá đơn đầu ra bọn mình cũng phải viết chỉ tiêu thuế là 10% cho Domain và hosting, và lại viết thêm một hoá đơn nữa cho việc thiết kế website. vậy cho mình hỏi mình viết vậy có đùng không?
Ai biết giúp mình ty nhe! Cảm ơn nhiều nhé!

T

thanhngan77

Sơ cấp
8/8/09
8
0
0
TP Hồ Chí Minh
Đối với bán hàng không qua kho như trường hợp của bạn thì bạn không cần sử dụng Phiếu nhập/xuất kho, chỉ sử dụng Biên bản nhận/giao hàng. Bạn dùng tài khoản 151 để theo dõi.

Bởi vì bạn không có kho và không lưu kho nên phí vận chuyển không tính vào giá trị hàng hóa tồn kho. Phí vận chuyển (nếu có) của từng lần bán hàng phát sinh được tính hết vào 641 hoặc 6421 cho từng lần bán hàng

Cảm ơn bạn đã trả lời cho minh. Bạn có thể cho mình hỏi là có tài liệu nào hướng dẫn về vấn đề này không, vì để sau này có phải giải trình cho cơ quan Thuế mình biết cách trả lời. Vì nhưng cuốn sách về kế toán thì chỉ nói chung chung quá. Thanks

thanhvunt

thanhvunt

http://thanhvunt.com
22/1/06
2,078
10
0
Nha Trang
thanhvunt.com
Cảm ơn bạn đã trả lời cho minh. Bạn có thể cho mình hỏi là có tài liệu nào hướng dẫn về vấn đề này không, vì để sau này có phải giải trình cho cơ quan Thuế mình biết cách trả lời. Vì nhưng cuốn sách về kế toán thì chỉ nói chung chung quá. Thanks
Tài liệu chính là những quyển sách kế toán mà bạn cho là chung chung đó bạn à. Vận dụng từ đó ra mà thôi.

Bài trên nói hơi tắt có thể bạn chưa hiểu, chi phí vận chuyển cho từng lần bán hàng được tính hết vào chi phí bán hàng, sử dụng 641 (quyết định 15) hoặc 6421 (quyết định 48).

N

ngocha85

Guest
26/6/09
11
1
0
Bắc Ninh
Mọi người cũng cho mình hỏi chút nhé. Công ty mình KD dịch vụ vận tải nên khi mình mua dầu và hạch toán thẳng vào tài khoản 632. Vì xuất thẳng như vậy nên mình cũng không làm phiếu nhập kho và xuất kho, Như vậy mọi người cho mình biết là xuất thẳng như vậy có sai chế độ kế toán không vậy?

H

hongxung_kt

Guest
7/9/09
3
0
0
Theo mình ddc biết thì thiêt kế web thuế o%. nhưng để làm phầm mền được thì bọn mình phải mua Domain và hosting( tên miền và dung lượng) với thuế suất 10%, do đó khi viết hoá đơn đầu ra bọn mình cũng phải viết chỉ tiêu thuế là 10% cho Domain và hosting, và lại viết thêm một hoá đơn nữa cho việc thiết kế website. vậy cho mình hỏi mình viết vậy có đùng không?

H

hongxung_kt

Guest
7/9/09
3
0
0
Các bạn ơi cho mình hỏi một chút nhé: Cty mình nhập hàng hóa và hán hàng hóa trong nước mà chi phí vận chuyển thì bên mua chịu như thế cho mình hỏi giá vốn bán hàng sẽ tính như thế nào? Cảm ơn các bạn hãy giúp mình nhé địa chỉ của mình "hongxung_kt@yahoo.com.vn.Mong các bạn chỉ sớm giùm mình nha

D

dothuhuong282

Trung cấp
2/11/06
166
2
0
Ngôi nhà hạnh phúc
Đối với hoạt động mua bán vật tư vật liệu mà không có kho để nhập thì bạn dùng phiếu nhập kho kiêm xuất để theo dõi cho dễ. Như ở tớ bác kế toán mua quyển phiếu nhập kho rồi bác viết thêm 2 chữ "kiêm xuất" vào sau chữ nhập kho. Để nhớ và dễ khi kiểm tra khi cần thôi mà

T

TIENDUNG08

Guest
20/1/10
3
0
0
TPHCM
Các bạn cho mình hỏi tí.
Công ty mình kinh doanh mặt hàng màn cửa .mua vải về may màn thì trên hóa đơn ghi theo mét , mua NVL phụ thêm thì không có HĐ vì mua ở cửa hàng . Khi bán hàng thì xuất HĐ theo 1 bộ (gồm màn, cây, khoen, công...) . mình chưa biết tính giá vốn hàng bán như thế nào , ai biết xin chi giúp mình với, xin cám ơn.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Các bạn cho mình hỏi tí.
Công ty mình kinh doanh mặt hàng màn cửa .mua vải về may màn thì trên hóa đơn ghi theo mét , mua NVL phụ thêm thì không có HĐ vì mua ở cửa hàng . Khi bán hàng thì xuất HĐ theo 1 bộ (gồm màn, cây, khoen, công...) . mình chưa biết tính giá vốn hàng bán như thế nào , ai biết xin chi giúp mình với, xin cám ơn.

Bạn tham khảo cách này:
Bộ thì có nhiều loại (theo kích thước khác nhau)

Bộ màn gồm: màn, cây, khoen, công...
Vải: bao nhiêu m
Cây: dài thế nào (qui cách)
Khoen: bao nhiêu cái
Nhân công: trả theo cách nào (khoán theo m, theo bộ,...)

Đây gọi là định mức, bạn áp giá mua vào từng mục trên => giá vốn.
Mua NVL phụ thêm không có HĐ thì bạn lập bảng kê 01/TNDN.

T

tigerlove86

Trung cấp
7/3/09
51
0
0
Hải Phòng

Bên bạn thiết kế web thì phải bao thầu hết tất cả, khi bán web chỉ tính thành phẩm thôi chứ, còn tiền chi phí có thuế thì cũng đâu có vấn đề gì. Đó là phần thuế mình được khấu trừ (coi như 1 phần tiền của công ty thuế giữ hộ thôi) bạn có thể được hoàn thuế mà.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA