Sử dụng hóa đơn GTGT đầu vào như thế nào?

• Thread starter Song Minh
  • Ngày gửi
S

Song Minh

Sơ cấp
20/8/09
37
0
0
Hà nội
Công ty mình là công ty chuyên kinh doanh bất động sản nên có doanh thu ít mà hầu như chưa có. Nhưng hàng tháng sếp mình vẫn phải đi giao dịch khách hàng, tiếp khách.. nói chung là có rất nhiều hóa đơn GTGT đầu vào về chi phí tiếp khách. Nếu mình đưa hết vào báo cáo thuế GTGT hàng tháng thì có nghĩa là chi phí quản lý hàng tháng của mình cũng rất lớn. Điều đó có nghĩa là công ty mình sẽ liên tục báo cáo tài chính bị âm (do không có doanh thu mà CP lớn). Bởi vậy mình không biết phải làm thế nào nữa. Các bạn giúp mình với.

Khóa học Quản trị dòng tiền
ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
có rất nhiều hóa đơn GTGT đầu vào về chi phí tiếp khách. .
thì đưa vào chi phí tiếp khách, nhưng nhớ tỉ lệ % bị khống chế so với tổng chi phí.
Nếu mình đưa hết vào báo cáo thuế GTGT hàng tháng thì có nghĩa là chi phí quản lý hàng tháng của mình cũng rất lớn.
công ty mình sẽ liên tục báo cáo tài chính bị âm
2 câu này sao nghe khó hiểu wa!

Mình muón góp ý là DN bị lỗ là chuyện bình thường.
Bạn chỉ cần chú ý hạch toán và phận bổ chi phí cho hợp lý và đúng,

S

Song Minh

Sơ cấp
20/8/09
37
0
0
Hà nội
Gui bac Ketoan4mat

Nghĩa là:
Thứ nhất: Nếu công ty em sử dụng hết và đủ tất cả các loại hóa đơn chứng từ đó vào kê khai thì sẽ đồng nghĩa với việc sử dụng hóa đơn đó vào hạch toán chi phí. Khi đó chi phí cho tiếp khách, giao dịch sẽ lớn hơn rất nhiều mức khống chế của chi phí hợp lý.
Thứ hai: Doanh thu không có mà chi phí quá nhiều dẫn đến việc doanh nghiệp bị lỗ lớn.
Ví dụ là BCTC năm 2008 (Khi đó em chưa vào làm công ty) Kế toán có sử dụng tất cả hóa đơn, chứng từ tiếp khách, tiền vé máy bay của sếp vào hạch toán chi phí trong khi doanh thu chưa có. Kết quả của báo cáo tài chính là Công ty lỗ hơn 500triệu đồng.
Theo bác điều nàu có sao không ạ?

haithu

haithu

Cao cấp
18/8/07
477
13
18
đâu cũng là nhà
Vậy là bạn chưa hiểu ý ketoan4mat nói rồi. Bạn cứ kê khai bình thường các hóa đơn GTGT đầu vào đó, hàng tháng hạch toán thì bạn phân bổ dần vào chi phí "nhưng nhớ tỉ lệ % bị khống chế so với tổng chi phí". Do ảnh hưởng chung nên KD bị lỗ là chuyện bình thường, bạn cứ kê khai & hạch toán bình thường khi cty có đầy đủ chứng từ hợp lệ. :angel:

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Thứ nhất: Nếu công ty em sử dụng hết và đủ tất cả các loại hóa đơn chứng từ đó vào kê khai thì sẽ đồng nghĩa với việc sử dụng hóa đơn đó vào hạch toán chi phí. Khi đó chi phí cho tiếp khách, giao dịch sẽ lớn hơn rất nhiều mức khống chế của chi phí hợp lý.
chi phí khuyến mại, quảng cáo, tiếp khách bị khống chế 10% trên tổng chi phí hợp lý (hoạt động thương mại thì tổng chi phí hợp lý không bao gồm giá vốn hàng bán), e tìm hiểu thêm nhé.
Thứ hai: Doanh thu không có mà chi phí quá nhiều dẫn đến việc doanh nghiệp bị lỗ lớn.
Ví dụ là BCTC năm 2008 (Khi đó em chưa vào làm công ty) Kế toán có sử dụng tất cả hóa đơn, chứng từ tiếp khách, tiền vé máy bay của sếp vào hạch toán chi phí trong khi doanh thu chưa có. Kết quả của báo cáo tài chính là Công ty lỗ hơn 500triệu đồng.
Theo bác điều nàu có sao không ạ?
vấn đề tiếp khách + DN bị lỗ đã nói rồi.
Còn vé máy bay sếp đi công tác thì sau này có thể cquan thuế sẽ hỏi, e cần fải giải trình đc là việc đi công tác này phục vụ cho việc tạo doanh thu của cty, nghĩa là đi công tác để hỗ trợ cũng như liên quan tới 1 dự án sxuất hoặc hđộng tạo dthu cho DN thì cphí đó mới dc xem là hợp lý

phinguyen79

phinguyen79

Phụ nữ là gì..???
Công ty mình là công ty chuyên kinh doanh bất động sản nên có doanh thu ít mà hầu như chưa có. Nhưng hàng tháng sếp mình vẫn phải đi giao dịch khách hàng, tiếp khách.. nói chung là có rất nhiều hóa đơn GTGT đầu vào về chi phí tiếp khách. Nếu mình đưa hết vào báo cáo thuế GTGT hàng tháng thì có nghĩa là chi phí quản lý hàng tháng của mình cũng rất lớn. Điều đó có nghĩa là công ty mình sẽ liên tục báo cáo tài chính bị âm (do không có doanh thu mà CP lớn). Bởi vậy mình không biết phải làm thế nào nữa. Các bạn giúp mình với.

Chào bạn,
Theo mình thì bạn tách làm 2 khía cạnh của v/đề cho dể hiểu:
- Thứ nhất: kê khai thuế GTGT hàng tháng thì bạn vẫn thực hiện bình thường dựa trên hoá đơn (như mọi người đã góp ý)./.
- Thứ hai: việc đưa vào chi phí, theo những gì mình biết thì doanh nghiệp bạn hoạt động trong lĩnh vực BDS, và việc tiếp khách này bạn có nhất thiết phải đưa vào hết chi phí quản lý ko (trong khi tiếp khách liên quan đến từng dự án,....) ==> bạn có thể:
+ Phân bổ cp cho hợp lý theo góp ý của mọi người ở trên./.
+ Charge chi phí này vào cho từng dự án (có vài d.nghiệp theo dõi trên tk 154, có d.nghiệp theo dõi trên tk 241 tương ứng cho từng dự án, từng công trình,...)./.

===> Theo mình, kế toán trưởng (hoặc giám đốc tài chính) của các doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực BDS là những "nghệ nhân" khá tài hoa.!!!:wall:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA