Hóa đơn GTGT đầu vào chậm hơn đầu ra có sao không ?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17
7,459 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của duytien
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    duytien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hóa đơn GTGT đầu vào chậm hơn đầu ra có sao không ?

Mình đang làm quyết toán một công trình xd nhà xưởng cho Chủ đầu tư và đã làm xong thủ tục nghiệm thu và quyết toán. Nhưng khi chi phí các loại như nguyên vật liệu, nhân công, máy thi công.... bên mình vẫn chưa viết hóa đơn được vì mua chịu và một số yếu tố khác.....
    Chủ đầu tư nhất định đòi hóa đơn mới thanh toán chuyển khoản cho bên mình.
    Liệu sau này nhập hóa đơn đầu vào sau ngày xuất hóa đơn đầu ra có sao không ? Có cách nào nữa không chỉ giúp mình với
    và anh chị nào biết cho mình xem thông tư nào hướng dẫn về vấn đề này nhé.
    Cám ơn rât nhiều !

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của domai108
    Địa chỉ
    Ninh Binh
    Post Thanks / Like
    domai108 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi duytien Xem bài
    Mình đang làm quyết toán một công trình xd nhà xưởng cho Chủ đầu tư và đã làm xong thủ tục nghiệm thu và quyết toán. Nhưng khi chi phí các loại như nguyên vật liệu, nhân công, máy thi công.... bên mình vẫn chưa viết hóa đơn được vì mua chịu và một số yếu tố khác.....
    Chủ đầu tư nhất định đòi hóa đơn mới thanh toán chuyển khoản cho bên mình.
    Liệu sau này nhập hóa đơn đầu vào sau ngày xuất hóa đơn đầu ra có sao không ? Có cách nào nữa không chỉ giúp mình với
    và anh chị nào biết cho mình xem thông tư nào hướng dẫn về vấn đề này nhé.
    Cám ơn rât nhiều !
    Cũng khó nhỉ! Nếu chưa quyết toán thì hoá đơn đầu vào vẫn còn giá trị chứ khi quyết toán rồi có lấy cũng bằng thừa.
    Bạn nên xem xét tình hình thực tế của cty mình mà xử lý và rút kinh nghiệm cho lần sau. Phải có đầu vào thì mới có đầu ra được chứ, nếu không giá trị công trình đó sẽ bị tính thành lãi.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chimquyhiem
    Địa chỉ
    bien hoa
    Post Thanks / Like
    chimquyhiem vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    đầu ra xuất rồi vẫn lấy được đầu vào bạn ah.miễn sao bạn quyết toán trong năm nay thì hóa đơn đầu vào cho công trình đó phải đầy đủ trong năm chứ không được phép qua năm sau và phải lấy gần gần tháng xuất chút.chứ nhiều trường hợp mình mua vật tư thiếu người ta bảo trả tiền rồi mới xuất trong khi đó cty mình lại chờ tiền bên chủ đầu tư chuyển về mới trả thì lấy đâu ra hóa đơn trước khi xuất hđ đầu ra.

5. Thành viên Hình đại diện của duytien
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Chết em rùi !

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Mathien
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Mathien vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bên mình cũng vừa đỡ cho cty khác tình trạng giống như bạn, mình nói để bạn thử nghĩ xem nhé.
    Một cty thiếu hóa đơn đầu vào, họ nhờ bên mình xuất hóa đơn đầu vào cho họ, nhưng cty mình lại ko chuyên về mặt hàng đó. Lúc đầu mình bảo là bên mình cũng ko có đầu vào mặt hàng đó thì sao xuất ra được họ bảo bên họ có đầu vào nhưng vì đầu vào đó chưa viết hóa đơn cho họ ngay được và nhờ bên mình xuất ra rồi bên kia sẽ chuyển đầu vào cho mình vào tháng sau. Mình bảo họ là làm hợp đồng với bên mình sang tháng sau xuất hóa đơn cho mình còn bên mình xuất trước.
    Mình nghĩ đã có hợp đồng quy định về thời gian xuất hóa đơn thì chắc ko vấn đề gì. Bạn thử nghĩ xem. Ví dụ hợp đồng thực hiện vào tháng 8 nhưng tháng 9 mới xuất hóa đơn, vì vậy bên kia có thể xuất hóa đơn theo yêu cầu của khách hàng trước khi có hóa đơn đầu vào. kiểu như "hàng về trước hóa đơn về sau".
    Mình vừa làm xong.

7. Thành viên Hình đại diện của duytien
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Cam on ban Mathien nhé ! Mình cũng đang thử làm cách này xem sao. Nhưng bên mình mua nguyên vật liệu của nhiều đối tác, đang cong người lên lập lại hợp đồng.

8. Thành viên Hình đại diện của sylong
    Địa chỉ
    Pleiku
    Post Thanks / Like
    sylong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Tuyệt đối không được thời gian hóa đơn đầu ra trước thời gian hóa đơn đàu vào. XDCB quyết toán theo từng hạng mục công trình hoặc công trinh, không quyết toán theo năm tài chính. vd: Biên bản nghiệm thi ngày 30/09/2009 thì hóa đơn đầu ra chỉ từ ngày 30/09/2009 trở về sau ( nếu đẻ lâu phải chịu nộp phạt chậm thuế GTGT ) và tất cả các hóa đơn đầu vào từ ngày 30/09/2009 trở về sau sẽ coi là chi phí không thuế và có thể bị xuất toán không được tính cả thuế đầu vào. Trong trường hợp tế nhị, một số doanh nghệp được đội kiểm tra thuế bỏ qua hoặc không phát hiện thì khi gặp phải thanh tra, kiểm toán Nhà Nước là không thể chấp nhận. Mong các bạn thận trọng. Thân !

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vachan
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    vachan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Công ty mình cũng đang gặp tình huống như vậy, hoá đơn mình đã xuất cho bên chủ đầu tư, nhưng đầu vào thì vẫn thiếu hoá đơn bê tông nên ko biết tính giá vốn thế nào?bên mình có đầy đủ hợp đồng mua bán và biên bản bàn giao KL bê tông trên, chủ đầu tư cũng đã chấp nhận và tính vào giá trị công trình phần bê tông này, như thế thì hoá đơn đầu vào xuất sau có được chấp nhận ko?

10. Hand by hand Hình đại diện của hathuy271
    Địa chỉ
    Well someday love is going to lead you back to me
    Post Thanks / Like
    hathuy271 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi vachan Xem bài
    Công ty mình cũng đang gặp tình huống như vậy, hoá đơn mình đã xuất cho bên chủ đầu tư, nhưng đầu vào thì vẫn thiếu hoá đơn bê tông nên ko biết tính giá vốn thế nào?bên mình có đầy đủ hợp đồng mua bán và biên bản bàn giao KL bê tông trên, chủ đầu tư cũng đã chấp nhận và tính vào giá trị công trình phần bê tông này, như thế thì hoá đơn đầu vào xuất sau có được chấp nhận ko?
    đã chót xuất hoá đ[n rồi thì lần sau mình rút kinh nghiệm lại vậy, bạn cố gắng lần sau phải tập họp chúng tù đầy đủ rồi xuất hd nhé. còn bây giò bạn vẫn làm bt coi nhu là hàng về truóc hd về sau,thủ tục kèm theo là phiếu giao hàng, biên bản xác nhận khối luọng có xác nhận của đôi bên, cẩn thận hon thì bạn foto cái hd đầu vào về sau của vật tu đó. Mình đã làm nhu vậy rồi!
    Chúc bạn thành công!
    thay đổi nội dung bởi: hathuy271, ngày 15-03-2010 lúc 08:04

11. Thành viên Hình đại diện của thuyhien8882
    Địa chỉ
    ha noi
    Post Thanks / Like
    thuyhien8882 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    ben minh chua nop quyet toan hoa don gtgt nam 2009 ma bay gio qua han roi co cach nao giup minh dc ko?