Hạch toán chi phí cho dịch vụ du lịch

• Thread starter thuhuongeds
  • Ngày gửi
T

thuhuongeds

Guest
27/4/09
6
0
0
42
hà nội
:wall: xin chào các anh các chị trong diễn đàn
Em mới vào cty du lịch,e ko biết chị kế toán trc đã làm gì mà đến giờ e đang phải ngập đầu với 1 đống hoá đơn chưa đc ghi vào sổ nào cả
e mới làm kế toán du lịch nên chưa biết phải làm thế nào với đống hoá đơn này cả
Các anh chị có thể gúp e ko?
Các hoá đơn đầu vào của e đã có vậy e phải ghi vào sổ NKC như thế nào ạ
VD:tiền xe,tiền ăn.tiền phòng có phải ghi vào nợ 154,nợ 133,có 111 ko ạ
GHi vậy rồi thì sau này sẽ kết chuyển chi phi như thế nào ạ
Mong các anh chị giúp đỡ e:mrstraetz

Khóa học Quản trị dòng tiền
T

tranquangtran

Trung cấp
22/1/07
54
0
0
DT
Nên hạch toán vào 627 rồi cuối tháng hoặc hết chuyến Du lịch kết chuyển sang 154, để xác định giá vốn

Sửa lần cuối:
T

thuhuongeds

Guest
27/4/09
6
0
0
42
hà nội
Thông thường thì cty mình đặt hết các dịch vụ như nhà hàng, khách sạn,xe ôtô...sau khi kết thúc chuyến đi thì hướng dẫn viên hoặc bên nhà hàng ,Ks mới chuyển hoá đơn về vậy mìmh có cần thiết phải hạch toán vào 627 rồi mới kết chuyển sang 154 hay mình cho vào 154 luôn rồi cuối tháng kết chuyển vào 632 để tính giá vốn

N

Ngo Lan Hoa

Sơ cấp
25/8/09
6
0
0
Hà Nội
Chào các anh chị! Em mới vào làm ở công ty du lịch. Sắp tới cty em có một tour du lịch ở châu âu.
Cho em hỏi: cty em hướng dẫn viên mang tiền mặt đi và thanh toán bằng tiền mặt cho các dịch vụ phát sinh ở nước ngoài có được không hay phải nhất thiết thanh toán bằng chuyển khoản?
Em xuất hoá đơn đầu ra cho khách hàng thì phần chi phí phát sinh ở nước ngoài có phải nộp thuế giá trị gia tăng hay ko? Bác nào biết giúp em với!1luvu::1luvu::1luvu:

N

Ngo Lan Hoa

Sơ cấp
25/8/09
6
0
0
Hà Nội
:015:Các bác ơi! Cty em đặt phòng khách sạn cho khách hàng. Khách hàng thanh toán bằng tiền mặt trên 20triệu. Không nói gì đến xuất hoá đơn. Cuối cùng bắt em xuất hoá đơn làm 2, 3 hoá đơn mỗi hoá đơn 1 ngày khác nhau. Vậy có được khô các bác? Giúp em với. Em thấy lo quá....

T

thuhuongeds

Guest
27/4/09
6
0
0
42
hà nội
Nếu như cty bạn đặt khách sạn và trả tiền trên 20tr thì phải chuyển khoản và phải có hợp đồng du lịch nếu phải xuât hoá đơn chứ.còn việc viết 2,3 hoá đơn mỗi cái 1 ngày cũng là chuyện bt thôi có gì đâu

H

Huonggiangle

Sơ cấp
8/7/09
7
0
0
Hà Nội
:wall: xin chào các anh các chị trong diễn đàn
Em mới vào cty du lịch,e ko biết chị kế toán trc đã làm gì mà đến giờ e đang phải ngập đầu với 1 đống hoá đơn chưa đc ghi vào sổ nào cả
e mới làm kế toán du lịch nên chưa biết phải làm thế nào với đống hoá đơn này cả
Các anh chị có thể gúp e ko?
Các hoá đơn đầu vào của e đã có vậy e phải ghi vào sổ NKC như thế nào ạ
VD:tiền xe,tiền ăn.tiền phòng có phải ghi vào nợ 154,nợ 133,có 111 ko ạ
GHi vậy rồi thì sau này sẽ kết chuyển chi phi như thế nào ạ
Mong các anh chị giúp đỡ e:mrstraetz

Chao ban,
Cty DL thi hang thang phai co it nhat 1 vai tour, ban tap hop rieng CF tung tour vao TK 154. Khi ghi nhan doanh thu (xuat HD GTGT) thi ket chuyen CF sang gia von TK 632. Cuoi thang, KC sang TK 911.

L

lehoa_tcd

Trung cấp
9/12/06
162
0
16
Ha noi
Vậy cho em hỏi với. Đối với dầu xe thì khi lái xe mang hoá đơn về có cần tập hợp vào 152-nguyên vật liệu ko ạ. Hay cho thẳng vào 154 ạ

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
chí phi cho tour như ăn ngủ nghỉ , đi lại ....vv ta đưa vào tk 154 /C111
cuối tháng ta kết chuyển 154 vào giá vốn 632

La An

La An

thianan73@yahoo.com.vn
18/10/07
818
1
18
Cần thơ
Vậy cho em hỏi với. Đối với dầu xe thì khi lái xe mang hoá đơn về có cần tập hợp vào 152-nguyên vật liệu ko ạ. Hay cho thẳng vào 154 ạ
nếu cty bạn có xé riêng thi dầu xe cho vào 152 còn nếu đi thuê xe mà phải mua dầu thi đưa vào 154

D

ducthienhoang

Guest
19/6/09
3
0
0
Đồng Nai
hạch toán xăng dầu công ty du lịch

xin chào các anh chị trong diễn đàn, mình cũng là kế toán trong công ty du lịch,công ty mình có xe ô tô hàng tháng tiền dầu mình đều HT N154, C111 rồi kết chuyển qua 632 giá vốn. vì xe công ty mình ra cây xăng đổ trực tiếp vào xe. mình nghĩ như vậy không cần phải nhập kho NVL đêu.:

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
xin chào các anh chị trong diễn đàn, mình cũng là kế toán trong công ty du lịch,công ty mình có xe ô tô hàng tháng tiền dầu mình đều HT N154, C111 rồi kết chuyển qua 632 giá vốn. vì xe công ty mình ra cây xăng đổ trực tiếp vào xe. mình nghĩ như vậy không cần phải nhập kho NVL đêu.:

Mình cũng làm cho cty du lịch, mình cũng HT xăng dầu giống bạn vậy. Thế vé cầu đường, bến bãi của mỗi chuyến đi bạn HT thế nào ? Mình HT vào 642 hay 154

H

hoanghailinh

Sơ cấp
28/8/09
2
0
0
39
hanoi
Chao ban,
Cty DL thi hang thang phai co it nhat 1 vai tour, ban tap hop rieng CF tung tour vao TK 154. Khi ghi nhan doanh thu (xuat HD GTGT) thi ket chuyen CF sang gia von TK 632. Cuoi thang, KC sang TK 911.

Chào cả nhà.
Em cũng mới làm cho bê du lịch có 3 tháng thôi. Nên các định khoản của bên du lịch em cũng không rõ lắm. Các bác xem qua các nghiệp vụ c em rồi góp y cho em nhé, Cuối năm rùi lại phải làm báo cáo thuế nữa. HU hu

1. Bên em khách hàng luôn đặt trước tiền đi tour cho bên em
KHi tiền về em định khoản như sau:
Nợ 111.112
Có 131 (Tổg số tiền đã chuyển)

Nhưng chưa xuất hoá đơn. Vì em nghĩ khi nào xong DV cho khách thì bên em mới viết hoá đơn cho khách mà.
Các chi phí mà bên em phải trả cho khách đi tour của bên em như tiền thuê xe , đặt phòng cho khách, đăặt ăn uống và các dịch vụ khác ở các mièn khác nhau em hạch toán như sau:
2. Bên em thưởng trả trước tiền phòng cho bên khách sạn
Nợ 331 = tổng số tiền phải thanh toán
Có 111,112
KHi hoá đơn về em hạch toán như sau:
Nợ 154 = số tiền chưa thuế trên hoá đơn
Nợ 1331 = vat
Có 331 = tổng số tiền trên hoá đơn
( Thường bên K/s luôn viết theo số tiền em đã thanh toán khi chuyển khoản hay = tiền mặt)
Hoá đơn thuê xe
Nợ 154
Nợ 1331
Có 111,112(trả sau khi hoàn thành tour)

Đến khi kết thúc tour bên em viết hoá đơn cho khách hàng em hạch toán như sau:
Nợ 131 = tông số tien đã thanh toán
Co 5113
Co 3331
và kết chuyển giá v hàng bán như sau:
Nợ 632 = tổng chi phí bỏ ra để cho khách đi tour
Có 154 = Tổng chi phí bỏ ra cho khách đi tour

Sau đó mới tập hợp các chi phí như 642,632 vào để xác địn lãi lỗ cho từng tour.
(Bên em còn cái củ chu nữa là, GD ko muốn cho lương của HDV vào để tính CP tour vì đã thoả thuận với họ mức lương cứng của họ là chuẩn rồi, vì nếu đưa vào CP thì cái lương đó phải khấu trừ 10% thuế TNCN. nên em ko biết phải làm thế nào nữa. Cty DL mà ko có HD thì GD tự đi HD cho khách ah? )
Các bác xem qua và có nghiệp vụ về KT du lịch chỉ giúp em với nhé. Em cám ơn nhiều!
bác nào có ý kiền gì gửi vào mail cho em cũng được nhé: ha@galatourist.com
Thank!!!!!!!!!!!!
:1luvu:

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
Mình cũng làm cho cty du lịch, mình cũng HT xăng dầu giống bạn vậy. Thế vé cầu đường, bến bãi của mỗi chuyến đi bạn HT thế nào ? Mình HT vào 642 hay 154

Theo mình thì kế toán cty du lịch cũng gần giống như kế toán cty xây dựng. Quản lý theo tour, hợp đồng.
Còn về vé cầu đường không phục vụ ở bộ phận quản lý vì vậy không thể đưa vào 642. Đặc thù nó là phí, lệ phí khác theo mình không đưa vào chi phí trực tiếp sản xuất dở dang 154. Tài khoản 641 thì sao không thấy bạn nói tới? Theo tôi nên để 6418 là hợp lý nhất.
Mình cũng mới ra nghề, cũng không biết như thế có hợp lý chưa, mong các anh chị có kinh nghiệm cho ý kiến!

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
To: hoanghailinh
theo mình thì bạn hạch toán như vậy là hợp lý. còn về lương của HDV chắc là bên cty bạn chỉ thuê theo tour nên mới khấu trừ 10% thuế tncn đúng không? Vậy sao bên bạn không ký hợp đồng chính thức nhưng thời hạn dưới 3tháng thì bạn an tâm việc trích 10% thuế tncn!

sunny3108

sunny3108

Trung cấp
12/9/08
87
0
0
39
Hà Nội
Theo mình thì kế toán cty du lịch cũng gần giống như kế toán cty xây dựng. Quản lý theo tour, hợp đồng.
Còn về vé cầu đường không phục vụ ở bộ phận quản lý vì vậy không thể đưa vào 642. Đặc thù nó là phí, lệ phí khác theo mình không đưa vào chi phí trực tiếp sản xuất dở dang 154. Tài khoản 641 thì sao không thấy bạn nói tới? Theo tôi nên để 6418 là hợp lý nhất.
Mình cũng mới ra nghề, cũng không biết như thế có hợp lý chưa, mong các anh chị có kinh nghiệm cho ý kiến!

bạn nhầm rùi, theo QĐ 48/2006/QĐ-BTC dành cho DN vừa và nhỏ thì tài khoản 641 được xoá bỏ rùi mà. Chỉ còn TK 6421 và 6422 thôi ạ

D

duado8310

Guest
2/6/10
11
0
1
33
Ha Noi
mọi người ơi tiền công tác phí của nhân viên hướng dẫn du lịch cho vào đâu nhỉ?

K

kiennt83

Guest
3/4/06
34
1
6
Hà Nội
Chi phí hướng dẫn viên cho vào 154 luôn bạn à (nếu theo QĐ48). Nhưng nếu thuê theo tour thì mình lập chứng từ như thế nào? Chỉ cần phiếu chi thôi à? Cần làm hợp đồng không? Nếu thuê hướng dẫn tại điểm thì mình đâu có thời gian làm hợp đồng. Gặp nhau trong tour rồi saygoodbye rồi ah.

Hay là mở chi tiết cho TK 154 tiền lương nhân viên? Bởi theo QD48 thì cũng đâu còn TK 622,627 nữa? Ý các bạn ntn?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA