Quanh chuyện hóa đơn giả thật

• Thread starter BEmapBU
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng
Chào các bạn! Mình có chút đôi điều muốn chia sẻ với các bạn đay!
Mình là một kế toán doanh nghiệp. Nhưng thật đau đầu và khổ sở khi cập nhất các chứng từ hóa đơn. Đơn vị mình là một đơn vị xây dựng. Khi các đội thi công các công trình thường hạch tóan chi phí gía thành rồi chuyển lên phòng Tài chính tổng hợp của mình. Trong đó có các hóa đơn GTGT các đội nộp lên để phòng mình lưu. Để tránh trường hợp họ lấy phải hóa đơn khống. Tôi đã yêu cầu họ phải có đầy đủ các chứng từ liên quan như: Đăng ký kinh doanh, đăng ký mã số thuế của công ty cấp hóa đơn, Hợp đồng kinh tế, Thanh lý hợp đồng, phiếu nhập-xuất kho, các chứng từ thanh toán,... Và quan trọng hơn là phải có bảng kê khai và nộp thuế của công ty họ chứng minh đã kê khai và nộp thuế đầy đủ có dấu của cơ quan thuế...
Mình đã có đầy đủ những yêu cầu đó rồi mà vẫn mắc phải công ty ma, tức là cấp hóa đơn khống. Vậy, cơ quan thuế quản lý công ty đó chẳng lẽ lại làm việc bất hợp pháp thế sao? Như vậy là tiếp tay cho bọn mua bán hóa đơn giả.Mà thực tế đơn vị mình làm việc thật? Giờ mình chẳng biết lấy đâu làm tin nữa. Mong được mọi người chia sẻ???

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Nếu công ty bạn có làm thực sự thì bạn cứ chứng minh với cơ quan thuế. Trên hóa đơn có tên người nhận hóa đơn. Bạn đã yêu cầu đầy đủ các thủ tục cần thiết. Thường mình nghe nói chứng minh đầy đủ như vậy thì sao là hóa đơn giả được nhỉ?

T

thuydinhthi

Guest
27/3/09
1
0
0
hoang mai ha noi
rất dễ, bạn vào trang web của tổng cục thuế, chỉ cần nhập mã số thuế của khách hàng vào là bạn có thể biết hết những thông tin của công ty đó: hoạt động về lĩnh vực gì, có còn hoạt động hay không.

B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng
Nếu công ty bạn có làm thực sự thì bạn cứ chứng minh với cơ quan thuế. Trên hóa đơn có tên người nhận hóa đơn. Bạn đã yêu cầu đầy đủ các thủ tục cần thiết. Thường mình nghe nói chứng minh đầy đủ như vậy thì sao là hóa đơn giả được nhỉ?

Cảm ơn Mina! Nhưng mình gặp trường hợp như thế này cơ. Khi đội thi công bắt đầu thi công thì có người đến tận nơi nhận cung cấp vật tư. Bên mình cũng yêu cầu là cấp vật tư phải có hoá đơn GTGT để hạch toán chi phí giá thành. Họ đã đồng ý đáp ứng những yêu cầu mà đơn vị mình yêu cầu như cung cấp Đăng ký kinh doanh và đăng ký mã số thuế có công chứng. Có hợp đồng kinh tế, phiếu xuất nhập của hai bên, các chứng từ thanh toán và thanh lý hợp đồng... Khi công ty họ kê khai thuế mình còn yêu cầu họ cho xem bản nộp cơ quan thuế và tờ nộp thuế vào ngân sách nàh nước. Họ đã có đầy đủ cơ mà. Thì rõ ràng là có hàng thực thì đơn vị mình mới làm ra được sản phẩm chứ và các chứng từ không có gì là không hợp ạê cả. Vậy mà bây giờ bạn biết ko bên mình được cục thuế thông báo về là hoá đơn của công ty ấy là công ty ma không hoạt động gì mà thực ra chỉ mua bán hoá đơn thôi. Thế có đau không? Mà giờ liên lạc với người đã cấp hàng cho bên mình thì không liên lạc được nữa. Mình chẳng biết phải làm sao nữa? Mình chẳng biết tin vào đâu cả và không biết lấy đâu làm cơ sở đẻ làm vịec nữa? Mong các bạn chia sẻ với mình!!!!

B

bachcuc82

Guest
10/9/09
11
0
0
Thai Nguyen
hoá đơn chứng từ giả thật

Mình cũng đang đau đầu giống đằng ấy đây. Đơn vị mình ungc rơi vào trường hợp này, cũng có đầy đủ chứng từ hợp lệ để chứng minh là mua hàng thật có tờ phô tô kê khai thuế tháng họ xuất HĐ cho bên mình cuối cùng vẫn giả. Mình đã cẩn thận vào "tổng cục thuế" đúng cty MST vẫn đang họat động nhưng nay mình tra lại thì họ đã tạm ngừng kinh doanh. Khó thật thế này thì biết tin vào đâu chứ cuối cùng người chịu thiệt vẫn là các ĐV khinh doanh thật. Nay thuế hỏi mình cũng chỉ biết đưa ra đầy đủ thủ tục giấy tờ đó thui và trả lời đợn vị cũng chỉ biết dựa vào những thủ tục của cơ quan thuế và sở kế hoạch kinh doanh cấp giấy phép hành nghề cho họ thôi chứ còn cưn cứ vào đâu được nữa. Cơ quan thuế nghe thì cũng thấy có vẻ thông nhưng cuối cùng vẫn không đủ sức thuyết phục. Giả vẫn hoàn giả, vấn đề lan giải.:wall:

M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Cảm ơn Mina! Nhưng mình gặp trường hợp như thế này cơ. Khi đội thi công bắt đầu thi công thì có người đến tận nơi nhận cung cấp vật tư. Bên mình cũng yêu cầu là cấp vật tư phải có hoá đơn GTGT để hạch toán chi phí giá thành. Họ đã đồng ý đáp ứng những yêu cầu mà đơn vị mình yêu cầu như cung cấp Đăng ký kinh doanh và đăng ký mã số thuế có công chứng. Có hợp đồng kinh tế, phiếu xuất nhập của hai bên, các chứng từ thanh toán và thanh lý hợp đồng... Khi công ty họ kê khai thuế mình còn yêu cầu họ cho xem bản nộp cơ quan thuế và tờ nộp thuế vào ngân sách nàh nước. Họ đã có đầy đủ cơ mà. Thì rõ ràng là có hàng thực thì đơn vị mình mới làm ra được sản phẩm chứ và các chứng từ không có gì là không hợp ạê cả. Vậy mà bây giờ bạn biết ko bên mình được cục thuế thông báo về là hoá đơn của công ty ấy là công ty ma không hoạt động gì mà thực ra chỉ mua bán hoá đơn thôi. Thế có đau không? Mà giờ liên lạc với người đã cấp hàng cho bên mình thì không liên lạc được nữa. Mình chẳng biết phải làm sao nữa? Mình chẳng biết tin vào đâu cả và không biết lấy đâu làm cơ sở đẻ làm vịec nữa? Mong các bạn chia sẻ với mình!!!!
Hình thức thanh toán bên bạn như thế nào? ....
Bây giờ có lệnh thanh toán qua NH cũng có cái hay, mình thanh toán đích danh công ty và số hóa đơn......

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
bên ngành xây dựng nổii tiếng về vấn đề hđơn khống.
Giá trị hđơn mấy tỉ cũng có, phiếu thu- pchi, HĐ ktế, nghiệm thu, thanh lý... đều có hết.
Chủ yếu là bên lấy hđơn fải chia % lại cho họ.
Việc này cquan chức năng đã cảnh cáo nhìu lắm rồi, 1 số cty ma mở ra hđộng khoảng 1 năm xuất hđơn khống cả trăm tỉ, khi bị fát hiện thì trốn biệt tích, điều tra giám đốc là ông đạp xích lô, vphòng cty thì có để bảng "BÁN NHÀ"...

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào các bạn! Mình có chút đôi điều muốn chia sẻ với các bạn đay!
Mình là một kế toán doanh nghiệp. Nhưng thật đau đầu và khổ sở khi cập nhất các chứng từ hóa đơn. Đơn vị mình là một đơn vị xây dựng. Khi các đội thi công các công trình thường hạch tóan chi phí gía thành rồi chuyển lên phòng Tài chính tổng hợp của mình. Trong đó có các hóa đơn GTGT các đội nộp lên để phòng mình lưu. Để tránh trường hợp họ lấy phải hóa đơn khống. Tôi đã yêu cầu họ phải có đầy đủ các chứng từ liên quan như: Đăng ký kinh doanh, đăng ký mã số thuế của công ty cấp hóa đơn, Hợp đồng kinh tế, Thanh lý hợp đồng, phiếu nhập-xuất kho, các chứng từ thanh toán,... Và quan trọng hơn là phải có bảng kê khai và nộp thuế của công ty họ chứng minh đã kê khai và nộp thuế đầy đủ có dấu của cơ quan thuế...
Mình đã có đầy đủ những yêu cầu đó rồi mà vẫn mắc phải công ty ma, tức là cấp hóa đơn khống. Vậy, cơ quan thuế quản lý công ty đó chẳng lẽ lại làm việc bất hợp pháp thế sao? Như vậy là tiếp tay cho bọn mua bán hóa đơn giả.Mà thực tế đơn vị mình làm việc thật? Giờ mình chẳng biết lấy đâu làm tin nữa. Mong được mọi người chia sẻ???

Một số biện pháp bạn có thể áp dụng đây:
- Cty đi tìm nhà cung cấp và chỉ mua hàng hoá của nhà cung cấp được chỉ định
- Chỉ thanh toán bằng chuyển vào đúng đơn vị phát hành hoá đơn ( Bây giờ thì các bạn thấy mục đích của việc BTC chỉ cho khấu trừ các hoá đơn trong ngày từ 20tr trở lên nếu thanh toán qua ngân hàng rồi chưa)
- Khi mua vật tư phải có đề xuất nhu cầu vật tư, trong đó nêu rõ vật tư sử dụng cho công trình nào, hạn mục nào do đội thi công đề nghị và có xét duyệt của giám sát công trình.
- Vật tư không do đọi thi công mua mà nên có người chuyên lo vật tư, và người này sẽ chịu trách nhiệm hoàn toàn về nhà cung cấp mà họ chọn
- Định kỳ kiểm tra đối chiếu công nợ với nhà cung cấp, có ký biên bản đối chiếu giữa 2 bên

B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng
Hình thức thanh toán bên bạn như thế nào? ....
Bây giờ có lệnh thanh toán qua NH cũng có cái hay, mình thanh toán đích danh công ty và số hóa đơn......

Bên mình mua từ hàng từ năm 2008, có hợp đồng, đã thanh tóan tạm ứng có chứng từ thanh tóan. Sang năm 2009, công ty mình có thanh tóan qua ngân hàng hẳn hoi cơ mà. Chứng từ quan ngân hàng cũng là 1 minh chứng nhưng cuối cùng vẫn là công ty ma. Đơn vị mình đang bị cục thuế thông báo là công ty cấp hóa đơn đó là công ty ma nhưng chưa biết họ sẽ sử lý như thế nào? bạn nào đã rơi vào trường hợp như mình mà được xử lý rồi thì cho mình biết cách với???

B

BEmapBU

Guest
18/9/09
35
0
0
45
Kiến An - Hải Phòng
Mình cũng đang đau đầu giống đằng ấy đây. Đơn vị mình ungc rơi vào trường hợp này, cũng có đầy đủ chứng từ hợp lệ để chứng minh là mua hàng thật có tờ phô tô kê khai thuế tháng họ xuất HĐ cho bên mình cuối cùng vẫn giả. Mình đã cẩn thận vào "tổng cục thuế" đúng cty MST vẫn đang họat động nhưng nay mình tra lại thì họ đã tạm ngừng kinh doanh. Khó thật thế này thì biết tin vào đâu chứ cuối cùng người chịu thiệt vẫn là các ĐV khinh doanh thật. Nay thuế hỏi mình cũng chỉ biết đưa ra đầy đủ thủ tục giấy tờ đó thui và trả lời đợn vị cũng chỉ biết dựa vào những thủ tục của cơ quan thuế và sở kế hoạch kinh doanh cấp giấy phép hành nghề cho họ thôi chứ còn cưn cứ vào đâu được nữa. Cơ quan thuế nghe thì cũng thấy có vẻ thông nhưng cuối cùng vẫn không đủ sức thuyết phục. Giả vẫn hoàn giả, vấn đề lan giải.:wall:

Đơn vị bạn đúng là giống đơn vị mình. Nhưng mình cứ băn khoăn rằng thế cơ quan thuế đã đóng dấu nhận tờ khai thuế và nhận tiền nộp thuế vào ngân sách nhà nước lại không kiểm tra, quản lý được những "dạng công ty" như vậy sao? Lại để các dạng này hoành hành họat động làm ảnh hưởng đến những đơn vị kinh doanh thật nhỉ? Cứ kiểu này chắc phải bỏ nghề kế toán, không tin vào đâu được bạn a!!!!

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,375
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Bên mình mua từ hàng từ năm 2008, có hợp đồng, đã thanh tóan tạm ứng có chứng từ thanh tóan. Sang năm 2009, công ty mình có thanh tóan qua ngân hàng hẳn hoi cơ mà. Chứng từ quan ngân hàng cũng là 1 minh chứng nhưng cuối cùng vẫn là công ty ma. Đơn vị mình đang bị cục thuế thông báo là công ty cấp hóa đơn đó là công ty ma nhưng chưa biết họ sẽ sử lý như thế nào? bạn nào đã rơi vào trường hợp như mình mà được xử lý rồi thì cho mình biết cách với???

Đảm bảo bạn không chuyển khoản vào đúng cái tên công ty xuất hoá đơn. Không bao giờ có chuyện mà bạn mua hàng hoá mà công ty đó không tồn tại, chắc chắn là mua hoá đơn hoặc là mua vật tư của người không có hoá đơn để xuất.

Thật tình mà nói trên diễn đàn này không ai trả lời cho câu hỏi : nếu công ty tôi mua hoá đơn không chi phí thì làm sao để làm việc với cơ quan thuế cho ổn? Bởi vì nó sẽ không tồn tại bài như vậy trên diễn đàn.

Đến nước này mà bạn còn nói là công ty mình hoàn toàn trong sạch từ nhân viên công trường, kế toán, cho đến BGĐ trong cái vụ hoá đơn này để làm gì.

Lúc đầu tôi nghỉ là phần kiểm soát của bạn không tốt nên nhân viên khống chi phí bằng cách mua hoá đơn để lấy tiền của công ty. Nhưng đến khi bạn trả lời các bài kế tiếp thì tôi không tin rằng bạn " không biết gì" về chuyện hoá đơn này.

Nói cho bạn biết, nếu không mai cái công ty chuyên mua báo hoá đơn đó mà nó có bán hoá đơn cho chổ nào, mà chổ đó dính vào một vụ án thì BGĐ của công ty bạn còn phải đi làm việc với công an dài dài.

Tôi nghĩ rằng topic này sẽ không tồn tại

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA