trích lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho

• Thread starter NgoLuong
  • Ngày gửi
N

NgoLuong

Guest
4/9/09
9
0
0
Hải Phòng
công ty mình muốn lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho phải làm những gì?mình mới tìm hiểu về vấn đề này nên có nhiều điều không hiểu, xin mọi người chỉ giáo!Thanks

Khóa học Quản trị dòng tiền
F

Football

Guest
7/5/07
82
0
0
40
Nơi đâu cũng là nhà
Bạn hỏi vậy có mà Bộ trưởng Bộ tài chính cũng ko trả lời được? Hihi. Bạn ko hiểu chỗ nào thì bạn phải nói thì anh em trong diễn đàn mới tham gia góp ý được chứ? Chứ hỏi chung chung vậy thì chịu. Hehe

M

meangirl

Sơ cấp
24/9/09
33
0
0
34
bac giang
uhm.pạn hỏi như vậy thì bít trả lời về cái j

N

NgoLuong

Guest
4/9/09
9
0
0
Hải Phòng
uh. mình cảm ơn!mình nói ngắn gọn thế này: thực ra là công ty mình bán hết hàng rồi, nhưng là do bán cho tư nhân nên không xuất hóa đơn, vì thế nên mình để hàng tồn kho quá nhiều, so với hóa đơn mua vào từ trước thì giá của nó cao hơn giá bây giờ có thế bán.vì vậy mình mới muốn lập dự phòng.

T

toanphat73

Guest
5/10/09
1
0
0
ho chi minh
Lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho
Thông tư số 13/2006/TT-BTC (27/2/2006) hướng dẫn chế độ trích lập và sử dụng các khoản dự phòng giảm giá hàng tồn kho, tổn thất các khoản đầu tư tài chính, nợ khó đòi và bảo hành sản phẩm, hàng hoá, công trình xây lắp tại doanh nghiệp hướng dẫn mức trích lập dự phòng tính theo công thức sau:

Mức dự phòng giảm giá vật tư hàng hóa = Lượng vật tư hàng hóa thực tế tồn kho tại thời điểm lập báo cáo tài chính x (Giá gốc hàng tồn kho theo sổ kế toán - Giá trị thuần có thể thực hiện được của hàng tồn kho)

Giá gốc hàng tồn kho bao gồm: chi phí mua, chi phí chế biến và các chi phí liên quan trực tiếp khác theo quy định tại Chuẩn mực kế toán số 02 - Hàng tồn kho ban hành kèm theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC (31/12/2001). Giá trị thuần có thể thực hiện được của hàng tồn kho (giá trị dự kiến thu hồi) là giá bán (ước tính) của hàng tồn kho trừ chi phí để hoàn thành sản phẩm và chi phí tiêu thụ (ước tính).

Mức lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho được tính cho từng loại hàng tồn kho bị giảm giá và tổng hợp toàn bộ vào bảng kê chi tiết. Bảng kê là căn cứ để hạch toán vào giá vốn hàng bán (giá thành toàn bộ sản phẩm hàng hoá tiêu thụ trong kỳ) của doanh nghiệp.

Riêng dịch vụ cung cấp dở dang, việc lập dự phòng giảm giá hàng tồn kho tính theo từng loại dịch vụ có mức giá riêng biệt.
(st)

H

HOI DE HOC

Sơ cấp
31/3/09
23
0
1
Binh Duong
Đầu tiên bạn nên đánh giá lại hàng tồn kho của bạn trên thị trường là bao nhiêu. sau đó lập một hội đồng và tiến hành đánh giá lại giá trị thực của nó. bạn lưu biên bản đó lạiddeer lấy cơ sở tính.

E

Energy

Sơ cấp
12/10/09
5
0
1
Vũng Tàu
Minh xin bo sung them: Giá trị thuần có thể thực hiện được của hàng tồn kho là giá trị có thể chuyển đổi thành tiền (bán được). Vì vậy, bạn nên xác định giá trị thực của mặt hàng của bạn trên thị trường có nhỏ hơn so với giá trị sổ sách không? Nếu vậy, bạn nên thu thập một số báo giá của các hãng chuyên bán mặt hàng này để làm căn cứ trích lập. Đồng thời, nên có BB họp của ban lãnh đạo công ty về trích lập dự phòng hàng tồn kho. Như vậy, hồ sơ trích lập mới chặt chẽ. Thế nhé. Chúc bạn thành công!

N

NgoLuong

Guest
4/9/09
9
0
0
Hải Phòng
vậy là mình chỉ cần trích lập dự phòng thôi, có phải báo cáo với thuế ko?

N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
không phải báo cáo với cơ quan thuế bạn ạ. Bạn chỉ cần lưu giữ các tài liệu, sổ sách, phương pháp lập dự phòng để giải trình khi cần thiết thôi.

H

haxuyen

Sơ cấp
14/10/09
48
0
0
ha noi
uh. mình cảm ơn!mình nói ngắn gọn thế này: thực ra là công ty mình bán hết hàng rồi, nhưng là do bán cho tư nhân nên không xuất hóa đơn, vì thế nên mình để hàng tồn kho quá nhiều, so với hóa đơn mua vào từ trước thì giá của nó cao hơn giá bây giờ có thế bán.vì vậy mình mới muốn lập dự phòng.

cậu làm thế cũng nguy hiểm đó.
Theo mình nghĩ xuất hàng cho tư nhân vẫn phải lập phiếu xuất kho chứ!
nhỡ đâu thuế vào kiểm kê thì hơn mệt!
:dance2:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA