File excel theo dõi công nợ phải thu phải trả

• Thread starter Thanh Nam
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
Thanh Nam

Thanh Nam

Admin
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
24/4/03
3,314
1,123
113
HCM
www.famaconsulting.vn
File excel theo dõi công nợ phải thu phải trả

Tác giả: Adam_Tran

File này ngoài giúp kế toán công nợ theo dõi số dư công nợ phải thu, ngoài ra còn giúp theo dõi các khoản nợ sắp đến hạn thu bao gồm các khoản dự tính thu theo Hợp đồng khách hàng trả trước.
Ưu điểm:
-[FONT=&quot] [/FONT]Lập được kế hoạch thu nợ.
-[FONT=&quot] [/FONT]Theo dõi được các khoản dự tính thu.
Nhược điểm:
-[FONT=&quot] [/FONT]Không kèm theo chi tiết bán hàng hay thu chi (không thiết kế)
-[FONT=&quot] [/FONT]Không theo dõi chính xác khoản trả nào cho khoản nợ nào, mà chỉ ưu tiên khoản nào phát sinh trước thì trả trước.

1. Cách sử dụng:
File chủ yếu chạy = macro để tăng tốc độ tính toán. Khi mở file nhớ enable macro.
Giải thích công dụng và cách sử dụng các sheet:
Sheet dk:
Phải thu trong vòng x ngày sắp tới: Mặc định file sẽ lên báo cáo phải thu trong vòng x ngày sắp tới.
Ký hiệu chứng từ HD: là ký hiệu các khoản phải thu theo hợp đồng thu tiền trước.

Sheet Data:
Nhập liệu và in báo cáo chi tiết công nợ phải thu của 1 khách hàng. Gồm các cột:
Số chứng từ: Đối với các khoản thu theo tiến độ Hợp đồng trả tiền trước, chứng từ phải ghi đúng với ký hiệu khai báo ở sheet dk.
Hạn TT: Thời hạn thanh toán của các món nợ. Nếu 1 hóa đơn thanh toán nhiều lần thì chia làm nhiều dòng.
Còn phải thu: Số tiền nợ riêng món nợ đó còn.
Ngày quá hạn: Số ngày quá hạn của món nợ đó tính từ Hạn TT.
Lệnh Tính toán lại phải thu: Tính toán lại các thông tin quá hạn phải thu theo khi thời gian, dữ liệu thay đổi.
Lệnh sửa chữa Names: Tránh sai sót khi chèn hàng ngoài vùng tính toán của các Name sử dụng trong file.
Lệnh in báo cáo: Đưa ra báo cáo các khoản nợ chưa trả của 1 khách hàng chọn ở ô G1
F3-G3: Số dư nợ/có hiện tại, bao gồm các khoản dự tính thu theo Hợp đồng (không phải số dư theo sổ sách thực tế bán hàng)
H4: Số phải thu trong vào x ngày tới, bao gồm cả khoản nợ hiện tại, x nhập ở ô G4
H5: Số nợ đã quá hạn >= x ngày, x nhập ở G5, nếu tính tất cả quá hạn thì G5 nhập 0

Sheet Tonghop
Chứa danh mục khách hàng và các báo cáo
Báo cáo tổng hợp: Xem phải thu của các khách sắp tới, nhập vào số ngày dự tính, nếu cancel thì sẽ lấy ngày mặc định ở sheet dk
Đối chiếu công nợ: Số dư nợ/có theo sổ sách, mặc định cho đến ngày hiện tại. Nếu cần xem khoảng thời gian nào đó thì nhập vào 2 ngày M3 và O3 rồi tính lại.
Xem công thức: Xem công thức tính toán ở hàng đầu tiên.

Các thông tin khác:
Khi sử dụng file này, bạn phải có 1 căn bản về excel, biết các lệnh che/hiện cột, insert/delete row và biết sử dụng Autofilter.

Khai báo ban đầu: Khai báo danh mục khách hàng tại sheet Tonghop. Chú ý chèn dòng trên dòng tổng cộng
[FONT=&quot]Tất cả các số dư của khách hàng nhập như 1 bút toán ghi nợ của khách hàng.

Tải file:
[/FONT]http://webketoan.net/uploadfiles/c576hc3mddduaeg.zip
[FONT=&quot]

[/FONT]

• Like
Reactions: ldv
Khóa học Quản trị dòng tiền
hai2hai

hai2hai

VNUNI Makes a difference
29/4/04
2,032
125
63
50
Hà nội
vnuni.net
Đây mới là quản lý công nợ:

V

voanhtu 1985

Guest
16/9/09
1
0
0
38
phan thiet
cho tôi hỏi tôi đã tải file excel khach hàng phải trả nhưng tôi ko biết mở enable macro xin vui lòng hướng dẫn dùm tôi được ko tôi xin chân thành cảm ơn

H

hiensg

Guest
18/10/09
1
0
0
40
ho chi minh
cảm ơn bạn về file công nợ, nhưng sao mình mở file theo dõi công nợ phải trả, mình muốn thêm danh sách khách hàng lại không được, bạn có thể hướng dẫn cho mình được không.
cảm ơn bạn

N

Ng Trang

Guest
28/8/09
1
0
0
36
Hưng Yên
bài trên

Anh ơi cho em hỏi danh mục khách hàng trong phần mềm công nợ khách hàng anh để đâu vậy? em tìm mãi mà chẳng thấy . giúp em nhé

N

ngocdung2419

Guest
21/4/09
2
0
0
Go Vap
Excel và kế toán

Mình thấy phần này rất hợp với những công ty vừa và nhỏ mà không dùng phần mềm kế toán.
Qua phần hướng dẫn mình thấy tìm được rất nhiều đều bổ ích cho việc quản lý công nợ cũng như theo dõi quá trình hoạt động của doanh nghiệp.
Mình cám ơn Web kế toán đã cho tụi mình được học hỏi và trau dồi những kiến thức thật tốt.
Chúc cho Web kế toán của chúng ta sẽ ngày càng phát triển và lớn mạnh hơn!

M

minhtruong274

Guest
4/2/09
1
0
0
khanh hoa
Tôi không hiểu lắm ! kiên thức về excel của tôi không cao và khi tôi load về xem thi chẳng chạy được gì. Có ai có có thể giải thích giúp tôi được không.
Quan trọng nhất là tác giả phải hướng dẫn người ta cách tạo file đó như thế nào, chứ quản lý trong kế toán mà không hiểu rõ thì làm sao dám áp dụng, lỡ xai thì biết mò chỗ nào chứ.

H

hoanggialac

Sơ cấp
13/9/09
35
0
0
ha noi
Đây là địa chỉ mail của mình: cpa_hannhu@ymail.com
Các bạn hãy gủi mail cho mình để mình gửi file quản lý công nợ cho bạn

adam_tran

adam_tran

Guitar inspiration
17/5/05
1,374
36
48
46
Goooogle
Đây mới là quản lý công nợ:

Hay, báo cáo dạng này cũng có thể làm được từ file của em với PivodTable. Tuy nhiên phải "pro" 1 chút để tạo ra các field tự tạo.

Có lẽ tool này cũng dùng VBA để khai thác PivodTable xuất ra báo cáo này thì phải, nhìn giống lắm.

M

manhduc2

Guest
26/6/09
2
0
0
41
HCM
Nhầm. Các anh chị ơi file kế toán công nợ phải thu khách hàng, mình chưa biết cách cập nhật và xóa danh mục khách hàng, làm ơn trả lời dùm mình và cho số phone để mình gọi khi cần trợ giúp nha

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA