Hàng về khác với hóa đơn

• Thread starter titi426
  • Ngày gửi
T

titi426

Guest
25/9/09
10
0
0
Bà Rịa Vũng Tàu
chào các anh chị!
Ngày 01/9/09 CTy em mua hàng đã nhận được hóa đơn, đã thanh toán tiền và hàng cũng đã nhận được rồi. Đến cuối tháng kiểm kê vật tư thì thấy có loại thừa và có loại thiếu. Lúc đó mới nhận ra hàng không đúng với trên hóa đơn. bây giờ em phải làm sao đây ? Anh chị giúp em với.
Em cảm ơn nhiều!:004:

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

nguyen lam ngoc

Trung cấp
cũng phải xem mối quan hệ của bên bạn và bên bán thế nào! :004:
chứ tiền trao cháo đã múc rồi :angel:

Van Hong Thi

Van Hong Thi

Đệ nhất phiêu lưu
9/7/09
124
0
0
39
Phu Nhuan,tphcm
chào các anh chị!
Ngày 01/9/09 CTy em mua hàng đã nhận được hóa đơn, đã thanh toán tiền và hàng cũng đã nhận được rồi. Đến cuối tháng kiểm kê vật tư thì thấy có loại thừa và có loại thiếu. Lúc đó mới nhận ra hàng không đúng với trên hóa đơn. bây giờ em phải làm sao đây ? Anh chị giúp em với.

Thật hết sức sơ xuất trong vấn đề này,phải kiểm tra trước khi nhận hàng bạn àh,vì hàng nhận rồi tiền cũng đã thanh toán xem như họ hết trách nhiệm giờ có khiếu nại cũng chẳng được gì,với lại hoá đơn và nhận hàng từ đầu tháng mà giờ cuối tháng mới phát hiện thì xem như bó tay,nhưng bạn hãy cố gắng dùng mối quan hệ của bạn với bên bán xem, nhờ họ giúp bên bạn thử xem.chúc bạn may mắn.

T

titi426

Guest
25/9/09
10
0
0
Bà Rịa Vũng Tàu
Cảm ơn bạn. Nhưng nếu bên bán muốn giúp mình thì sẽ giúp bằng các nào bạn hả?

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
nếu như hạch toán thì bạn sẽ hạch toán vào khoản phải thu khác
Nợ 138/ Có 152
số hàng thiều đó phải quy về trách nhiệm của cụ thể sau đó xử lý giảm 138
Nợ 334,641,331.../Có 138
nếu do người bán giao thiếu thì yêu cầu giao bổ sung
về kế toán thì khồng có gì

T

titi426

Guest
25/9/09
10
0
0
Bà Rịa Vũng Tàu
Trên hóa đơn thì xuất Slice nhưng hàng thì adapter. Bây giờ Adapter dư còn Slice thiếu. mình làm lại ntn bạn nhỉ?

SAA

SAA

Siêu nhảm
31/5/09
1,418
102
63
HCM city
trước hết phải nói rằng kế toán và thủ kho bên bạn đã không cẩn thận trong việc kiểm nhận hàng
hóa đơn đã về, tiền đã thanh toán, bây giờ phải kiểm kê lại kho, xác định số lượng thừa thiếu
hàng thừa thì liên lạc với bên bán để xuất hóa đơn trả lại hàng
hàng thiếu thì gọi bên bán bổ sung hàng kèm theo hóa đơn xuất cho lượng hàng bổ sung này
cấn trừ công nợ giữa việc trả lại hàng và bổ sung hàng thiếu khi thanh toán với người bán

N

ngoclan20687

Trung cấp
28/9/09
89
0
0
ha noi
bạn làm theo tình huống hàng đổi hàng đi
coi như hai doanh nghiệp mua bán theo hình thức hàng đổi hàng
kế toán chúng mình học rùi mà

K

ktvui

Sơ cấp
10/8/09
25
0
0
ha nam
vậy chớ mình mới hỏi mà. xin giúp một tay nha hạch toán nó như thế nào?

T

titi426

Guest
25/9/09
10
0
0
Bà Rịa Vũng Tàu
cảm ơn các bạn. để mình liên lạc với bên bán hi vọng bên đó đổi hàng lại dùm mình.:015:

T

titi426

Guest
25/9/09
10
0
0
Bà Rịa Vũng Tàu
anh chị ơi. bên bán đã giao nhằm hàng cho mình và sẽ đổi lại dùm mình đó hihi...

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Help me!
Mọi người giúp mình với
Công ty mình sử dụng hai loại sổ sách.
Mình đang băn khoăn vấn đề phiếu nhập xuất kho. Vấn đề như thế này:
+ Khi hàng về thì kho viết phiếu nhập chuyển cho KT + HD VAT thì vào sổ sách. Thế kế toán có phải in phiếu nhập kho từ phần mềm không vây?
+ Khi xuất bán hàng: thường thường khi khách yêu cầu xuất hoá đơn số lượng theo khách yêu cầu. Vậy những lần trước mình có phải viết phiếu xuất kho không?
T/h này mình yếu thật đấy,mong mọi người chỉ giùm với nhé!
Xin cám ơn nhiều!

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Các bạn giúp mình nhé! Mình mới vào nghề nên chưa hiểu nhiều lắm
+ Mình làm việc ở quận 9 - Chi cục thuế quận 9 quản lý. Khi nộp thuế mình nộp tờ khai thuế hàng tháng cho chi cục Vậy có nộp tiền thuế ở đó không vậy?
Nếu nộp ở kho bạc thì địa chỉ của kho bạc mà các DN ở quận 9 nộp là ở đâu vậy?

+ Đơn vị mình có mấy cái HĐ VAT đầu vào tới 1 tỉ đồng mà trong tháng mới chuyển khoản trả được 600 trđ vậy có được khấu trừ đầu vào không vây?
Khi đi nộp tờ khai thì mình photo giấy UNC nộp cho chi cục hay phải mang bản gốc cho họ xem vậy?
Mong mọi người giúp mình nhé!
Cám ơn nhiều!

H

hong kho tinh

Guest
chào các anh chị!

Theo mình,bạn đã quá sơ suất.Tớ nghĩ trong trường hợp này thì bạn chỉ còn cách là dùng mối quan hệ với công ty kia để trả lại số hàng thừa rồi thương lượng với số hàng thiếu kia,mong rằng công ty kia sẽ hiểu(vì họ sẽ nhận lại được số hàng thừa của mình và "chịu khó" chi ra số hàng đã thiếu cho bên bạn).Còn nếu ko được,thì số hàng thiếu kia xác định được nguyên nhân là do bạn thì bạn chắc chắn sẽ phải bồi thường rùi:015:
khi đó sẽ hạch toán số hàng thiếu là: N334/ C138(8
Mong bạn giải quyết tốt nhé !

T

titi426

Guest
25/9/09
10
0
0
Bà Rịa Vũng Tàu
gởi bạn ThienHung!
Theo mình khi hàng về thì thủ kho đếm theo đúng số lượng trên biên bản giao nhận hàng hóa (BBGNHH), kế toán kho (KTK) sẽ căn cứ vào biên bản này để nhập kho. KTK kẹp BBGNHH, giấy đề nghị nhập kho & phiếu nhập (in từ phần mềm ra) làm bộ chứng từ. Khi hóa đơn về thì kế toán thanh toán làm phiếu chi. Còn khi bán hàng KTK căn cứ vào giấy đề nghị mua hàng của đối phương làm phiếu xuất kho (theo giá bán), KTT toán căn cứ vào phiếu xuất kho để xuất hóa đơn còn KTK tính giá vốn hàng bán.

T

thienhung

Guest
6/10/09
21
0
0
TP.Hồ Chí Minh
Cảm ơn mọi người, cám ơn bạn titi406.
Mọi người tư vấn cho mình trường hợp này nhé
+ Khi xuất giao hàng cho khách hàng bên mình làm phiếu xuất kho theo số lượng thực tế giao cho khách hàng làm chứng từ đi đường. Nhưng cuối tháng mới xuất HĐ có được không vậy?
+ Công ty mình câu khách nên Trị giá HĐ xuất cho khách hàng theo giá trị khách hàng yêu cầu. Vậy mình có phải làm phiếu xuất kho bổ sung số lượng cho trùng khớp với HĐ có được không?
Xin Cám ơn nhiều

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA