Chi phí khảo sát thiết kế hạch toán vào đâu?

• Thread starter MRK39B
  • Ngày gửi
M

MRK39B

Guest
27/4/09
1
0
0
Ân Thi - Hưng Yên
Mình mới chuyển từ làm Marketing sang làm Kế toán :015: vì thế nghiệp vụ kế toán còn chưa thạo. Công ty mình là cty Cổ phần, đang làm dự án xây dựng nhà máy chế biến đá vôi trắng. Mới đây, Cty mình ký hợp đồng thuê một công ty tư vấn, khảo sát thiết kế xây dựng Nhà máy. Vậy cho mình hỏi chi phí phát sinh liên quan đến tư vấn khảo sát thiết kế ấy được hạch toán thế nào. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

Muaxuan06

Sơ cấp
26/9/09
14
0
1
Hai Phong
Theo mình đó là chi phí liên quan đến dự án xây dựng nhà máy, hạch toán vào tài khoản 241 ( tổng hợp các chi phí phát sinh liên quan đến xây dựng nhà máy ).

M

Mai Van

Guest
Theo mình: Thì trước hết bạn hạch toán vào 331 vì để trả cho người bán đó là thiết kế. Nhưng khi công trình quyết toán thì bạn mới hạch toán vào 241. Mới đúng

N

nhimap2004

Guest
22/12/09
2
0
1
VN
Theo mình hạch toán như bạn Muaxuan06 mới đúng vì chi phí khảo sát TK thuộc Chi phí Tư vấn đầu tư xây dựng trong Tổng Dự toán của công trình đó.

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
Mình mới chuyển từ làm Marketing sang làm Kế toán :015: vì thế nghiệp vụ kế toán còn chưa thạo. Công ty mình là cty Cổ phần, đang làm dự án xây dựng nhà máy chế biến đá vôi trắng. Mới đây, Cty mình ký hợp đồng thuê một công ty tư vấn, khảo sát thiết kế xây dựng Nhà máy. Vậy cho mình hỏi chi phí phát sinh liên quan đến tư vấn khảo sát thiết kế ấy được hạch toán thế nào. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.

Sau khi ký hợp đồng thực hiện tạm ứng hạch toán có 111, 112 nợ 331. Sau khi kết thúc hợp đồng có biên bản bàn giao nghiệm thu khối lượng hoàn thành có phiếu giá thanh toán, hoá đơn hạch toán có 331 nợ 2412 và nợ 133. Khi thanh toán phần còn lại hạch toán có 111, 112 nợ 331

T

tcktvse1

Sơ cấp
10/12/09
9
0
0
41
Đông anh - Hà nội
Theo mình thì phải hạch toán vào TK 241. Khi dự án hoàn thành thì phân bổ các chi phí chung như CP khảo sát thiết kế, CP ban quản lý,.... vào nguyên giá TSCĐ.

G

Gia Nhi

Guest
12/5/09
18
0
0
Ha noi
Nợ 331, 1331/Có 111, (112)
Nợ 241/Có 331
Sau đó chi phí này gộp cùng các chi phí khác như: Chi ban QL, chi thẩm định....được phân bổ cho các hạng mục trong công trình
Nợ 211/ Có 241

H

hanguyen1842

Guest
31/3/09
3
0
0
Ha Noi
Đúng rồi, nếu trả tiền trước khi nhận hóa đơn thì hạch toán N331 trước. Đến khi nhận đơn thì hạch toán vào 241
Nếu trả tiền sau khi nhận hóa đơn thì trực tiếp N241

T

thanhkttm

Sơ cấp
3/9/09
26
0
1
nha trang
may qua, công ty mình cũng đang làm về đầu tư dự án khu chung cư.nhưng giờ mới trong giai đoạn phê duyệt quy hoạch 1/500 thôi.các chi phí phát sinh về dự án mình hạch toán vào tk 2412 rồi,đến cuối năm mình có cần kết chuyển sang tk nao ko? vì dự án mình làm thời gian dài khoảng 10 năm cơ.mong mọi người có ý kiến chỉ giúp mình với

A

AKTIHA

Guest
9/10/05
5
0
0
41
Vinh Phuc
Mình mới chuyển từ làm Marketing sang làm Kế toán vì thế nghiệp vụ kế toán còn chưa thạo. Công ty mình là cty Cổ phần, đang làm dự án xây dựng nhà máy chế biến đá vôi trắng. Mới đây, Cty mình ký hợp đồng thuê một công ty tư vấn, khảo sát thiết kế xây dựng Nhà máy. Vậy cho mình hỏi chi phí phát sinh liên quan đến tư vấn khảo sát thiết kế ấy được hạch toán thế nào. Cảm ơn mọi người nhiều nhiều.
--------------------------------
Ban phai tap hop tat ca chung tu lien quan den dau tu xay dung Nha may tren tai khoan 241 (CP xay dung co ban do dang) >>>> Cho den khi Nha may xay dung xong va ban giao dua vao su dung thi hach toan : No TK 211 - Co TK 241 voi so tien bang tỏng gia tri dau tu cua cong trinh ghi ben No Tk 241. Tuy nhien, ban phai luu y rang : Gia tri TSCD ket chuyen tu TK 241 sang khong bao gio > gia tri TSCD theo Du toan thiet ke.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA