CÁch Ghi SỔ SÁch KẾ ToÁn

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 13
6,084 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    chipcon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

CÁch Ghi SỔ KẾ ToÁn

Công ty em sử dụng hạch toán kế toán theo phương pháp chứng từ ghi sổ. Ai làm ơn giúp em chỉ cho em cách ghi sổ sách theo phương pháp đó. Đặc biệt là sổ Kế Toán Chi Tiết thường phai ghi những Tài Khoản nào và ghi như thế nào. Sổ Cái và Sổ Đăng Ký Chứng Từ nữa. Em không biết phải ghi như thế nào. Làm ơn chỉ giúp em với.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của underware
    Địa chỉ
    Hochiminh City
    Post Thanks / Like
    underware vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    To chipcon,
    Em phải cho các bác ở đây biết cty em là cty Sản xuất , thương mại hay dịch vụ. Theo ngu ý của anh, mỗi loại hình trên sẽ có cách hạnh toán tài khoản khác nhau nên ghi sổ cũng khác. Và chỉ gồm; sổ cái, sổ chi tiết tài khoản, sổ chi tiết bán hàng, sổ quỹ tiền mặt, sổ đăng ký lương
    Kế: là gần; Toán: là tính toán.
    Kết luận: Kế toán là gần đúng. Hê hê

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    [QUOTE=underware]To chipcon,
    Em phải cho các bác ở đây biết cty em là cty Sản xuất , thương mại hay dịch vụ. Theo ngu ý của anh, mỗi loại hình trên sẽ có cách hạnh toán tài khoản khác nhau nên ghi sổ cũng khác. Và chỉ gồm; sổ cái, sổ chi tiết tài khoản, sổ chi tiết bán hàng, sổ quỹ tiền mặt, sổ đăng ký lương.
    Cong ty của em la cong ty thuong mai, em chua bao gio lam theo hinh thuc Chung' Tu` Ghi So nen em khong biet viet so nhu the nao, So Chi Tiet Cac Tai Khoan dung` de viet tat' ca cac' TK vao` do' hay chi la` viet nhung TK ma khong co so chi tiet' , con` nua So Dang Ky' Chung' Tu Ghi So va So Cai viet nhu the nao ha anh. Anh lam` on giup' gium` em, chi cho em biet. Thank

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Bác làm ơn chỉ giúp em nhanh vơí, em đang cần gấp lắm.

6. Thành viên Hình đại diện của ACMC
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    ACMC vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    [QUOTE=chipcon]
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi underware
    To chipcon,
    Em phải cho các bác ở đây biết cty em là cty Sản xuất , thương mại hay dịch vụ. Theo ngu ý của anh, mỗi loại hình trên sẽ có cách hạnh toán tài khoản khác nhau nên ghi sổ cũng khác. Và chỉ gồm; sổ cái, sổ chi tiết tài khoản, sổ chi tiết bán hàng, sổ quỹ tiền mặt, sổ đăng ký lương.
    Cong ty của em la cong ty thuong mai, em chua bao gio lam theo hinh thuc Chung' Tu` Ghi So nen em khong biet viet so nhu the nao, So Chi Tiet Cac Tai Khoan dung` de viet tat' ca cac' TK vao` do' hay chi la` viet nhung TK ma khong co so chi tiet' , con` nua So Dang Ky' Chung' Tu Ghi So va So Cai viet nhu the nao ha anh. Anh lam` on giup' gium` em, chi cho em biet. Thank
    Sổ chi tiết các tài khoản là dùng để ghi chi tiết cho từng tài khoản. Căn cứ theo chứng từ thu chi xuất nhập.. để vào sổ chi tiết từng tài khoản.
    Cuối tháng lập bảng cân đối số phát sinh để kiểm tra những sai xót trong hạch toán.
    Mỗi một tài khoản lập 1 phiếu chứng từ ghi sổ tổng hợp phát sinh nợ có, VD: trong tháng có nhiều chi phí QLDN phát sinh thì ghi tổng hợp như có TK 1111; nợ TK 642 (tổng tiền PS).
    Căn cứ theo số thứ tự, ngày tháng trên chứng từ đó để vào sổ đăng ký chứng từ, căn cứ vào nội dung của chứng từ ghi sổ để vào sổ cái.
    Hình thức ghi sổ này rất rõ ràng nhưng ghi chép hay phải lặp lại nhiều lần. Bạn làm từng bước một, thắc mắc đến đâu hỏi đến đó. Chúc thành công

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Bác Underware, bác biến đâu roi, tại sao bác không trả lời em. Bác thật phũ phàng quá.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn anh nhiều nha. Tết này về Hà Nội em sẽ mang quà Hồ Chí Minh về hậu tạ anh . Anh đã thương em thì thương cho chót nha.
    Tat ca cac so nhu : Tien mat, chi tiet ban hang, so luong, chi phi san suat deu co' so rieng, em deu` lam` het' roi`, nhung con` 1 quyen so la` So Chi Tiet Cac Tai Khoan, em khong biet nen viet tat' ca cac' TK vao` do' hay la` chi viet' nhung TK chua co' so rieng? Con` nua, So Dang Ky' Chung' Tu` Ghi So la` minh` ghi tat' ca cac' Chung' Tu` sap' xep' t heo thu' tu ngay` thang' de vao` so ha anh.
    Lam` on giup' em nha. Em biet' on anh nhieu` lam'.

9. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đúng như bạn nghĩ đấy!

Với những tài khoản còn lại, không có sổ riêng biệt thì bạn ghi vào "Sổ chi tiết các tài khoản". Mỗi một tài khoản là một sổ.

"Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ" dùng để ghi chép tất cả các Chứng từ ghi sổ theo trình tự thời gian.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chipcon
    Cảm ơn anh nhiều nha. Tết này về Hà Nội em sẽ mang quà Hồ Chí Minh về hậu tạ anh . Anh đã thương em thì thương cho chót nha.
    Tat ca cac so nhu : Tien mat, chi tiet ban hang, so luong, chi phi san suat deu co' so rieng, em deu` lam` het' roi`, nhung con` 1 quyen so la` So Chi Tiet Cac Tai Khoan, em khong biet nen viet tat' ca cac' TK vao` do' hay la` chi viet' nhung TK chua co' so rieng? Con` nua, So Dang Ky' Chung' Tu` Ghi So la` minh` ghi tat' ca cac' Chung' Tu` sap' xep' t heo thu' tu ngay` thang' de vao` so ha anh.
    Lam` on giup' em nha. Em biet' on anh nhieu` lam'.
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

10. Giang hồ lãng tử Hình đại diện của lequanghuy
    Địa chỉ
    Thịnh tình cốc
    Post Thanks / Like
    lequanghuy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    to chip con
    (lần sau bạn nhớ đánh bài có dấu nhe)
    Bạn muốn biết cách ghi các sổ như thế nào bạn phải biết sơ đồ luân chuyển chứng từ của hình thức chứng từ ghi sổ . Như vậy bạn sẽ biết được sổ nào ghi hàng ngày, sổ nào ghi cuối tháng hoặc định kỳ.
    Chứng từ ghi sổ : phản ánh các nghiệp vụ kinh tế phát sinh hàng ngày (số liệu phản ánh căn cứ vào chứng từ gốc)
    Sổ đăng ký chứng từ ghi sổ: là tổng hợp của các chứng từ ghi sổ
    Sổ kế toán chi tiết(ghi hàng ngày): ghi chi tiết cho các TK phát sinh trong kỳ kế toán(tài khoản nào có mẫu riêng thì ghi theo mẫu đó còn không có thì ghi theo mẫu số 14/SCT)
    Sổ cái: là tổng hợp của sổ chi tiết, thường được ghi cuối tháng
    Bảng cân đối tài khoản ( ghi cuối kỳ ): tổng hợp sổ dư và số phát sinh của các tài khoản trong kỳ kế toán
    Báo biểu kế toán ( ghi cuối kỳ): số liệu để ghi dựa vào báo biểu kế toán kỳ trước và các sổ kế toán kỳ này
    kỳ này
    thay đổi nội dung bởi: lequanghuy, ngày 21-05-2005 lúc 15:48

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Anh Tú Anh và Anh Huy có thể cho em số ĐTDĐ của hai anh, để có việc cần hỏi em có thể hỏi hai anh được không anh. Tại em một mình vào Sài Gòn cũng không quen ai nhiều lắm, khổ nỗi làm 3 Cty thì Cty nào cũng có 1 mình em làm kế toán nên em không biết hỏi ai. Được không hai anh?