Hạch toán chi phí san lấp mặt bằng

• Thread starter chitomk
  • Ngày gửi
C

chitomk

Guest
25/6/09
5
0
0
55
qn
Công ty mình đang thực hiện dự án đầu tư,phần san lấp mặt bằng đã xong,mình tập hợp trên tài khoản 241 và kết chuyênt sang tài khoản 213 như vậy có đúng không?
Bạn nào biết trả lời cho mình với

Khóa học Quản trị dòng tiền
xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Công ty mình đang thực hiện dự án đầu tư,phần san lấp mặt bằng đã xong,mình tập hợp trên tài khoản 241 và kết chuyênt sang tài khoản 213 như vậy có đúng không?

Tại sao lại kết chuyển tài khoản 213 : TSCĐ Vô Hình? Bạn đang nói đến quyền sử dụng đât? Bạn phải xem lại QSD đất của bạn có đủ điều kiện để ghi nhận chưa?
Theo tôi thì công ty bạn thực hiện dự án đầu tư thì phải nói đầu tư như thế nào? San lấp để làm gì? Đầu tư nhưng phải cụ thể đầu tưu như thế nào? Xây nhà để bán hay không? Xây nhà, xây văn phòng cho thuế?
Không nêu rõ thì không biết hạch toán thế nào đâu

L

lammom

Sơ cấp
30/7/09
21
0
1
37
Tân Bình
Chi phí san lắp mặt bằng

Cho em hoi, Công ty em hoat động khai thác khoang sản (đất cao lanh) nên chi phí chở đất từ mỏ tới bãi tập kết nên đưa vào tài khoản nào vậy ạh? Chi phí chở đất san lắp mặt bằng để khai thác thì đưa vào tài khoản nào?
Anh chị giúp em với!
Gửi vào mail của em giúp nha!
luu_dgk@yahoo.com.vn

T

toankct2007

Guest
5/6/08
19
0
1
44
hd
bạn tập hợp tất cả chi phí đã bỏ ra và kết chuyển qua 154 treo ở đó, sau khi công trình hoàn thành kết chuyển giá vốn theo từng lô hoặc cả toà nhà.

sinhvien1986

sinhvien1986

Chuyên viên Web
22/6/09
942
11
0
38
Đà Nẵng

Dựa vào mục đích đầu tư thì bạn sẽ có cách hạch toán chính xác. Nếu đầu tư BDS thì đúng như bạn nói

B

bui quoc khanh

Guest
22/9/09
3
0
0
53
Thai nguyen
Cho mình hỏi: giống như bạn này nhưng khác là Công ty mình đang thực hiện dự án đầu tư
Dự án xây dựng cơ sở 2. Các chi phí đền bù mình hạch toán 213 còn chi phí san lấp mặt bằng đã xong,mình tập hợp trên tài khoản 241 và kết chuyển sang tài khoản 211 như vậy có đúng không?

N

ngakt19

Cao cấp
10/8/10
272
1
0
botay.com
Cho mình hỏi: giống như bạn này nhưng khác là Công ty mình đang thực hiện dự án đầu tư
Dự án xây dựng cơ sở 2. Các chi phí đền bù mình hạch toán 213 còn chi phí san lấp mặt bằng đã xong,mình tập hợp trên tài khoản 241 và kết chuyển sang tài khoản 211 như vậy có đúng không?
Chi phí đền bù sao bạn đưa vào tài khoản 213 là TSCĐ vô hình được trong khi cty bạn là đang thực hiện dự án đầu tư chứ cty bạn đâu có kinh doanh dự án đâu, còn chi phí san lấp jmặt bằng bạn tập hợp trên 241 rồi kết chuyển sang 211 là đúng rồi vì các chi phí đầu tư xây dựng cuối kỳ đều kết chuyển sang TSCĐ hữu hình

V

VAN TBHN0708

Trung cấp
28/7/08
68
0
6
Ha noi
Tại sao lại kết chuyển tài khoản 213 : TSCĐ Vô Hình? Bạn đang nói đến quyền sử dụng đât? Bạn phải xem lại QSD đất của bạn có đủ điều kiện để ghi nhận chưa?
Theo tôi thì công ty bạn thực hiện dự án đầu tư thì phải nói đầu tư như thế nào? San lấp để làm gì? Đầu tư nhưng phải cụ thể đầu tưu như thế nào? Xây nhà để bán hay không? Xây nhà, xây văn phòng cho thuế?
Không nêu rõ thì không biết hạch toán thế nào đâu

Chị ơi!
Nếu là đầu tư dự án, thực hiện theo hình thức hợp đồng BT (xây dựng- chuyển giao); San lấp để thực hiện tôn tạo và xây đô thị; Xây xong để bán ạ

Trong quá trình làm dự án sẽ huy đông vốn của tổ chức và cá nhân nữa

Như vậy thì mình phải hạch toán như thế nào ạ?

Em cảm ơn chị nhiều!

rua89

rua89

Sơ cấp
8/11/10
19
0
1
di ve noi xa
chi phí đền bù k đưa vào tk 213 thì đưa vào tk nào được a?

V

vinacic

Sơ cấp
14/5/11
21
0
0
36
Ha Noi
Theo mình được biết 213 dùng để hạch toán quyền sử dụng đất

Là số tiền mình bỏ ra để có quyền sử dụng mảnh đất đó

Thì bạn cứ treo là một mục trên 241 sau khi hoàn thành thì kết chuyến sang giá vốn vậy

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA