Cách tính giá vốn hàng bán

• Thread starter vothikimchi
  • Ngày gửi
V

vothikimchi

Sơ cấp
8/9/09
3
1
0
Đa Nang
Mình muốn tính giá vốn hàng bán thì phải làm bắt đầu như thế nào. Còn giá thực xuất trên hóa đơn thì tính như thế nào

• Like
Reactions: Nhung milan
Khóa học Quản trị dòng tiền
N

ncdungkt

Trung cấp
18/11/03
117
2
0
43
Quận Long Biên - TP Hà Nội
Giá vốn hàng bán chính là toàn bộ chi phí tạo thành sản phẩm, hàng hoá, dịch vụ đã bán trong kỳ. Muốn tính GVHB bạn phải tập hợp tất cả các chi phí đầu vào và xác định xem chi phí nào trực tiếp tham gia tạo thành SP, HH, DV, chi phí nào gián tiếp tham gia tạo thành SP, HH, DV thì phải phân bổ.
Còn giá thực xuất trên hoá đơn = GVHB + CPBH, QL + Lợi nhuận trước thuế.

• Like
Reactions: SooJi_SooJi
T

tranhungcct

Guest
9/12/07
58
0
0
53
Bình Thuận
Nếu thực hiện chế độ kế tóan theo QĐ 48, kê khai thường xuyên:
Giá vốn hàng hóa ( TK 632 ) theo dõi bên Nợ 632 có các TK (154,155,156,157,217( nếu có ); các chi phí liên quan từ các TK khác như111,112,331,334.
còn khi xác định lải lỗ lúc này ta mới kết chuyển từ có 632 về nợ 911 )
Như vậy giá vốn hàng hóa là tất cả các chi phí trừ chi phí quản lý 642 và các chi phí từ các TK 635,811,821

T

thailien

Guest
15/9/09
1
0
0
34
ha tinh
giá vốn bán hàng được phản ánh ở tài khoản 632.muốn tính giá vốn phải xác định toàn bố chi phí liên wan tới hàng hoá đó.còn giá xuất chinh là giá bán: nợ tk 111,112,131
nợ tk:521,532(chiết khấu thương mại và giảm giá hàng bán nếu có)
có tk 511(doan thu)
có tk 3331(thuế GTGT đầu ra)

S

sonheomap

Guest
26/10/09
14
0
0
43
HCM
Mình muốn tính giá vốn hàng bán thì phải làm bắt đầu như thế nào.

bạn cho mình biết công ty bạn là thương mại hay sản xuất?
Nếu là thương mại:
Đầu tiên Bạn xác định giá nhập mua của bạn
Giá nhập mua = giá mua + chi phí + thuế NK (nếu có)
Tiếp theo bạn xác định bạn tính giá vốn theo phương pháp nào.
- Bình quân gia quyền
- NTXT
- Bình quân tại thời điểm xuất
Nếu là sản xuất:
bạn phải tập hợp các chi phí liên quan đến quá trình sản xuất sản phẩm
từ đó bạn mới tính được giá vốn của sản phẩm

C

cucarot84

Sơ cấp
5/10/09
14
0
1
Da Nang
Công ty em làm công cty dịch vụ bán vé máy bay,du lịch lữ hàng..vậy thì giá vốn vé máy bay thì tính như thế nào?

G

gacon88

Chiếpchiếp, chiếpchiếp...
4/9/08
113
3
16
HN
Công ty em làm công cty dịch vụ bán vé máy bay,du lịch lữ hàng..vậy thì giá vốn vé máy bay thì tính như thế nào?
. Công ty bạn mang tính chất của công ty thương mại đấy thôi, đó là giá khi bạn mua vé máy bay từ các công ty hàng không+ chi phí ps thêm để có được số vé máy bay đó.

H

hoanghailinh

Sơ cấp
28/8/09
2
0
0
39
hanoi
minh cung dang lam cho 1 cty du lich.minh cung moi lam o linh vua nay nen ko hieu duoc la tinh gia von hang ban cua loại hinh nay nhu the nao?
Ben minh khách hang thường tra trước tiền đi tour (nhung thoi điểm đó mình chưa viết hoá đơn . Đợi khi nào kết thúc tour mình mới xuất hoá đơn cho họ mình định khoản như sau:
Khi khách hàng tra trước tiền
Nợ 111.122
Có 131
Cuoi thang khi ket thuc tour minh xuất HD VAT minh DK
Nợ 131 ( Tong so tien da thanh toán )
Có 511 (Gia chua thue)
Co 3331 (VAT)
Cung với kết chuyển cua 154 sang 632

Ben minh khi mua ve may bay minh DK nhu sau
No 154
No 1331
Co 111(112.331
Thường bên mình hay phải thanh toán trước tiền phòng cho khách du lịch, ma hoa đơn lai ve sau nen minh dinh khoan nhu sau:
No TK331
Có 111,112
KHi hoá đơn về mình hạch toán như sau
Nợ 154
No 1331
Có 331
Sau khi co tat ca chung tu tour do roi thi minh tap hop lai roi ket chuyen nhu sau:
No 632
co 154 (Tong chi phi thuc te phai tra cac DV thanh toán với người bán)

Các anh chị nào ghé qua xem giúp em có đúng không nhé?
Em cám ơn nhieu .
Nếu sai các bác sửa lại giúp em với
Em cám ơn!
:1luvu:

C

cucarot84

Sơ cấp
5/10/09
14
0
1
Da Nang
minh cung dang lam cho 1 cty du lich.minh cung moi lam o linh vua nay nen ko hieu duoc la tinh gia von hang ban cua loại hinh nay nhu the nao?
Ben minh khách hang thường tra trước tiền đi tour (nhung thoi điểm đó mình chưa viết hoá đơn . Đợi khi nào kết thúc tour mình mới xuất hoá đơn cho họ mình định khoản như sau:
Khi khách hàng tra trước tiền
Nợ 111.122
Có 131
Cuoi thang khi ket thuc tour minh xuất HD VAT minh DK
Nợ 131 ( Tong so tien da thanh toán )
Có 511 (Gia chua thue)
Co 3331 (VAT)
Cung với kết chuyển cua 154 sang 632

Ben minh khi mua ve may bay minh DK nhu sau
No 154
No 1331
Co 111(112.331
Thường bên mình hay phải thanh toán trước tiền phòng cho khách du lịch, ma hoa đơn lai ve sau nen minh dinh khoan nhu sau:
No TK331
Có 111,112
KHi hoá đơn về mình hạch toán như sau
Nợ 154
No 1331
Có 331
Sau khi co tat ca chung tu tour do roi thi minh tap hop lai roi ket chuyen nhu sau:
No 632
co 154 (Tong chi phi thuc te phai tra cac DV thanh toán với người bán)

Các anh chị nào ghé qua xem giúp em có đúng không nhé?
Em cám ơn nhieu .
Nếu sai các bác sửa lại giúp em với
Em cám ơn!
:1luvu:

sao ko ai giải giúp ta.hjc...bà con ơi mại zô...^_^

N

natron

Guest
8/8/11
1
0
0
40
HCM
Em làm cho công ty sản xuất bột bả tường, em muốn tính giá vốn cho 1 bao bột trét. Anh/ chị nào có kinh nghiệm giúp em với . Em cám ơn nhiều !

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em làm cho công ty sản xuất bột bả tường, em muốn tính giá vốn cho 1 bao bột trét. Anh/ chị nào có kinh nghiệm giúp em với . Em cám ơn nhiều !
Bạn xem thành phần của bột trét bao gồm các chất nào (bột đá, xi măng trắng, vinapas, walocell,...) mỗi thứ chiếm tỉ trọng bao nhiêu trên 1kg (hoặc bao) bột thành phẩm, lương CN trực tiếp SX ...

thuonghanam

thuonghanam

Sơ cấp
5/8/11
35
1
0
ha nam
mình nghĩ k/c 154 sang 155 sau đó mới đến n 632 c155 không biết các bạn nghi sao?

bạn tổng hợp cp trực tiếp và sx chung để tạo nên một bao bột trét , những cp sx chung thì bạn phân bổ ( thường thì phân bổ thep nvl trực tiếp) sau đó tập hợp tát cả cp vào là giá thành.

Sửa lần cuối:
phuongdongqn1986

phuongdongqn1986

Sơ cấp
19/10/10
30
0
6
Tp. HCM
. Công ty bạn mang tính chất của công ty thương mại đấy thôi, đó là giá khi bạn mua vé máy bay từ các công ty hàng không+ chi phí ps thêm để có được số vé máy bay đó.
Cho mình hỏi nhé. mình tưởng bên bán vé máy bay là hình thức bán hàng đại lý bán đúng giá hưởng hoa hồng chứ? cũng xác định giá vốn à?

M

meocon1787

Sơ cấp
16/6/11
19
0
0
36
Thái Nguyên
Ðề: Cách tính giá vốn hàng bán

Cho em hỏi chút: Em chưa làm kế toán sản xuất bao giờ bây giờ em mới làm ở công ty sản xuất và thương mại rèm cửa, e gặp khó khăn trong khâu tính giá vốn hàng bán. Các anh chị giúp em với ạ:Nguyên liệu của rèm cửa là Vải
Cứ 1 mét rèm hoàn thiện thì em cần khoảng: 2.5 mét vải + 1 mét thanh (hay còn gọi là suốt) + công may và các phụ kiện linh tinh khác.
HĐ đầu vào của e là vải -> còn HĐ VAT đầu ra là mét rèm hoàn thiện.
Em đang dùng phần mềm KT SAS INNOVA. Em không biết hạch toán giá vốn này như thế nào?
Ai biết hoặc đã từng làm qua kế toán sản xuất của các công ty may rèm nội thất thì giúp em với ạ.
Em cám ơn các anh chị vô cùng ạ!

B

Bac Truyen

Sơ cấp
28/5/13
13
0
1
36
Son La

Các anh chị có kinh nghiệm giúp em với: em đang làm bên bán thuốc chữa bệnh thì giá vốn hàng bán tính như thế nào, có là giá mua hàng chưa có thuế hay còn them khoản chi phí nào nũa? bên em có cước vận chuyển của xe bên ngoài( cty em thuê xe đi lấy hàng phải trả tiền vận chuyển). bên em hạch toán TK 156.

H

hanglong88888

Sơ cấp
26/3/13
7
0
1
24
hanglong88888

Giúp minh với
Công ty mình mới thành lập, bên mình sản xuất quần lót nữ và áo lót nữ
Bên mình thuê phân xưởng sản xuất

Bên mình lấy hóa đơn GTGT về chỉ, vải, chun,...
Giờ mình không biết tính giá vốn hàng bán như nào

- chi phí Nguyên vật liệu, mình tập hợp trên HĐ GTGT mà bên bán xuất cho mình
- chi phí nhân công: không có ( chắc phải tự bịa ra. hic)
- Chi phí sản xuất chung: chắc cũng tự bịa ra cho hợp lý

Các bạn tư vấn cho mình nên tính giá vốn như nào với. Ra trường đi làm khác với học trong trường quá, có số liệu chỉ việc áp dụng, :(

V

vangthanhhuy

Guest
26/9/14
2
0
1
A/c giúp e với cty SX TM về gỗ: Cty mua gỗ tròn về sẻ và đóng thành sản phẩm ( bàn, ghế,.....và sơn thành thành phẩm luôn)e không biết tín giá vốn bất đầu từ đâu nữa xin a/c chỉ cho e cách tính giá vốn được không ạ, e cám ơn a/c trước nha:(:(:(:(, mail của e thanhnguyenlxag87@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA