Cty A mua hàng nhưng lại xuất hóa đơn về công ty B

• Thread starter bichnt89
  • Ngày gửi
B

bichnt89

Sơ cấp
16/6/11
35
8
8
34
Ha Noi
Em chào cả nhà!
Em gặp 1 trường hợp như này. Các anh/chị có kinh nghiệm chia sẻ với em cách giải quyết với ạ
Đầu năm nay cty em có viết hóa đơn cho Cty B trị giá 16.300.000 đ
Nhưng Cty A (với cty B là 1 nhưng trên giấy tờ là 2 cty hoàn toàn khác nhau với mã số thuế khác nhau) lại chuyển khoản qua Ngân hàng cho cty em
Em muốn hỏi các anh/chị giờ phải giải quyết như nào ạ :(

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,187
1,237
113
Hoa Binh
Ðề: Cty A mua hàng nhưng lại xuất hóa đơn về công ty B

Em chào cả nhà!
Em gặp 1 trường hợp như này. Các anh/chị có kinh nghiệm chia sẻ với em cách giải quyết với ạ
Nhưng Cty A (với cty B là 1 nhưng trên giấy tờ là 2 cty hoàn toàn khác nhau với mã số thuế khác nhau) lại chuyển khoản qua Ngân hàng cho cty em

Theo mình bên bạn bán hàng thu được tiền là được, để tránh phiền hà về sau bạn nên đến C.ty B yêu cầu viết giấy uỷ quyền C.ty A trả thay cho chắc.

V

VLV

Guest
3/5/08
1
0
0
Hà Nội

cty mình cũng có trường hợp như thế! và cty mình yêu cầu bên cty kia gủi cho mình cái mẫu DKKD mới nhất

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Về mặt pháp lý, bán cho ai thì sẽ mua giao hàng cho bên đó. Chứ bán cho B mà lại giao cho A thì không phù hợp dù bản chất A và B là một nhưng lại có pháp nhân khác nhau

Bạn yêu cầu hai bên A và B làm cái ủy quyền giao hàng và nhận hàng

Phần hàng thế nào bên kia sẽ tự xử lý

valentine1011

valentine1011

Củ Gừng
5/5/10
561
9
18
Bộ tộc Maya

Nguyên tắc kế toán là phát sinh có và phát sinh nợ phải cân bằng nhau.
Ví dụ:
- Bạn bán hàng cho Công ty A, tức là có phát sinh công nợ với công ty A, và rõ ràng công nợ với công ty A đối với bên bán hàng chưa hoàn thành (bên A chưa nhận được hóa đơn do bên bán hàng xuất, nhưng đã thanh toán trước).
- Bạn lại xuất hóa đơn bán hàng cho công ty B, ghi nhận doanh thu với công ty B, như vậy về mặt nghĩa vụ tài chính với Công ty B cũng chưa hoàn thành, khi mà bên bán hàng không thu được tiền của Công ty B, nhưng lại có doanh thu từ việc bán hàng cho Công ty B.

Như thế, ở đây có 2 cách giải quyết đơn giản nhất (đúng ra là 3 cách):
Cách 1: Làm biên bản bù trừ công nợ 3 bên, có thể hiện việc bên A thanh toán hộ bên B.
Cách 2: Bạn trả lại tiền bên A, yêu cầu bên B chuyển tiền cho bên bạn.

H

hmai1

Sơ cấp

cách 3 coi như không bán cho a mà bán cho B
nhưng công ty bạn này đã xuất hóa đơn cho bên B rồi, trong khi người chuyển tiền lại là bên A. Trên giấy tờ như này là không khớp. Nên có thêm bản ĐKKD hoặc là ủy quyền bên B cho bên A. CÒn không thì cứ chuyển lại A rồi bảo bên B chuyển là nhanh nhất.

S

suatainha0904393128

Sơ cấp
17/4/13
5
0
0
Hà Nội
www.vatgia.com

Em chào cả nhà!
Khi bạn xuất hóa đơn cho công ty B bạn hạch toán thu hồi luôn bằng tiền mặt.
Còn khi nhận được tiền của công ty A thì bạn hạch toán là vay ngắn hạn.
Rồi hạch toán thêm bút toán trả tiền vay ngắn hạn nữa là Ok thôi.
Đó là phương án mình đưa ra bạn tham khảo nhé.

H

hmai5

Sơ cấp

Mình nghĩ bên nào mua bên đó trả tiền chứ. Trên giấy tờ như vậy thì bạn đang nợ bên A tiền, và bên B vẫn nợ bạn tiền. 1 là đẩy lại tiền và để bên B chuyển, 2 là có ủy quyên B cho A thanh toán, giao nhận hàng là dc.

H

hmai7

Sơ cấp

Bảo bên họ làm cái ủy quyền bên B nhượng cho bên A thanh toán, kèm cái đăng ký KD là ok.

H

hmai13

Sơ cấp

Em chào cả nhà!

Xin thêm cái ủy quyền của B cho A, photo thêm cái đăng ký KD nữa là ok. còn nếu không đảy trả lại rồi bảo B chuyển cho thì đỡ fai giấy tờ nọ kia.

M

mainhanh24h

Sơ cấp
27/7/13
5
0
0
35
Hoàng Mai, Hn

Bên nào bán thì bên đó xuất tiền là hợp ly. TH này bạn bảo beenB làm cái ủy quyền cho Bên A nhận hàng, thanh toán, pho to kèm cái ĐKKD nựa