Thủ tục nộp thuế thuê nhà

• Thread starter Meo Xau Xi
  • Ngày gửi
M

Meo Xau Xi

Sơ cấp
24/5/13
5
0
0
Hà nội
anh chị thân mến !
sếp em muốn em tìm hiểu và tiến hành nộp thuế thuê nhà cho công ty.Em chưa có kinh nghiệm ở mảng này.Mong các anh chị giúp đỡ .:(
Cụ thể :
công ty em thuê nhà từ 10/2012 đến nay nhưng chưa đóng thuế bao giờ.
sếp em muốn làm thủ tục để nộp thuế tiền nhà từ t1/2013 đến nay (cty sẽ nộp thay chủ nhà )
vậy em sẽ cần làm những thủ tục gì và nộp phạt ra sao.cả thuế môn bài nữa,
(chủ nhà em không có MST cá nhân)

mong các anh chị giúp đỡ
em cảm ơn :wall::wall::wall::yo yo (9):

Khóa học Quản trị dòng tiền
V

Vân Nguyễn

Guest
Ðề: thủ tục nộp thuế thuê nhà

Vậy từ trước tới giờ bạn thuê nhà và có hóa đơn thuê nhà chưa? Nếu chưa Bạn mang hợp đồng thuê nhà đi cùng chủ nhà lên CQT làm thủ tục xin cấp hóa đơn cho thuê nhà, cán bộ thuế sẽ hướng dẫn thủ tục kê khai và thông báo số tiền thuế môn bài, thuế TNCN cần phải đóng sau đó sẽ được nhận hóa đơn bán hàng về việc cho thuê nhà.Tóm lại là số tiền thuế phải nộp sẽ do bên thuế họ tính hết và mình chỉ có nhiệm vụ nộp số tiền đó thôi.

hienta266

hienta266

Sơ cấp
6/5/13
11
0
0
32
hà nội

bạn ơi, mình k hiểu lắm. thuế thuê nhà nghĩa là ntn nhỉ? công ty mình cũng thuê địa chỉ khác làm văn phòng mà, mình vẫn kê khai đóng thuế bt, khoản thuế này mình phải kê khai j ak?

M

Meo Xau Xi

Sơ cấp
24/5/13
5
0
0
Hà nội

Vậy từ trước tới giờ bạn thuê nhà và có hóa đơn thuê nhà chưa? Nếu chưa Bạn mang hợp đồng thuê nhà đi cùng chủ nhà lên CQT làm thủ tục xin cấp hóa đơn cho thuê nhà, cán bộ thuế sẽ hướng dẫn thủ tục kê khai và thông báo số tiền thuế môn bài, thuế TNCN cần phải đóng sau đó sẽ được nhận hóa đơn bán hàng về việc cho thuê nhà.Tóm lại là số tiền thuế phải nộp sẽ do bên thuế họ tính hết và mình chỉ có nhiệm vụ nộp số tiền đó thôi.

từ trước tới giờ công ty em chưa có hóa đơn thuê nhà ạ.giờ em băn khoăn các thủ tục để ra cơ quan thuế ạ. nội dung hợp đồng thuê nhà quan trọng ở những điêm gì để sau khi nộp được khấu trừ thuế ạ
em cảm ơn :)

nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định

từ trước tới giờ công ty em chưa có hóa đơn thuê nhà ạ.giờ em băn khoăn các thủ tục để ra cơ quan thuế ạ. nội dung hợp đồng thuê nhà quan trọng ở những điêm gì để sau khi nộp được khấu trừ thuế ạ
em cảm ơn :)
Làm cái hợp đồng bên thuê là cty bạn và bên cho thuê là chủ nhà. rồi sau đó ra chi cục thuế nới cty bạn thuê kêu người ta xuất HĐ cho. sau khi nộp dc khấu trừ gì hả bạn? HĐơn mua của cục thếu là HĐ ko có thuế GTGT thế lên ko dc khấu trừ thế GTGT?

T

thoayeu

ĂnRau má phá đường tàu đê
7/7/09
200
2
18
41
Hà Nội

Thủ tục để có hóa đơn hợp lệ tiền thuê nhà làm VP như sau:
1. Bạn phải làm hợp đồng ký với chủ nhà rồi ra phòng công chứng chứng thực hợp đồng của 2 bên.
2. Chủ nhà phải lên chi cục thuế nơi bạn thuê nhà làm thủ tục đăng ký mã số thuế rồi khai báo với cơ quan thuế về thời gian bắt đầu cho thuê nhà (Tốt nhất là ký hợp đồng từ T6/2013, vì nếu làm trước thì bạn bị truy thu tiền thuế và phạt- quá tội).
3. Phải là chính chủ nhà lên để làm thủ tục nhé! Sau làm thủ tục thì hàng năm cứ đến thời điểm bắt đầu của hợp đồng thuê nhà thì bạn làm thủ tục để cho chủ nhà ký và nộp lên chi cục để xin hóa đơn lẻ tiền thuê nhà.
4. Bạn phải ghi rõ trong hợp đồng xem là tiền thuế thuê nhà là Chủ nhà chịu hay Cty bạn chịu, Nếu Cty chịu thì hàng năm vào đầu năm bạn nộp thuế Môn Bài (hạn cuối 10/01 ), và nộp thuế GTGT, thuế TNCN của chủ thuê nhà vào thời điểm bắt đầu thuê hàng năm)
Mình gửi cho bạn tham khảo bộ (Tờ khai mình nộp hàng năm)
* Điều quan trọng là tiền phong bì cho người viết hóa đơn cho bạn nữa. (Tùy Cty cho phong bì bao nhiêu) (bên mình là 500k-)
Các bạn tham khảo nhé!

Đính kèm

• thue thue nha 2013.rar
    32.8 KB · Lượt xem: 675
M

Meo Xau Xi

Sơ cấp
24/5/13
5
0
0
Hà nội

thủ tục để có hóa đơn hợp lệ tiền thuê nhà làm vp như sau:
1. Bạn phải làm hợp đồng ký với chủ nhà rồi ra phòng công chứng chứng thực hợp đồng của 2 bên.
2. Chủ nhà phải lên chi cục thuế nơi bạn thuê nhà làm thủ tục đăng ký mã số thuế rồi khai báo với cơ quan thuế về thời gian bắt đầu cho thuê nhà (tốt nhất là ký hợp đồng từ t6/2013, vì nếu làm trước thì bạn bị truy thu tiền thuế và phạt- quá tội).
3. Phải là chính chủ nhà lên để làm thủ tục nhé! Sau làm thủ tục thì hàng năm cứ đến thời điểm bắt đầu của hợp đồng thuê nhà thì bạn làm thủ tục để cho chủ nhà ký và nộp lên chi cục để xin hóa đơn lẻ tiền thuê nhà.
4. Bạn phải ghi rõ trong hợp đồng xem là tiền thuế thuê nhà là chủ nhà chịu hay cty bạn chịu, nếu cty chịu thì hàng năm vào đầu năm bạn nộp thuế môn bài (hạn cuối 10/01 ), và nộp thuế gtgt, thuế tncn của chủ thuê nhà vào thời điểm bắt đầu thuê hàng năm)
mình gửi cho bạn tham khảo bộ (tờ khai mình nộp hàng năm)
* điều quan trọng là tiền phong bì cho người viết hóa đơn cho bạn nữa. (tùy cty cho phong bì bao nhiêu) (bên mình là 500k-)
các bạn tham khảo nhé!

em cảm ơn c nhiều :)

P

phamivy

Trung cấp
29/10/10
52
1
6
Tp.Phan Rang

* Điều quan trọng là tiền phong bì cho người viết hóa đơn cho bạn nữa. (Tùy Cty cho phong bì bao nhiêu) (bên mình là 500k-)
Các bạn tham khảo nhé!

Mình đã từng làm thủ tục này xong cho cô chủ nhà, nhưng mình ko hiểu lắm câu này của bạn. Chủ nhà sẽ uỷ quyền cho công ty ( cá nhân) ra mua hoá đớn và lấy hoá đơn, thì người viết là ai nữa bạn? Mình thì chính mình viết hoá đơn và ký luôn. Đâu phải tốn tiền gì đâu bạn ơi?

M

Meo Xau Xi

Sơ cấp
24/5/13
5
0
0
Hà nội
Ðề: Thủ tục nộp thuế thuê nhà

Bạn làm thủ tục lần đầu nộp thuế hay đã kê khai những lần trước rồi.mình vừa có ra chi cục về,bên chi cục yêu cầu cô chủ nhà phải có mã số thuế kinh doanh.công ty mình giờ mới kê khai lần đầu đấy.giờ mình đang vướng cái khoản này quá.chưa kinh nghiệm nó khổ thế cơ chứ :((( mong các bạn chỉ giáo

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

2. Chủ nhà phải lên chi cục thuế nơi bạn thuê nhà làm thủ tục đăng ký mã số thuế rồi khai báo với cơ quan thuế về thời gian bắt đầu cho thuê nhà (Tốt nhất là ký hợp đồng từ T6/2013, vì nếu làm trước thì bạn bị truy thu tiền thuế và phạt- quá tội).
4. Bạn phải ghi rõ trong hợp đồng xem là tiền thuế thuê nhà là Chủ nhà chịu hay Cty bạn chịu, Nếu Cty chịu thì hàng năm vào đầu năm bạn nộp thuế Môn Bài (hạn cuối 10/01 ), và nộp thuế GTGT, thuế TNCN của chủ thuê nhà vào thời điểm bắt đầu thuê hàng năm)
Các bạn tham khảo nhé!

Chỗ bạn thuê nhà hết bao nhiêu một tháng vậy (hỏi hơi tò mò tí :) )?

H

hant2108

Sơ cấp
3/6/09
20
0
0
Hà Nội

Chủ nhà phải đăng ký hộ kinh doanh cá thể có MST kinh doanh lĩnh vực cho thuê nhà làm văn phòng, sau đó mới đăng ký mua hóa đơn lẻ cho thuê nhà. Bạn cứ lên chi cục thuế quản lý là họ sẽ hướng dẫn cho hết mà tuy nhiên lưu ý là hợp đồng phải ký lại trong vòng 15 ngày trước khi bạn đi nộp thuế để tránh bị phạt.

T

thamgia

Sơ cấp
4/2/09
6
0
1
Ha Noi

Cho mình hỏi: Bên mình ký hợp đồng thuê nhà từ đầu năm (01/2013) đến tháng 11/2013 mới phải nộp tiền thuê nhà của năm 2013. Vậy thì có phải bị nộp phạt không nhỉ? (Thuế do bên mình chịu).

T

thuhoai26491

Trung cấp
10/7/13
70
7
8
Hà Nội

Các bác giúp em với ạ, công ty em thuê nhà của hộ gia đình làm địa điểm kinh doanh, ký hợp đồng 6 tháng 1 lần, em mạng ra xã công chứng thì ngta bảo không công chứng được vì trong giấy chứng nhận quyền sử dụng đất không được phép cho thuê, vậy em phải làm gì bây giờ ạ, sếp bàn giao cho ma fem có biết gì đâu ạ, bác nào biết giúp em cái

N

Nhungdangqh

Sơ cấp
16/12/13
46
3
0
Nghệ An

Cái này mình vừa làm thủ tục xong tuần trước nè. mình ở chi cục thuế Đông Anh cần thì cứ pm cho mình, mình hướng dẫn cho .Nhungdang.qh@gmail.com

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
618
113
The Capital

Cái này mình vừa làm thủ tục xong tuần trước nè. mình ở chi cục thuế Đông Anh cần thì cứ pm cho mình, mình hướng dẫn cho .Nhungdang.qh@gmail.com

Bạn ơi, chỗ bạn trả tiền thuê nhà theo hàng tháng hay thế nào, mỗi lần nộp có phải nộp tờ kê khai không, và thời hạn nộp chót của mỗi lần là bao giờ?

N

Nhungdangqh

Sơ cấp
16/12/13
46
3
0
Nghệ An

Trong hợp đồng tớ làm thanh toán tiền thuê nhà 6 tháng 1 lần, tờ khai GTGT, Thuế TNCN,, Môn bài thì do bên thuế cấp và tính thuế cho mình, mình chỉ việc ký vào là ok thôi

T

trungkien47a

Trung cấp
30/8/10
181
1
18
lam dong

Các bạn tham khảo nhé!
thanks pak nhiu......................................................

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA