Hạch toán chi phí thuê ngoài gia công

• Thread starter kinghack49
  • Ngày gửi
K

kinghack49

Guest
Chào mọi người!
Công ty mình là công ty in ấn thiết kế. Công ty mình mua giấy, thiết kế file rồi gửi đi gia công in. Vậy chi phí gia công bên ngoài mình phải hạch toán như thế nào để tính giá thành sản phẩm.
Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
C

caonon

Guest
5/12/07
2
0
0
hanoi
Mình cũng mới vào làm cty về thiết kế và in ấn bao bì nên mình cũng đang có thắc mắc giống bạn,hy vọng bạn nào biết có thể giúp mình được ko.

M

matbuon85

Guest
17/9/09
1
0
0
38
q9
Chào mọi người!
CHo mình hỏi định khoản như thế nào về trường hợp thuê ngoài gia công đối với cty thuê gia công (Cty thương mại) và cty nhận thuê gia công(Cty Sản xuất).Mong được sự giúp đỡ của moi người nha. Chúc mọi nguời có kỳ nghỉ lễ thật vui vẻ.

Q

quynh0208

Guest
15/4/10
14
0
0
bắc ninh
hi xuất vật liệu đi gia công chế biến
nợ tk 154/có tk 152
khi phát sinh chi phí thuê gia công
nợ tk 154,133/có tk 111,112,331
NVL thuê chế biến song nhập lại kho
nợ tk 152,có tk154
chúc cong việc của ban luôn thuận lơi

nalethanh88

nalethanh88

Cao cấp
9/3/10
244
7
18
Lâm Đồng
Chào mọi người!
Công ty mình là công ty in ấn thiết kế. Công ty mình mua giấy, thiết kế file rồi gửi đi gia công in. Vậy chi phí gia công bên ngoài mình phải hạch toán như thế nào để tính giá thành sản phẩm.
Rất mong được sự giúp đỡ của mọi người

Công ty bạn áp dụng quyết định 15 hay 48?
Nếu theo quyết định 15 thì phần chi phí gia công sẽ đưa vào tk 154:
+ Xuất hàng đem gia công:
Nợ tk 154
Có tk 152
+ Nhập kho sau gia công
Nợ tk 152
Có tk 154
+ Chi phí phát sinh khi gia công:
Nợ tk 154
Nợ tk 1331
Có tk 111,112,331,...
Nếu làm theo quyết định 48 thì dùng tk 642

Sửa lần cuối:
N

nghinghi

Sơ cấp
19/1/09
25
0
1
43
nhatrang-khanh hoa
hi hinghack49, các bạn đã đưa ra bút toán chính xác rồi đó, bạn cứ theo đó ma hạch toán nhé, chúc các bạn thành công.

M

maithanhson

Sơ cấp
21/9/09
6
0
0
quang binh
Bạn MATBUON85 thân mến,Đối với công ty Thương Mại thì đây chính là 1 khoản chi phí mua ngoài, còn đối với cty nhận gia công thì đây chính là 1 khoản Doang Thu thôi, tùy theo quy mô doanh nghiệp mà hạch toán theo QD915 hay 48, và tùy theo hình thức thanh toán mà bạn có bút toán hạch toán phù hợp.

H

hungtata

Guest
25/2/13
4
0
1
40
TP HCM
Ðề: Hạch toán chi phí thuê ngoài gia công

Các bạn cho mình hỏi là!
Bên Công ty mình thì không xuất NVL đi in, mà chỉ xuất file thiết kế gửi cho đơn vị khác in!
Thì tiền in ấn đó mình đưa vào 6421 hay 6422 hả các bạn?
Bên mình hạch toán theo QĐ 48

nhen con

nhen con

Trung cấp
23/8/09
59
1
0
34
Hà Nội

Theo mình nghĩ là sẽ hạch toán vào TK 6421- Chi phí bán hàng. Vì thực chất công ty của bạn k thực hiện hoạt động sản xuất sản phẩm (nên k cho vào TK 154), mà chỉ cung cấp bản mềm thôi. Nên tớ nghĩ chi phí đó bạn cho vào TK 6421.
trân trọng

T

theanh90

Sơ cấp
29/6/09
10
0
0
HVNH

Các bạn cho mình hỏi là!
Bên Công ty mình thì không xuất NVL đi in, mà chỉ xuất file thiết kế gửi cho đơn vị khác in!
Thì tiền in ấn đó mình đưa vào 6421 hay 6422 hả các bạn?
Bên mình hạch toán theo QĐ 48
Mình không làm theo 48 nên không rõ số hiệu TK nhưng có thể diễn nôm như sau : Việc bạn chỉ gửi file mà toàn bộ phần nvl rồi in ấn đều do bên kia làm thì tốt nhất bạn coi đó là hàng hóa(Nhập kho hay không nhập kho tùy bạn). Nếu như vậy thì nó không thể là 6421 hay 6422 được

H

hungtata

Guest
25/2/13
4
0
1
40
TP HCM

Mình nghĩ như thế này!
Băng rôn, bạt đặt in lấy về hạch toán nhập kho TP là đúng rồi!
Nhưng khi giao cho KH thì còn có những CP như: tre để treo Phướn, keo 502, khuy đục lỗ, kẽm....
Thì những khoản CP đó mình đưa vào Tk nào?
Đó là riêng băng rôn, phướn, bạt.
Còn những Bảng hiệu và hộp đèn, khi lấy bạt về, ráp vào khung sắt, bắt vít.... thì nó được coi là NVL
chứ không phải TP nữa, mình hạch toán bạt đi in đó vào 154.
Mình hạch toán vậy có gì sai, mọi người cho ý kiến nhé!

H

huyenvo87

Sơ cấp
21/3/09
5
0
1
37
Tân Bình

Chào cả nhà:)
Hiện tại công ty mình cũng có trường hợp tương tự như bạn Kinghack49. Mình xin trình bày như sau:
Cty mình nhập khẩu phân bón nguyên cont đơn vị tính kg. Hàng về đến cảng thì mình làm thủ tục hải quan, sau đó vận chuyển hàng (có hóa đơn vận chuyển)đến chổ đóng bao ( có hợp đồng thuê đóng bao) và bao bì mình đặt nhà cung cấp cũng giao thẳng đến chổ đóng bao. ĐÓng bao xong mình chở hàng bán thẳng cho đại lý luôn. Như vậy trình tự hạch toán như thế nào??? Mong cả nhà góp ý nhé.

N

nguyenlinh85

Guest
27/12/10
2
0
0
38
Can Tho

Các bạn ơi cho mình hỏi : DNTN của mình h.toán theo QĐ48, mình mua Cám NGUYÊN LIỆU đưa thắng tới cty khác gia công đấu trộn chứ không nhập kho trước và khi hoàn thành nhập về kho là cám THÀNH PHẨM vậy mình hạch toán ntn cho đúng, các bạn chỉ giúp mình nhé! Cám ơn nhìu ah :yo yo (21)::yo yo (21):

Sửa lần cuối:
B

boconganh90

Trung cấp
7/12/09
80
0
6
33
da nang

Công ty bạn áp dụng quyết định 15 hay 48?
Nếu theo quyết định 15 thì phần chi phí gia công sẽ đưa vào tk 154:
+ Xuất hàng đem gia công:
Nợ tk 154
Có tk 152
+ Nhập kho sau gia công
Nợ tk 152
Có tk 154
+ Chi phí phát sinh khi gia công:
Nợ tk 154
Nợ tk 1331
Có tk 111,112,331,...
Nếu làm theo quyết định 48 thì dùng tk 642
Anh (chị) ơi, cho em hỏi, em mới vào làm kế toán, công ty bên em áp dụng quyết định 48, nhưng khi thuê gia công em thấy chị kế toán phòng em đưa vào TK 154 thì có sai không anh (chị)

C

chu hiền ls

Guest
9/10/14
4
0
1
29
bên mình cũng làm in ấn và sản xuất nhưng số máy móc bên mình mua khi công ty còn là hộ kinh doanh gia đình nên k thể tính khấu khao máy móc đó được, giấy mình vẫn nhập về, hàng thì vẫn có nhưng k biết làm thế nào để hàng hóa đó được hợp lý, mình làm gia công thuê ngoài có được không, kiểu như thuê NLĐ thời vụ về làm ra số hàng hóa đó có đc k

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA