Thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thời vụ

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

kết quả từ 1 tới 9 trên 9
6,659 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của thuvandao
    Địa chỉ
    dong nai
    Post Thanks / Like
    thuvandao vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thời vụ

Tình huống như sau:
    -em vào làm việc là ngày 5/9 lúc này cty mới thành lập nhưng đã có nhân viên làm việc (được nhận vào theo sự quen biết nên không có hồ sơ xin việc và HĐLĐ). ngày 10/9 thì họ được nhận lương kì một. em chưa kịp tìm hiểu thì ngày 25/9 họ lại được nhận lương kì 2 của tháng 9 (bằng tiền mặt)và sếp em tự trả lương cho họ nên em ko bít để trừ tiền thuế TNCN. sau đó có 3 người nghỉ việc (chỉ nói miệng chứ ko làm đơn xin nghỉ). vậy em đưa lương 3 người này vào chi phí có hợp lý ko? (sếp kêu em phải đưa vào chi phí vì thực tế có trả lương cho họ và họ chỉ ký tên là đã nhận lương thôi)
    -Nếu đưa vào chi phí thì em sẽ làm sao để chứng minh là họ có làm cho cty em 1 tháng và tiền thuế TNCN theo hình thức lao động thời vụ em dẽ giải quyết ra sao??????????
    -vấn đề này em nghĩ hoài mà ko giải quyết được vì em chỉ mới ra trường thôi
    anh chị giúp em với

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

thay đổi nội dung bởi: thuvandao, ngày 19-11-2009 lúc 09:53

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của hiengau
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    hiengau vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bọn chị làm DN tư nhân thì hầu như thủ tục không đầy đủ nhưng mình trình bày với thuế thì phải đầy đủ vì thế mình phải tự chế biến cho đủ thủ tục. Cái gì thiếu thì bổ sung, chưa có hợp đồng thì mình làm hợp đồng, họ chưa ký hợp đồng thì mình ký hợp đồng thử việc cho họ. Có nghĩa là GĐ yêu cầu thì mình là được, miễn là những thứ mình chế biến đấy nó không gây ảnh hưởng cho công ty là được. "Theo lênh GĐ"

4. Thành viên Hình đại diện của huynhminhhieu
    Địa chỉ
    Tan Dinh
    Post Thanks / Like
    huynhminhhieu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cac anh chi cho em hoi ve thue TNCN

Cong ty em co tuyen mot so nguoi lao dong thoi vu. co may nguoi lam duoc vai ngay roi nghi viec, sau nay vao lai (trong cung mot thang)
    VD: Nguyen Van A, vao ngay 01/09/2009 cho den ngay 12/09/2009. Luong cong ty tra la 400.000 VND.
    Nhung sau do, anh nay lai vao lam tiep tu ngay 20/09/2009 cho den 30/09/2009 cong ty tra la 200.000 VND
    Vay em muon hoi la cong nhan nay co bi khau tru 10% thue TNCN hay khong?

5. Thành viên Hình đại diện của trangdo824
    Địa chỉ
    TpHCM
    Post Thanks / Like
    trangdo824 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    so tien ho ky nhan la luong net (sau khi trich 10% thue TNCN hoac lam bang cam ket theo mau 23 trong thong tu 62 neu ko trich 10% nay) minh quy doi thanh luong gross de dua vao chi phi cua cty. Nhung ho so con lai minh co the tu lam them de chung minh thoi (hop dong lao dong, bang luong,.....)

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngocnhung81
    Địa chỉ
    tphcm
    Post Thanks / Like
    ngocnhung81 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Xin chào các anh chị, luôn tiện về khoản lao động thời vụ cho em hỏi 1 chút. Cty em làm về ngành du lịch nên có thuê hướng dẫn viên, ví dụ em thanh toán cho HDV nay 700.000 Cty em nộp thuế TNCN cho guide la 70.000. Vậy thực tế Cty chi 770.000 ch0 HDV nay, cty chỉ đứng ra thu chi hộ nhưng theo em được biết là phần thuế TNCN (70.000) không được cho vào chi phí. Anh chị nào biết có thể phân tích chỉ bảo giúp em không? Và hiện tại đã có công văn hướng dẫn cũng như mẫu mới để quyết toán thuế TNCN chưa ạ? Nếu anh chị nào có thì cho em xin 1 bản. Cam ơn anh chị rất nhiều.

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của lamhic
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    lamhic vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngocnhung81 Xem bài
    Xin chào các anh chị, luôn tiện về khoản lao động thời vụ cho em hỏi 1 chút. Cty em làm về ngành du lịch nên có thuê hướng dẫn viên, ví dụ em thanh toán cho HDV nay 700.000 Cty em nộp thuế TNCN cho guide la 70.000. Vậy thực tế Cty chi 770.000 ch0 HDV nay, cty chỉ đứng ra thu chi hộ nhưng theo em được biết là phần thuế TNCN (70.000) không được cho vào chi phí. Anh chị nào biết có thể phân tích chỉ bảo giúp em không? Và hiện tại đã có công văn hướng dẫn cũng như mẫu mới để quyết toán thuế TNCN chưa ạ? Nếu anh chị nào có thì cho em xin 1 bản. Cam ơn anh chị rất nhiều.
    Chi phí mà công ty em nộp thuế TNCN vẫn được tính vào chi phí nếu hợp đồng đó Công ty ký 700.000 là giá NET trả cho người lao động chưa bao gồm thuế TNCN. Do vậy khi hạch toán lương thanh toán Cty bạn phải tính giá Gross để tính vào chi phí nhé. Do vâyh chi phí lương trả cho Hướng dẫn của bên Cty bạn sẽ là:
    Lương khoán : 777.777
    THuế TNCN: 77.777 (10%)
    THực trả: 700.000

Cũng đã có công văn hướng dẫn về tính thuế TNCN trong trường hợp trả lương NET, bạn có thể tìm hiểu thêm.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của LEQUYEN0301
    Địa chỉ
    HỒ CHÍ MINH
    Post Thanks / Like
    LEQUYEN0301 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Vậy thủ tục nộp thuế tncn không có hợp đồng như thế nào?Có phải mình kê vào tờ khai mẫu gì?hay lên cơ quan thuế xin biên lai gì không?rất mong câu trả lời cuả cộng đồng em mới ra trường nên nhiều thủ tục rất cần sự giúp đỡ cuả cộng đồng

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vunguyenhung
    Địa chỉ
    Quận 12 HCM
    Post Thanks / Like
    vunguyenhung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-08-2011, 07:56 #8
    bạn lập tờ cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN ( theo TT62).

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của mylop1212
    Địa chỉ
    hanoi
    Post Thanks / Like
    mylop1212 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Có một điều lưu ý ở đây là đối với lao động thời vụ mà mức tiền công dưới 500,000 thì không phải kê khai thuế TNCN. Cho nên là bạn không phải kê khai đâu nhé!