Thuế thu nhập cá nhân đối với lao động thời vụ

• Thread starter thuvandao
  • Ngày gửi
T

thuvandao

Sơ cấp
6/10/09
14
0
1
dong nai
Tình huống như sau:
-em vào làm việc là ngày 5/9 lúc này cty mới thành lập nhưng đã có nhân viên làm việc (được nhận vào theo sự quen biết nên không có hồ sơ xin việc và HĐLĐ). ngày 10/9 thì họ được nhận lương kì một. em chưa kịp tìm hiểu thì ngày 25/9 họ lại được nhận lương kì 2 của tháng 9 (bằng tiền mặt)và sếp em tự trả lương cho họ nên em ko bít để trừ tiền thuế TNCN. sau đó có 3 người nghỉ việc (chỉ nói miệng chứ ko làm đơn xin nghỉ). vậy em đưa lương 3 người này vào chi phí có hợp lý ko? (sếp kêu em phải đưa vào chi phí vì thực tế có trả lương cho họ và họ chỉ ký tên là đã nhận lương thôi)
-Nếu đưa vào chi phí thì em sẽ làm sao để chứng minh là họ có làm cho cty em 1 tháng và tiền thuế TNCN theo hình thức lao động thời vụ em dẽ giải quyết ra sao??????????
-vấn đề này em nghĩ hoài mà ko giải quyết được vì em chỉ mới ra trường thôi
anh chị giúp em với

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hiengau

Sơ cấp
20/11/09
19
0
1
Hà Nội
Bọn chị làm DN tư nhân thì hầu như thủ tục không đầy đủ nhưng mình trình bày với thuế thì phải đầy đủ vì thế mình phải tự chế biến cho đủ thủ tục. Cái gì thiếu thì bổ sung, chưa có hợp đồng thì mình làm hợp đồng, họ chưa ký hợp đồng thì mình ký hợp đồng thử việc cho họ. Có nghĩa là GĐ yêu cầu thì mình là được, miễn là những thứ mình chế biến đấy nó không gây ảnh hưởng cho công ty là được. "Theo lênh GĐ"

H

huynhminhhieu

Guest
10/3/06
3
0
0
Tan Dinh
Cac anh chi cho em hoi ve thue TNCN

Cong ty em co tuyen mot so nguoi lao dong thoi vu. co may nguoi lam duoc vai ngay roi nghi viec, sau nay vao lai (trong cung mot thang)
VD: Nguyen Van A, vao ngay 01/09/2009 cho den ngay 12/09/2009. Luong cong ty tra la 400.000 VND.
Nhung sau do, anh nay lai vao lam tiep tu ngay 20/09/2009 cho den 30/09/2009 cong ty tra la 200.000 VND
Vay em muon hoi la cong nhan nay co bi khau tru 10% thue TNCN hay khong?

T

trangdo824

Sơ cấp
28/12/09
17
1
3
TpHCM
so tien ho ky nhan la luong net (sau khi trich 10% thue TNCN hoac lam bang cam ket theo mau 23 trong thong tu 62 neu ko trich 10% nay) minh quy doi thanh luong gross de dua vao chi phi cua cty. Nhung ho so con lai minh co the tu lam them de chung minh thoi (hop dong lao dong, bang luong,.....)

N

ngocnhung81

Sơ cấp
4/6/09
15
0
1
tphcm
Xin chào các anh chị, luôn tiện về khoản lao động thời vụ cho em hỏi 1 chút. Cty em làm về ngành du lịch nên có thuê hướng dẫn viên, ví dụ em thanh toán cho HDV nay 700.000 Cty em nộp thuế TNCN cho guide la 70.000. Vậy thực tế Cty chi 770.000 ch0 HDV nay, cty chỉ đứng ra thu chi hộ nhưng theo em được biết là phần thuế TNCN (70.000) không được cho vào chi phí. Anh chị nào biết có thể phân tích chỉ bảo giúp em không? Và hiện tại đã có công văn hướng dẫn cũng như mẫu mới để quyết toán thuế TNCN chưa ạ? Nếu anh chị nào có thì cho em xin 1 bản. Cam ơn anh chị rất nhiều.

L

lamhic

Trung cấp
4/10/04
190
2
18
40
Ha Noi
Xin chào các anh chị, luôn tiện về khoản lao động thời vụ cho em hỏi 1 chút. Cty em làm về ngành du lịch nên có thuê hướng dẫn viên, ví dụ em thanh toán cho HDV nay 700.000 Cty em nộp thuế TNCN cho guide la 70.000. Vậy thực tế Cty chi 770.000 ch0 HDV nay, cty chỉ đứng ra thu chi hộ nhưng theo em được biết là phần thuế TNCN (70.000) không được cho vào chi phí. Anh chị nào biết có thể phân tích chỉ bảo giúp em không? Và hiện tại đã có công văn hướng dẫn cũng như mẫu mới để quyết toán thuế TNCN chưa ạ? Nếu anh chị nào có thì cho em xin 1 bản. Cam ơn anh chị rất nhiều.

Chi phí mà công ty em nộp thuế TNCN vẫn được tính vào chi phí nếu hợp đồng đó Công ty ký 700.000 là giá NET trả cho người lao động chưa bao gồm thuế TNCN. Do vậy khi hạch toán lương thanh toán Cty bạn phải tính giá Gross để tính vào chi phí nhé. Do vâyh chi phí lương trả cho Hướng dẫn của bên Cty bạn sẽ là:
Lương khoán : 777.777
THuế TNCN: 77.777 (10%)
THực trả: 700.000

Cũng đã có công văn hướng dẫn về tính thuế TNCN trong trường hợp trả lương NET, bạn có thể tìm hiểu thêm.

L

LEQUYEN0301

Sơ cấp
2/10/10
45
0
6
36
HỒ CHÍ MINH
Vậy thủ tục nộp thuế tncn không có hợp đồng như thế nào?Có phải mình kê vào tờ khai mẫu gì?hay lên cơ quan thuế xin biên lai gì không?rất mong câu trả lời cuả cộng đồng em mới ra trường nên nhiều thủ tục rất cần sự giúp đỡ cuả cộng đồng

V

vunguyenhung

Trung cấp
Vậy thủ tục nộp thuế tncn không có hợp đồng như thế nào?Có phải mình kê vào tờ khai mẫu gì?hay lên cơ quan thuế xin biên lai gì không?rất mong câu trả lời cuả cộng đồng em mới ra trường nên n

bạn lập tờ cam kết theo mẫu 23/BCK-TNCN ( theo TT62).:1nono:

mylop1212

mylop1212

Guest
23/3/08
29
5
8
38
hanoi
Có một điều lưu ý ở đây là đối với lao động thời vụ mà mức tiền công dưới 500,000 thì không phải kê khai thuế TNCN. Cho nên là bạn không phải kê khai đâu nhé!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA