Giá trị còn lại của tài sản cố định thuê tài chính được đảm bảo

• Thread starter hoangsnsd
  • Ngày gửi
H

hoangsnsd

Sơ cấp
14/3/13
17
0
0
31
quy nhơn
Mình đọc VAS 6 có đoạn như sau
Giá trị còn lại của tài sản thuê được đảm bảo:

a) Đối với bên thuê: Là phần giá trị còn lại của tài sản thuê được bên thuê hoặc bên liên quan với bên thuê đảm bảo thanh toán cho bên cho thuê (Giá trị đảm bảo là số tiền bên thuê phải trả cao nhất trong bất cứ trường hợp nào).
b) Đối với bên cho thuê: Là phần giá trị còn lại của tài sản thuê được bên thuê hoặc bên thứ ba có khả năng tài chính không liên quan với bên cho thuê, đảm bảo thanh toán.
Mình thắc mắc phần giá trị này được tính như thế nào và tại sao công ty đi thuê tài chính phải có trách nhiệm thanh toán phần giá trị còn lại này (mình nghĩ phần này không được xem là chi phí thuê tài sản), nếu được cho mình xin ví dụ cụ thể.

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

Nguyen Khoai

Cao cấp
5/5/10
451
25
28
Hà Nội
Ðề: Giá trị còn lại của tài sản cố định thuê tài chính được đảm bảo

Mình đọc VAS 6 có đoạn như sau
Giá trị còn lại của tài sản thuê được đảm bảo:

a) Đối với bên thuê: Là phần giá trị còn lại của tài sản thuê được bên thuê hoặc bên liên quan với bên thuê đảm bảo thanh toán cho bên cho thuê (Giá trị đảm bảo là số tiền bên thuê phải trả cao nhất trong bất cứ trường hợp nào).
b) Đối với bên cho thuê: Là phần giá trị còn lại của tài sản thuê được bên thuê hoặc bên thứ ba có khả năng tài chính không liên quan với bên cho thuê, đảm bảo thanh toán.
Mình thắc mắc phần giá trị này được tính như thế nào và tại sao công ty đi thuê tài chính phải có trách nhiệm thanh toán phần giá trị còn lại này (mình nghĩ phần này không được xem là chi phí thuê tài sản), nếu được cho mình xin ví dụ cụ thể.
Bạn thân mến
Theo tôi nó là thế này:
1. Trong hợp đồng cho thuê tài chính một tài sản trị giá 1 tỷ đồng với 10 năm ( bạn được ân hạn 1 năm không tính lãi và trả vốn từ quý I năm thứ 2 ) Đây là giả đinh ). giả sử hết năm thứ 2 bạn phải trả gốc là 2 tỷ, và trả lãi 0, 5 tỷ ( bạn đã hoàn thành ) thì giá trị với baeen thuê là 9 tỷ " Là phần giá trị còn lại của tài sản thuê được bên thuê hoặc bên liên quan với bên thuê đảm bảo thanh toán cho bên cho thuê (Giá trị đảm bảo là số tiền bên thuê phải trả cao nhất trong bất cứ trường hợp nào).
2 Nếu bạn muốn bán tài sản này thi Khi người mua và bạn thỏa thuân được giá giả sử là 30 tỷ thì giá đó là giá " b) Đối với bên cho thuê: Là phần giá trị còn lại của tài sản thuê được bên thuê hoặc bên thứ ba có khả năng tài chính không liên quan với bên cho thuê, đảm bảo thanh toán. "
Chúc bạn vui vẻ

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA