Thay đổi địa điểm kinh doanh

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 20
11,019 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    chipcon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Thay đổi địa điểm kinh doanh

Công ty mình chuyển địa điểm kinh doanh sang địa điểm mới, về GPĐKKD và thủ tục chuyển đổi đã xong hết rồi, nhưng còn về thuế thì mình không biết có phải thay đổi không. Bạn thân có kinh nghiệm giúp mình với. Thanks

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp cao Hình đại diện của casablanca_dumus
    Địa chỉ
    Chỉ là nơi đất ở!
    Post Thanks / Like
    casablanca_dumus vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nếu công cty chuyển sang địa điểm không cùng khu vực quản lý của Thuế cũ thì phải hoàn tất Thuế má bên này và đăng ký lại bên kia. Còn nếu cùng thì chẳng sao .Có công văn thông báo cho họ biết là được!
    www.facebook.com/thanhlapcty - www.dichvuthanhlapcongty.com.vn
    Điện thoại tư vấn: 0982.29.55.29

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    chipcon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi casablanca_dumus
    Nếu công cty chuyển sang địa điểm không cùng khu vực quản lý của Thuế cũ thì phải hoàn tất Thuế má bên này và đăng ký lại bên kia. Còn nếu cùng thì chẳng sao .Có công văn thông báo cho họ biết là được!
    Thank you . Tớ biết rồi . Cảm ơn nhiều nha. Nhưng bạn có biết địa loại nội dung t hông báo ntn không ? giúp giùm tớ với.

5. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn hãy xem những thông tin ở đây được lấy từ trang Web của Tổng cục thuế nhé:

3. Trường hợp di chuyển địa điểm kinh doanh

Trong cùng Tỉnh, Thành phố:

a) Định nghĩa: Địa điểm kinh doanh là địa chỉ trụ sở doanh nghiệp đăng ký với cơ quan thuế và cơ quan cấp giấy đăng ký kinh doanh, là nơi ban lãnh đạo/quản lý của doanh nghiệp có văn phòng làm việc hoặc là nơi đăng ký nhận thông báo thuế (trường hợp có thông báo thuế)

b)Hồ sơ thay đổi, bổ sung đăng ký thuế
    • Tờ khai điều chỉnh đăng ký thuế theo mẫu 08-MST
    • Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp tại địa chỉ mới (bản sao có công chứng)
    c) Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế
    • Đối tượng nộp thuế thực hiện ngay khi có sự thay đổi

Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thánh 01 bộ gửi đến Cục thuế
    • Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Chi cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 2 bộ. Đối tượng nộp thuế có trách nhiệm gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đi và gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đến
    d)Cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế

Trong thời hạn 8 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế phải cấp lại “Giấy chứng nhận đăng ký thuế” cho Đối tượng nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế

Chuyển địa điểm kinh doanh tới Tỉnh/TP khác

a) Định nghĩa: Địa điểm kinh doanh là địa chỉ trụ sở doanh nghiệp đăng ký với cơ quan thuế và cơ quan cấp giấy đăng ký kinh doanh, là nơi ban lãnh đạo/quản lý của doanh nghiệp có văn phòng làm việc hoặc là nơi đăng ký nhận thông báo thuế (trường hợp có thông báo thuế)

b)Hồ sơ thay đổi, bổ sung đăng ký thuế
    • Nơi đi:
    - Quyết định hoặc đơn báo chuyển địa điểm.

- Giấy chứng nhận đăng ký thuế (bản gốc).
    • Nơi đến:
    - Tờ khai đăng ký thuế (ghi mã số thuế đã được cấp trước đó).

- Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan đăng ký kinh doanh nơi chuyển đến cấp (bản sao có công chứng).

c)Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế
    • Đối tượng nộp thuế thực hiện ngay khi có sự thay đổi

Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Cục thuế quản lý thì hồ sơ gửi đến Cục thuế
    • Trường hợp Đối tượng nộp thuế do Chi cục thuế quản lý thì hồ sơ được lập thành 2 bộ. ĐTNT có trách nhiệm gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đi và gửi 01 bộ đến Chi cục thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đến
    d)Cấp giấy chứng nhận đăng ký thuế

Trong thời hạn 8 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ thay đổi bổ sung đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan thuế nơi Đối tượng nộp thuế chuyển đến phải cấp lại “Giấy chứng nhận đăng ký thuế” cho Đối tượng nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế do cơ quan Thuế nơi ĐTNT chuyển đi đã cấp.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chipcon
    Công ty mình chuyển địa điểm kinh doanh sang địa điểm mới, về GPĐKKD và thủ tục chuyển đổi đã xong hết rồi, nhưng còn về thuế thì mình không biết có phải thay đổi không. Bạn thân có kinh nghiệm giúp mình với. Thanks
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

6. Thành viên Hình đại diện của nguoiketoan
    Địa chỉ
    Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    nguoiketoan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nếu chuyển từ quận này sang quận khác trong TP thì khi ở quận chuyến đến, doanh nghiệp có cần làm thủ tục lại từ đầu (nghĩa là phải nộp lại điều lệ, GPKD, hộ khẩu,tạm trú của giám đốc,... ) để được mua hóa đơn không hay chỉ cần phiếu chuyển và GPKD mới hoàn tất thủ tục để xin mua hóa đơn? Bạn nào biết chỉ dùm mình. Thanks
    Quỳnh Trâm

7. Thành viên cấp cộng đồng Hình đại diện của Nguyen Tu Anh
    Địa chỉ
    Hà Nội - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Nguyen Tu Anh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đi kèm theo phiếu chuyển địa điểm đăng ký KD của DN sẽ là hồ sơ mà DN đã nộp cho cơ quan quản lý thuế cũ (điều lệ, GPKD, hộ khẩu,tạm trú của giám đốc, ...). Do đó, khi sang cơ quan quản lý thuế mới, bạn chỉ cần nộp Giấy chứng nhận ĐKKD tại địa chỉ mới là đủ.

Nếu một số giấy tờ có thể bị thất lạc khi chuyển, cán bộ thuế yêu cầu bổ sung thì bạn hãy nộp cho họ.
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguoiketoan
    Nếu chuyển từ quận này sang quận khác trong TP thì khi ở quận chuyến đến, doanh nghiệp có cần làm thủ tục lại từ đầu (nghĩa là phải nộp lại điều lệ, GPKD, hộ khẩu,tạm trú của giám đốc,... ) để được mua hóa đơn không hay chỉ cần phiếu chuyển và GPKD mới hoàn tất thủ tục để xin mua hóa đơn? Bạn nào biết chỉ dùm mình. Thanks
    Quỳnh Trâm
    Nghĩ đơn giản cho đời thanh thản

8. Thành viên Hình đại diện của trần hải yến
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    trần hải yến vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Em hỏi các anh chút nữa về vấn đề này nhé:
    Công ty em xin chuyển quận đến nay em mới nhận được "biên bản làm viêc" giữa giám đốc Cty em với cán bộ quản lý thuế. Trong đó ghi tình trang hoạt động và nợ đọng thuế của Công ty em ở địa điểm cũ và cuối biên bản có ghi đề nghị chi cục trưởng, ban lãnh đạo và các phòng ban xem xét cho Công ty em được chuyển quận. Như vậy là em chưa có quyết định chuyển quận đúng không? Và em đã nộp MST gốc cho chi cục cũ. Nhưng em ko biết cần những giấy tờ gì để em được cấp MST ở chi cục mới. Để chuyển được đến chi cục mới thì em cần có những giấy tờ gì ở chi cục thuế cũ.
    Mong các anh chị chỉ giúp em với, em đang cần gấp không em không biết tháng tới em phải nộp TK thuế ở đâu?

9. Hư không Hình đại diện của letmyha
    Địa chỉ
    The land of the living
    Post Thanks / Like
    letmyha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi nguoiketoan
    Quỳnh Trâm
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Nguyen Tu Anh
    Đi kèm theo phiếu chuyển địa điểm đăng ký KD của DN sẽ là hồ sơ mà DN đã nộp cho cơ quan quản lý thuế cũ (điều lệ, GPKD, hộ khẩu,tạm trú của giám đốc, ...). Do đó, khi sang cơ quan quản lý thuế mới, bạn chỉ cần nộp Giấy chứng nhận ĐKKD tại địa chỉ mới là đủ.

Nếu một số giấy tờ có thể bị thất lạc khi chuyển, cán bộ thuế yêu cầu bổ sung thì bạn hãy nộp cho họ.
    Để phải tốn thời gian đi lại nhiều lần, cần phải chuẩn bị đầy đủ những hồ sơ sau:

1. Thông báo thay đổi trụ sở ( theo mẫu của sở kế hoạch đầu tư )

2. Quyết định bằng văn bản về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của:
    - Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);
    - Chủ sở hữu công ty hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty (đối với công ty TNHH một thành viên);
    - Đại hội đồng cổ đông ( đối với công ty cổ phần);
    - Các thành viên hợp danh ( đối với công ty hợp danh).

3. Biên bản họp về việc thay đổi địa chỉ trụ sở chính của:
    - Hội đồng thành viên ( đối với công ty TNHH hai thành viên trở lên);
    - Chủ sở hữu công ty hoặc Hội đồng thành viên hoặc Chủ tịch công ty (đối với công ty TNHH một thành viên);
    - Đại hội đồng cổ đông ( đối với công ty cổ phần);
    - Các thành viên hợp danh ( đối với công ty hợp danh).

4. Bản chính giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh của doanh nghiệp.

@nguoiketoan: Ngoài những hồ sơ, giấy tờ phải mang theo trên. Bạn nhớ mang theo giấy giới thiệu, CMND bản gốc của bạn nữa nhé.

Còn khi đi nhận GPKD mới, phải là sếp của bạn - người đứng tên trong GPKD. Và nhớ nhắc sếp phải mang theo Hộ khẩu gốc + bản copy, CMND gốc cộng thêm bản + bản copy.

- Số bộ hồ sơ phải nộp: 01 bộ (trong thời hạn 10 ngày làm việc kể từ ngày quyết định thay đổi ngành, nghề kinh doanh)
    - Thời gian hẹn cấp Giấy CN ĐKKD là 07 ngày làm việc
    thay đổi nội dung bởi: letmyha, ngày 27-10-2006 lúc 19:50

Tất cả mọi thứ trên đời này
    đều có thể thay đổi được,
    duy chỉ có một thứ
    không bao giờ thay đổi
    là...

SỰ THAY ĐỔI!

10. Hư không Hình đại diện của letmyha
    Địa chỉ
    The land of the living
    Post Thanks / Like
    letmyha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi trần hải yến
    Em hỏi các anh chút nữa về vấn đề này nhé:
    Công ty em xin chuyển quận đến nay em mới nhận được "biên bản làm viêc" giữa giám đốc Cty em với cán bộ quản lý thuế. Trong đó ghi tình trang hoạt động và nợ đọng thuế của Công ty em ở địa điểm cũ và cuối biên bản có ghi đề nghị chi cục trưởng, ban lãnh đạo và các phòng ban xem xét cho Công ty em được chuyển quận. Như vậy là em chưa có quyết định chuyển quận đúng không? Và em đã nộp MST gốc cho chi cục cũ. Nhưng em ko biết cần những giấy tờ gì để em được cấp MST ở chi cục mới. Để chuyển được đến chi cục mới thì em cần có những giấy tờ gì ở chi cục thuế cũ.
    Mong các anh chị chỉ giúp em với, em đang cần gấp không em không biết tháng tới em phải nộp TK thuế ở đâu?
    Đã có biên bản làm việc với cơ quan thuế cũ rồi và họ cũng đã giới thiệu cho công ty bạn đến với cơ quan thuế mới rồi. Bạn đem Biên bản làm việc đó nộp lên nộp ở cơ quan thuế mới đi (nếu cơ quan thuế cũ bảo bạn làm thế).

Tại sao bạn lại nộp MST gốc cho chi cục thuế cũ vậy? Công ty bạn chuyển địa điểm kinh doanh ngoài tỉnh/ TP khác àh? Nếu đúng thế thì bạn phải làm theo hướng dẫn của Cục thuế nè:
    * Tại nơi tổ chức, cá nhân nộp thuế chuyển đến: Trong thời hạn 5 ngày, kể từ ngày được cấp đổi Giấy phép kinh doanh theo địa chỉ mới, tổ chức, cá nhân nộp thuế phải đến đăng ký thuế tại cơ quan Thuế nơi chuyển đến. Hồ sơ đăng ký thuế gồm:

- Tờ khai đăng ký thuế (ghi mã số thuế đã được cấp trước đó).

- Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh do cơ quan đăng ký kinh doanh nơi chuyển đến cấp (bản sao có công chứng).

Trong thời hạn 5 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ đăng ký thuế đầy đủ, chính xác, cơ quan Thuế phải cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký thuế cho tổ chức, cá nhân nộp thuế và giữ nguyên mã số thuế do cơ quan Thuế nơi tổ chức, cá nhân nộp thuế chuyển đi đã cấp.

Về việc nộp Tờ khai thuế tháng này bạn hỏi lại quản lý thuế họ hướng dẫn cho đúng nhé.

Tất cả mọi thứ trên đời này
    đều có thể thay đổi được,
    duy chỉ có một thứ
    không bao giờ thay đổi
    là...

SỰ THAY ĐỔI!

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của thuyanh311
    Địa chỉ
    Nơi có Thiên thần nhỏ ngự trị trong trái tim
    Post Thanks / Like
    thuyanh311 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi anhkimtam
    toi xin gop y them.
    khi nop xong ho so nhu co ban gi do lay tai lieu tu cuc thue. ban phai luu y phieu chuyen tinh trang kinh doanh thong thuong la phieu chieu cac khoan phai nop cho nha nuoc day. chao than ai chuc thanh cong
    Tôi xin bổ sung thêm ý kiến của Nguyen Tu Anh.

Khi chuyển sang trụ sở mới (khác địa bàn) thì phải chuẩn bị các giấy tờ sau:
    1. Bản sao y GP ĐKKD + MST
    2. Quyết định bổ nhiệm GĐốc, QĐ bổ nhiệm kế toán trưởng
    3. Bản photocopy các biên lai nộp thuế trong năm (Thuế hay y/c lắm)
    4. Hợp đồng thuê mặt bằng có công chứng (lấy bản photo có đóng dấu Sao y bản chính của DN)
    5. Giấy xác nhận của chính quyền địa phương xác minh địa chỉ Cty đóng trụ sở là có thật (Cty tự làm và đến CA Phường xin đóng dấu, xác nhận).
    6. Khắc dấu vuông mới (theo địa chỉ mới) để đóng dấu trên hóa đơn.

Sau khi Cty đã bổ sung các giấy tờ trên, bạn có thể ung dung trình diện với CQ Thuế mới, mời họ xuống tham quan Cty (xác minh Cty bạn là có hoạt động kinh doanh đàng hoàng hay không í mà), sau đó CBQL sẽ giải quyết bán HĐ cho Cty bạn.
    Tiếng cười giòn tan luôn hiện hữu trong Ngôi nhà bé nhỏ!...: 030:: 004: