Tỷ lệ khấu hao bình quân

• Thread starter anhtrungacc
  • Ngày gửi
anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
cả nhà cho tôi hỏi
Nguyên giá bình quân tính khấu hao = nguyên giá Đ.kỳ+Nguyên giá bình quân tăng trong kỳ-Nguyên giá bình quân giảm trong kỳ
Mức khấu hao bình quân = Nguyên giá bình quân tính khấu hao x Tỷ lệ khấu hao bình quân
ai biết chỉ giúp tôi cách tính: Tỷ lệ KH bình quân
xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
L

linhnguyen29

Guest
10/3/09
25
0
1
TPHCM
cả nhà cho tôi hỏi
Nguyên giá bình quân tính khấu hao = nguyên giá Đ.kỳ+Nguyên giá bình quân tăng trong kỳ-Nguyên giá bình quân giảm trong kỳ
Mức khấu hao bình quân = Nguyên giá bình quân tính khấu hao x Tỷ lệ khấu hao bình quân
ai biết chỉ giúp tôi cách tính: Tỷ lệ KH bình quân
xin cảm ơn

Tuỳ vào cách tính của bạn, đây là cách tính theo bình quân gia quyền:
Tỷ lệ KH bình quân= [Tổng của (Nguyên giá từng loại TSCĐ x Tỉ lệ KH từng loại)]/tổng nguyên giá TSCĐ trong năm

Còn cách tính theo trung bình số:
Tỷ lệ KH bình quân= [Tổng của (Tỉ lệ KH từng loại)]/4

Nhưng cách tính theo trung bình số đối với các số chênh lệch nhau khá xa thì sẽ ko chính xác bằng PP bình quân gia quyền có trọng số.

Sửa lần cuối:
anhtrungacc

anhtrungacc

Trung cấp
20/10/08
190
1
18
Ha noi
Tài liệu TSCĐ

Tuỳ vào cách tính của bạn, đây là cách tính theo bình quân gia quyền:
Tỷ lệ KH bình quân= [Tổng của (Nguyên giá từng loại TSCĐ x Tỉ lệ KH từng loại)]/tổng nguyên giá TSCĐ trong năm

Còn cách tính theo trung bình số:
Tỷ lệ KH bình quân= [Tổng của (Tỉ lệ KH từng loại)]/4

Nhưng cách tính theo trung bình số đối với các số chênh lệch nhau khá xa thì sẽ ko chính xác bằng PP bình quân gia quyền có trọng số.
Cám ơn bạn nhiều
Nhưng cho tôi hỏi Tổng nguyên giá là tài sản tăng trong năm hay tất cả các tài sản phải trích khấu hao
tôi muốn tìm hiểu về các công thức như trên thì xem ở tài liệu nào hả bạn
Xin cảm ơn bạn

Sửa lần cuối:
L

linhnguyen29

Guest
10/3/09
25
0
1
TPHCM
Cám ơn bạn nhiều
Nhưng cho tôi hỏi tôi muốn tìm hiểu về các công thức như trên thì xem ở tài liệu nào hả bạn
Xin cảm ơn bạn

Trong tài liệu giáo trình Tài chính doanh nghiệp, chương Quản trị Vốn cố định, em đang học và sắp thi phần này nè.:015:

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA