Hóa đơn viết sai tên công ty

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 19
5,878 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của haingoc347
    Địa chỉ
    hà Nội
    Post Thanks / Like
    haingoc347 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    09-12-2009, 08:54 #1
    Các bác ơi,lại giúp mình với nhé!!hôm qua mình bị làm sao ấy,lúc viết hóa đơn bán hàng tên cty là:cty thương mại đầu tư......thì mình lại viết:đầu tư thương mại....giờ mình muốn sửa lại có được k?mình sửa như thế nào đây???có ai biết giúp mình với vì mình k muốn hủy hóa đơn vì hóa đơn đã xé ra rồi.mình mới viết lần đầu nên chưa biết!!!mình cảm ơn nhiều!!!!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của Thien Hoa
    Địa chỉ
    Tp.Ho Chi Minh
    Post Thanks / Like
    Thien Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn phải làm biên bản hủy HĐ thôi bạn , vì theo nguyên tắc không được tấy xóa hoặc sửa chữa trên chứng từ và cũng chưa có văn bản nào cho phép được làm biên bản điều chỉnh .

4. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi haingoc347 Xem bài
    Các bác ơi,lại giúp mình với nhé!!hôm qua mình bị làm sao ấy,lúc viết hóa đơn bán hàng tên cty là:cty thương mại đầu tư......thì mình lại viết:đầu tư thương mại....giờ mình muốn sửa lại có được k?mình sửa như thế nào đây???có ai biết giúp mình với vì mình k muốn hủy hóa đơn vì hóa đơn đã xé ra rồi.mình mới viết lần đầu nên chưa biết!!!mình cảm ơn nhiều!!!!
    Nếu chỉ "đão từ" thôi còn những thứ khác không sai thì không gì nghiêm trọng lắm đâu, đừng bao giờ sửa trực tiếp trên hoá đơn nhe.
    Nếu thấy không yên tâm thì làm thêm cái biên bản điều chỉnh kẹp vào.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của haingoc347
    Địa chỉ
    hà Nội
    Post Thanks / Like
    haingoc347 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    thế ạ bạn,thế bạn có biên bản điều chỉnh k??gửi mình với!!!

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của 1987
    Địa chỉ
    Hai Phong
    Post Thanks / Like
    1987 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Bạn không sửa được đâu, bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn thôi.Nếu bạn viết thiếu hoặc viết thừa thì may ra còn gạch di hay thêm vào rồi đóng dấu treo của Cty thì mới được chấp nhận.Banj làm biên bản huỷ hoá đơn, làm thành 2 bản rồi đưa sếp ký đóng dấu gửi cho bê khách hàng 01 bản nhớ là phải có chữ ký và đóng dấu của cả 2 bên nha bạn
    sonangle_1987_cuộc sống tươi đẹp

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của buikiem1980
    Địa chỉ
    ho chi minh
    Post Thanks / Like
    buikiem1980 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    theo minh thì bạn nen huy di vi minh co hỏi cục thue TP HCM roi truong hop ben minh viet sai thi cuc thue van keu huy ko duoc sua. tiec la minh chi den do hoi thoi chu khong co lam van ban.

8. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi haingoc347 Xem bài
    thế ạ bạn,thế bạn có biên bản điều chỉnh k??gửi mình với!!!
    Bạn tham khảo nhe. File đính kèm.
    File Kèm Theo File Kèm Theo

9. Thành viên Hình đại diện của Yeuoxa
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Yeuoxa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Chào các bạn! Mình cũng bị vướng mắc trong vấn đề viết đơn sai như này. Tên công ty là..I NÔC.. nhưng lại viết thành INox. Mình đã đóng dấu sửa chỗ sai đó nhưng khách hàng không chấp nhận. Do hóa đơn đó viết tháng 11 mà bây giờ viết lại cho họ lại sang tháng 12. Họ lại yêu cầu viết 2 tờ để trả tiền mặt( 2 tờ tháng 11 cũng để trả TM). Không biết bây giờ mình có thể viết lại tháng 12 đúng giá trị như vậy không? Mong mọi người giúp đỡ

10. Ôi cái cuộc đời này! Hình đại diện của girl
    Địa chỉ
    HD
    Post Thanks / Like
    girl vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Yeuoxa Xem bài
    Chào các bạn! Mình cũng bị vướng mắc trong vấn đề viết đơn sai như này. Tên công ty là..I NÔC.. nhưng lại viết thành INox. Mình đã đóng dấu sửa chỗ sai đó nhưng khách hàng không chấp nhận. Do hóa đơn đó viết tháng 11 mà bây giờ viết lại cho họ lại sang tháng 12. Họ lại yêu cầu viết 2 tờ để trả tiền mặt( 2 tờ tháng 11 cũng để trả TM). Không biết bây giờ mình có thể viết lại tháng 12 đúng giá trị như vậy không? Mong mọi người giúp đỡ
    Viết vào tháng 12 được giá trị hóa đơn vẫn thế nhưng bạn phải làm diều chỉnh trong tờ khai thếu từ tháng 11 sang T12

11. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Thien Hoa Xem bài
    Bạn phải làm biên bản hủy HĐ thôi bạn , vì theo nguyên tắc không được tấy xóa hoặc sửa chữa trên chứng từ và cũng chưa có văn bản nào cho phép được làm biên bản điều chỉnh .
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi 1987 Xem bài
    Bạn không sửa được đâu, bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn thôi.Nếu bạn viết thiếu hoặc viết thừa thì may ra còn gạch di hay thêm vào rồi đóng dấu treo của Cty thì mới được chấp nhận.Banj làm biên bản huỷ hoá đơn, làm thành 2 bản rồi đưa sếp ký đóng dấu gửi cho bê khách hàng 01 bản nhớ là phải có chữ ký và đóng dấu của cả 2 bên nha bạn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi buikiem1980 Xem bài
    theo minh thì bạn nen huy di vi minh co hỏi cục thue TP HCM roi truong hop ben minh viet sai thi cuc thue van keu huy ko duoc sua. tiec la minh chi den do hoi thoi chu khong co lam van ban.
    Khoản 1.3 mục III phần B thông tư 129/2008/TT-BTC quy định :
    Cơ sở kinh doanh không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp: hoá đơn GTGT sử dụng không đúng quy định của pháp luật như: hóa đơn GTGT không ghi thuế GTGT (trừ trường hợp đặc thù được dùng hoá đơn GTGT ghi giá thanh toán là giá đã có thuế GTGT); không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán; hóa đơn, chứng từ nộp thuế GTGT giả, hóa đơn bị tẩy xóa, hóa đơn khống (không có hàng hóa, dịch vụ kèm theo); hóa đơn ghi giá trị không đúng giá trị thực tế của hàng hóa, dịch vụ mua, bán hoặc trao đổi.

Như vậy hóa đơn viết sai tên người mua không nằm trong quy định trên, nên không cần thu hồi hóa đơn, mà có thể làm biên bản do hai bên mua bán ký, ghi rỏ lý do viết sai và xác nhận đúng tên bên mua.