tiền mặt trên sổ sách của DN

• Thread starter haigiang0
  • Ngày gửi
H

haigiang0

Guest
26/8/09
29
0
1
Ha Noi
các anh chị ơi, cty e cổ phần, vốn góp 2 ty trong khi điều lệ tiền mặt là 5 tỷ
Vậy tren sổ sách e cứ để trên sổ sách cho đủ 5 tỷ có sao ko ah? vì nvậy là chênh quá nhiều so với thực tế nhưng e ko bít làm thế nào cả

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,033
410
83
46
Ninh Thuận
Vậy tren sổ sách e cứ để trên sổ sách cho đủ 5 tỷ có sao ko ah? vì nvậy là chênh quá nhiều so với thực tế nhưng e ko bít làm thế nào cả
Vấn đề này đã tồn tại quá nhiều trên diễn đàn.
Nếu bạn là công ty cổ phần. Vốn điều lệ đăng ký khác với phần góp vốn trên giấy phép. Bạn nhìn cẩn thận lại trên giấy phép thành lập của công ty và hạch toán.

T

ttsp

Trung cấp
5/8/09
82
2
8
Hải Phòng
Vốn điều lệ là 5tỷ thì đương nhiên nguồn vốn chủ sở hữu tối thiểu là 5tỷ
bạn can cứ vào biên bản góp vốn của các thành viên.
Nếu góp tiền mặt thì để tiền mặt, nếu góp tài sản CĐ thì để TS, nếu nợ lại để góp sau thì để ở khoan phải thu nội bộ

N

ngocthanh020989

Guest
2/12/09
9
0
0
34
Thành phố hồ chí minh

vốn thực góp sẽ khác so với phần cam kết góp vốn của các cổ đông. nếu điều lệ ghi 5 tỷ thì vốn sẽ là 5 tỷ. phần chênh lệch đó đôi khi do cổ đông chưa góp đủ thì ghi vào các khoản phải thu thôi.

G

Giap Thi Quynh Nga

Guest
1/10/09
1
0
0
bg
Tôi có một vấn đề cần hỏi: Sau khi kiểm quỹ có chênh lệch thừa và thu tiền bồi thường làm mất dụng cụ tôi đã hạch toán vào các khoản phải thu khác. Đến thời điểm kết thúc năm tài chính tôi chưa biết sẽ xử lý khoản này như thế nào. Các bạn giúp mình với nhé.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA