mua lại ts thuê tài chính?

• Thread starter doremon89
  • Ngày gửi
D

doremon89

Guest
9/12/09
11
0
0
35
da nang
các bạn giúp mình định khoản nv này với:
Trong hợp đồng thuê ts tài chính,bên đi thuê có quyến mua lại ts khi hợp đồng thuê kết thúc với số tiền là 100triệu.
Vậy vào thời điểm bắt đầu thuê,lúc ghi nhận giá trị ts thuê tài chính,thì giá trị 100tr trên có liên quan gì ko?
khi tính nguyên giá ts?
và 100tr này thì có ý nghiã gì trong các năm thuê tài chính ko ạ?
Tiền bảo hiểm ts này hàng năm của bên đi thuê thì hạch toán vào tk nào ạ?
Cảm ơn các bác nghe@

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

hanguyenxxx

Guest
9/12/09
16
0
0
HÀ NỘI
Khi kết thúc HĐ thuê TSCĐ thuê TC thì 100tr đó, đối với bên mua lại TSCĐ thuê TC chính là GTCL của TSCĐ đó. 100tr này không ảnh hưởng tới thời điểm bắt đầu thuê,lúc ghi nhận giá trị ts thuê tài chính
Tiền bảo hiểm ts này hàng năm của bên đi thuê thì hạch toán vào tk 142. hàng tháng PB vào BPSX

D

doremon89

Guest
9/12/09
11
0
0
35
da nang
Khi kết thúc HĐ thuê TSCĐ thuê TC thì 100tr đó, đối với bên mua lại TSCĐ thuê TC chính là GTCL của TSCĐ đó. 100tr này không ảnh hưởng tới thời điểm bắt đầu thuê,lúc ghi nhận giá trị ts thuê tài chính
Tiền bảo hiểm ts này hàng năm của bên đi thuê thì hạch toán vào tk 142. hàng tháng PB vào BPSX

cảm ơn bạn nghe.
Nhưng mình có đọc trong sách là ta tính 100 tr vào công thức tính giá trị hiện tại của khoản thanh toán tiền thuê tối thiểu pv tức là ta ghi nhận giá trị ts thuê tc theo công thức đó.rồi vào nă cuối của hợp đồng thì ta bát đầu phân bổ phần chênh lệch này vào tk
nợ 635
nợ 335
nợ 315
có 111,112,..
mình cúng đang phân vân đây....

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA