Khoản thu hộ được ghi vào tài khoản nào?

• Thread starter giahuong
  • Ngày gửi
G

giahuong

Guest
2/8/04
62
0
0
Truy cập trang
Mình có một khoản thu hộ mà không biết phải hạch toán vào tài khoản nào? Chỉ giúp mình với.
Xin cảm ơn

Khóa học Quản trị dòng tiền
N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
GIAHUONG thân mến, câu hỏi của bạn chưa rõ ý đâu. Bạn phải nói rõ thu hộ đối tượng nào chứ.
Theo mình: thu hộ các đơn vị nội bộ (Cty khác trong cùng TCty, chi nhánh/Xí nghiệp bạn trong cùng Cty mà có tổ chức hạch toán riêng) thì ghi Có 336. Còn thu hộ đơn vị, cá nhân khác (kể cả nhân viên trong DN, chẳng hạn như lãi cổ tức chuyển về cho nhóm CBCNV của DN thông qua tài khoản đơn vị) thì ghi có 338

midu79

midu79

Guest
28/2/05
37
0
0
44
Binh Duong
www.genimex.com.vn
Chà bạn NgânGiang có vẻ cứng cỏi trong lĩnh vực này nhỉ . Bạn giahuong nói rõ hơn chút nhé, mình cũng muốn học hòi chút, thanks

Y

Y Chang Voi

Guest
Chào bạn Gia Huong,
Nếu Cty bạn đang làm có nghiệp vụ thu hộ chi hộ các đại lý thì bạn hạch toán vào 138 vì doanh thu do thu hộ không phải là doanh thu của Cty, bạn phải chi trả lại khoản thu hộ này đó

N

NgânGiang

Cố lên! Cố lên...
10/5/05
202
0
0
21
Trong Mây mù
www.baominh.com.vn
Y Chang Voi nói:
Chào bạn Gia Huong,
Nếu Cty bạn đang làm có nghiệp vụ thu hộ chi hộ các đại lý thì bạn hạch toán vào 138 vì doanh thu do thu hộ không phải là doanh thu của Cty, bạn phải chi trả lại khoản thu hộ này đó
Voi ơi xem lại đi!
Thu hộ có phải ghi nợ TK tiền (111,112) không? Vậy tài khoản đối ứng phải là ghi có phải trả (338). Không lẽ chỗ bạn chỉ dùng 138 cho 2 mục đích phải thuphải trả sao?
Theo mình ghi Nợ 138 là hạch toán ở đơn vị được thu hộ chứ

C

conan77

Trung cấp
4/5/05
91
1
8
47
VN
www.d32tckt.com
Đúng là phải hạch toán qua tài khoản 336..8 nếu như là trường hợp các bác thu hộ đơn vị thành viên, thành viên với nhau hoặc cho đơn vị cấp trên
Trường hợp thu hộ các đối tượng bên ngoài, trong chính đơn vị thì hạch toán qua tài khoản 338.
Trường hợp thu hộ và có biên bản cấn trừ khoản nợ nào đó thì xử lý qua tài khoản 331 hoặc 131.

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
P

phamphuongthuy

Sơ cấp
27/2/05
30
0
6
43
hanoi
Bạn NganGiang nói đúng rồi đấy, ở chỗ mình cũng có khoản thu hộ, chi hộ mình đều hạch toán vào TK338.

C

chuotnhi

Guest
2/5/10
2
0
0
Bắc Ninh
Chào các bạn cty mình cũng có trường hợ này, mong các bạn chỉ giúp minh với nhé.
trên hợp đồng minh xuất hoá đơn là 50 triệu, nhưng có một khoản cty minh chi hộ cho bên cty đối tác là 5 triệu nữa, khoản chi hộ này là được cty minh chi thẳng bằng tiền mặt, và bên đối tác gửi trả bên cty minh khoản chi hộ đó qua ngân hàng bây giờ minh hạch toán thế này các bạn xem mình làm có đúng không nhé.
khi minh xuất hoá đơn : nợ 131: 50triệu/ có 511, có 3331 là 50 triệu đồng thời hạch toán thêm khoản chi hộ là Nợ 131/ có 1388 là 5 triệu , khi bên đối tác gửi trả qua ngân hàng số tiền là 55 triệu mình ghi nợ 112/ có 131/ 55 triệu và ghi nợ 1388/ có 111 là 5 triệu đúng không, các bạn giúp minh với nhé.

xuantham

xuantham

Cao cấp
18/8/05
5,376
652
113
58
TP. Hồ Chí Minh
Chào các bạn cty mình cũng có trường hợ này, mong các bạn chỉ giúp minh với nhé.
trên hợp đồng minh xuất hoá đơn là 50 triệu, nhưng có một khoản cty minh chi hộ cho bên cty đối tác là 5 triệu nữa, khoản chi hộ này là được cty minh chi thẳng bằng tiền mặt, và bên đối tác gửi trả bên cty minh khoản chi hộ đó qua ngân hàng bây giờ minh hạch toán thế này các bạn xem mình làm có đúng không nhé.
khi minh xuất hoá đơn : nợ 131: 50triệu/ có 511, có 3331 là 50 triệu đồng thời hạch toán thêm khoản chi hộ là Nợ 131/ có 1388 là 5 triệu , khi bên đối tác gửi trả qua ngân hàng số tiền là 55 triệu mình ghi nợ 112/ có 131/ 55 triệu và ghi nợ 1388/ có 111 là 5 triệu đúng không, các bạn giúp minh với nhé.

Sai từ chổ này: chi hộ thì ghi Nợ 1388/có 111 chứ, chí tiền thì phải giảm tiền, và vì chi hộ nên phải thu lại , nhưng đây không phải là bán hàng nên dùng tk 1388.
Khi đói tác chuyển trả 55tr thì nó gồm 2 phần: 50tr trả cho hoá đơn, 5tr trả cho khoản chị hộ. Như vậy giảm khoản phải thu khách hàng 50tr, giảm phải thu khác 5tr, đồng thời tiền tăng lên nên ghi Nợ 112: 55tr/Có 131:50tr, Có 1388:5tr.

Khi hạch toán thì hiểu bản chất từng nghiệp vụ phát sinh rồi phân tích coi nó sẽ ảnh hưỏng đến các tk nào rồi hạch toán. Đừng có hạch toán theo kiểu nhớ hình như vây

• Like
Reactions: hoa bồ công anh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA