Cách hạch toán việc sử dụng nguyên vật liệu vào sử dụng cho văn phòng

• Thread starter phuongquydb
  • Ngày gửi
P

phuongquydb

Guest
27/5/13
1
0
1
37
Điện Biên
Các anh chị cho em hỏi một vấn đề này chút ah! em là thành viên mới chưa có nhiều kinh nghiệm, mong các anh chị giúp đỡ nhiều ạ. Em muốn hỏi là mình có thể chuyển các vật tư như giấy in (A 4 ) sang sử dụng cho văn phòng được không, vì bên em là doanh nghiệp quảng cáo có nhiều vật tư nhập về nhưng sử dụng không hết ( theo sổ sách thôi ), bây giờ đang tồn kho nhiều quá em muốn chuyển sang TK 642 có được không, kiểu như hạch toán : Nợ TK 642 có TK 152 liệu như thế có được không, hay phải hạch toán phản ánh cả doanh thu như luân chuyển nội bộ .

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MINA

Quảng cáo/Tài Trợ
Thành viên BQT
Quản lý cao cấp
12/11/03
4,035
410
83
46
Ninh Thuận
Ðề: cách hạch toán việc sử dụng nguyên vật liệu vào sử dụng cho văn phòng

Các anh chị cho em hỏi một vấn đề này chút ah! em là thành viên mới chưa có nhiều kinh nghiệm, mong các anh chị giúp đỡ nhiều ạ. Em muốn hỏi là mình có thể chuyển các vật tư như giấy in (A 4 ) sang sử dụng cho văn phòng được không, vì bên em là doanh nghiệp quảng cáo có nhiều vật tư nhập về nhưng sử dụng không hết ( theo sổ sách thôi ), bây giờ đang tồn kho nhiều quá em muốn chuyển sang TK 642 có được không, kiểu như hạch toán : Nợ TK 642 có TK 152 liệu như thế có được không, hay phải hạch toán phản ánh cả doanh thu như luân chuyển nội bộ .
Bác Quân Sư Quạt Mo đâu rồi nhỉ?

Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian

Bác Quân Sư Quạt Mo đâu rồi nhỉ?
Hú mo là mo có mặt :004:
Đây là trường hợp tiêu dùng nội bộ ===> phải xuất hóa đơn cho vật tư (giấy A4) khi chuyển sang sử dụng cho văn phòng.

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Hú mo là mo có mặt :004:
Đây là trường hợp tiêu dùng nội bộ ===> phải xuất hóa đơn cho vật tư (giấy A4) khi chuyển sang sử dụng cho văn phòng.

Theo mình DN khi mua giấy nhập kho 152 khi xuất ra tùy mục đích sử dụng có 152 nợ 154, 627, 642 .... không cần làm HĐ xuất dùng nội bộ ( trừ trường hợp DN SX ra giấy và dùng giấy đó để dùng nội bộ )

T

TranDanhQuang

Sơ cấp
29/5/13
9
0
0
40
Gia Bình, Bắc Ninh

ko phải xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ, trừ trường hợp nhập giấy đó về là hàng hóa để bán, khi xuất dùng thì mới xuất hóa đơn nội bộ, đây là sự hiểu biết của mình, có gì các bạn chỉ giáo thêm

luongtanyb

luongtanyb

Cao cấp
13/4/11
211
1
18
37
yen bai

theo mình nghĩ thì mua vật tư về là để sử dụng, còn sử dụng ở bộ phận nào thì cũng đúng mà miễn là bạn phân bổ hợp lý là được.
vì bộ phận văn phòng cũng cần đến giâý bút mà. bạn làm như vậy ko có j sai cả. chú ý đưa vào tn cho hợp lý là được

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

ko phải xuất hóa đơn tiêu dùng nội bộ, trừ trường hợp nhập giấy đó về là hàng hóa để bán, khi xuất dùng thì mới xuất hóa đơn nội bộ, đây là sự hiểu biết của mình, có gì các bạn chỉ giáo thêm

Nếu mua về để bán thì không ĐK vào 152 mà vào 156 chứ.

S

ss4ovn

Guest
8/6/10
1
0
0
hcm
Ðề: Cách hạch toán việc sử dụng nguyên vật liệu vào sử dụng cho văn phòng

Mình thấy có 1 trường hợp phổ biến là các dn quảng cáo, in ấn dùng giấy a4 làm vật tư để hoạt động ( in ấn, dùng văn phòng gì đó) thì trong trường hợp: giấy a4 đem về vào 152, thì khi bán thẳng cho khách lẻ ( khách mua lại đơn thuần giấy a4) thì mình hạch toán vậy được không: N156/C152 rồi đem bán đi N632/C156 ( kèm theo bút toán doanh thu).

xuli

xuli

Trung cấp

Mình thấy có 1 trường hợp phổ biến là các dn quảng cáo, in ấn dùng giấy a4 làm vật tư để hoạt động ( in ấn, dùng văn phòng gì đó) thì trong trường hợp: giấy a4 đem về vào 152, thì khi bán thẳng cho khách lẻ ( khách mua lại đơn thuần giấy a4) thì mình hạch toán vậy được không: N156/C152 rồi đem bán đi N632/C156 ( kèm theo bút toán doanh thu).
Bạn này nói đúng đó, mình cũng nghĩ như vậy :)

H

HO Anh Hue

Cao cấp
11/11/11
6,185
1,235
113
Hoa Binh

Nếu DN bán không nhiều ( không KD thương mại ) thì không cần qua TK 156 mà từ 152 sang 632 cũng được.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA