Vấn đề về hóa đơn nhân công trong xây dựng. Help me!!

• Thread starter netbuon
  • Ngày gửi
N

netbuon

Trung cấp
19/3/10
124
1
18
34
cầu diễn
Anh chị trên diễn đàn cho em hỏi ạ!
Bên em có ký HĐ nhận thi công công trình A (không có NVL) với chủ đầu tư. Sau đó bên em lại ký HĐ thuê nhân công với đơn vị B (Tức là bên B xuất hóa đơn nhân công cho bên em)
Vậy bên em có phải làm các thủ tục thanh toán lương, bảng chấm công... với đội nhân công đó không ạ. Hay do bên B làm hết các thủ tục ạ

Khóa học Quản trị dòng tiền
nghiadudaco

nghiadudaco

Cao cấp
21/7/11
1,059
20
38
37
Hải Hậu - Nam Định
Ðề: Vấn đề về hóa đơn nhân công trong xây dựng. Help me!!

Anh chị trên diễn đàn cho em hỏi ạ!
Bên em có ký HĐ nhận thi công công trình A (không có NVL) với chủ đầu tư. Sau đó bên em lại ký HĐ thuê nhân công với đơn vị B (Tức là bên B xuất hóa đơn nhân công cho bên em)
Vậy bên em có phải làm các thủ tục thanh toán lương, bảng chấm công... với đội nhân công đó không ạ. Hay do bên B làm hết các thủ tục ạ
Bên bạn chỉ cần thah toán tiền khi bên B xuất hóa đơn.

duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Nếu bên B' là đơn vị pháp nhân có mã số thuế riêng thì bên B' xuất háo đơn cho cty bạn, bên bạn cũng làm như vậy với chủ đầu tư.
Nếu b' là đội xây dựng thì cty bnaj phải ký hợp đồng với từng cá nhân và khấu trừ thuế TNCN của từng người hoặc Đội trưởng phải ra cơ quan thuế nộp thuế và cơ quan thuế sẽ xuất hóa đơn cho cty bạn.

chudinhxinh

chudinhxinh

Cao cấp
25/10/09
1,751
970
113
TP.Hồ Chí Minh

Bước 1: ký hợp đồng với bên B, khi bên B làm xong thì : làm biên bản xác nhận khối lượng hoàn thành, biên bản nghiệm thu => thanh lý + hóa đơn bên B
Bước 2: hoạch toán
Nợ 154*
Nợ 1331
Có 111,112,331
=> bên bạn ko phải làm các thủ tục thanh toán lương, bảng chấm công... với đội nhân công bên đó, tất cả những cái đó bên B làm hết các thủ tục này

B

binhelectronic

Sơ cấp
15/10/12
0
0
1
hcm

Còn trường hợp bên B là cửa hàng tư nhân ko có mã số thuế thì làm sao các bác /?

thechung

thechung

Manager of RSM Viet Nam

Có 2 cách

- Nếu là công ty có pháp nhân => Hóa đơn là ok

- Nếu không có pháp nhận: Ký hợp đồng và khấu trừ PIT (theo luật thuế TNCN)

Thân