Hạch toán HH, DV không chịu thuế???

• Thread starter thuyhangdinh
  • Ngày gửi
T

thuyhangdinh

Guest
4/2/09
7
0
0
38
Ha Noi
Chào các bạn!:dance2:
Công ty mình là công ty dịch vụ không chịu thuế GTGT đầu ra. Vậy khi mình có thuế GTGT đầu vào thì mình sẽ hạch toán ra sao?Có đưa vào TK 133 không hay hạch toán giống như công ty tính thuế theo phương pháp trực tiếp?
Trên tờ khai thuế hàng tháng, mình không thấy dòng nào thể hiện dòng tổng cộng hay dồn tích của số thuế GTGT đầu vào từ trước tới khi lập báo cáo? Vậy để theo dõi số thuế đó thì mình sẽ theo dõi vào TK nào?
Ai có những lưu ý và hiểu thêm về vấn đề này, chỉ giáo mình với!

Sửa lần cuối:
Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Chào các bạn!:dance2:
Công ty mình là công ty dịch vụ không chịu thuế GTGT đầu ra. Vậy khi mình có thuế GTGT đầu vào thì mình sẽ hạch toán ra sao?
Theo mình thì đưa thuế GTGT đầu vào đó hạch toná vào chi phí, theo mọi người chi phí nào là hợp lý nhất? Theo mình thì tùy mục đích sử dụng của hoá đơn đầu vào để mình hạch toán vào chi phí như thế đúng hai sai?
Về mặt hạch toán thì hạch toán đối với hàng hoá chịu thuế GTGT đầu ra 0% khác với hàng hoá, DV ko chịu thuế như nào? Áp dụng vào công ty mình, thì hạch toán thuế đầu vào có đưa vào TK 133 không hay hạch toán giống như công ty tính thuế theo phương pháp trực tiếp?
Mình đang rắc rối vụ này các bạn tưu vấn giúp mình nhé!

Không thuộc diện chịu thuế là HH, DV chứ không phải là Cty.
Đối với loại HH,DV mà Cty bạn đang KD (diện không chịu thuế GTGT) thì sẽ không phát sinh TK 133.
Phần thuế đầu vào ở các hoá đơn bạn cứ hạch toán như một hoá đơn thông thường (tổng cộng tiền thanh toán chính là giá trị mà bạn phải hạch toán, phát sinh ở đâu hạch toán ở đó).
DN của bạn có xuất khẩu không ?

Sửa lần cuối:
T

thuyhangdinh

Guest
4/2/09
7
0
0
38
Ha Noi
[/COLOR]

Không thuộc diện chịu thuế là HH, DV chứ không phải là Cty.
Đối với loại HH,DV mà Cty bạn đang KD (diện không chịu thuế GTGT) thì sẽ không phát sinh TK 133.
Phần thuế đầu vào ở các hoá đơn bạn cứ hạch toán như một hoá đơn thông thường (tổng cộng tiền thanh toán chính là giá trị mà bạn phải hạch toán, phát sinh ở đâu hạch toán ở đó).
DN của bạn có xuất khẩu không ?
Bên mình là Cty vê y tế bạn ạ, không có nhập khẩu.
Còn một vấn đề nữa các bạn ạ.
Trên Tờ khai GTGT hàng tháng, dv ko chịu thuế thì dòng cuối cùng thuế GTGT khấu trừ chuyển kỳ sau là ko có nhưng ở đây KT vẫn làm có dòng đó ( từ tháng 6-10). Vậy mình làm biên bản điều chỉnh và giải trình khai bổ sung cho 1 tháng 10 lấy dòng tổng cộng hay là mình phải điều chỉnh từ tháng 6? Và điều chỉnh tăng thuế GTGT đầu vào ở chỉ tiêu 19 hay tăng thuế GTGT đầu ra ở chỉ tiêu 35?
Các tháng trước đều là ko chịu thuế đến tháng này PS nghiệp vụ mua bán thiết bị y tế nên thuế suất đầu ra là 5% vậy mình xử lý thế nào đây? Tờ khai thuế sẽ khai như nào?
Mình mới vào tiếp quản cty này nên lĩnh vực mình chưa hiểu rõ lắm, các bạn tư vấn giúp mình với???

B

be con hay cuoi

Guest
8/8/08
18
0
0
Quảng Ninh
khi lam tờ khai, hàng hoá dv mua vào trong kỳ dùng cho KD không chịu thuế thì hoá đơn bạn vẫn tách riêng hàng, thuế như bình thường. Nhung ở tờ khai chỉ tiêu 23 bạn trừ đi phần thuế không được khấu trừ do dùng cho Hđộng không chịu thuế GTGT. Chứ không phải làm như hoá đơn thông thường.
Bạn điều chỉnh thuế từ tháng 6 đến tháng 10 bạn làm 01 biểu điều chỉnh cho tháng 10 thôi.

T

thuyhangdinh

Guest
4/2/09
7
0
0
38
Ha Noi
khi lam tờ khai, hàng hoá dv mua vào trong kỳ dùng cho KD không chịu thuế thì hoá đơn bạn vẫn tách riêng hàng, thuế như bình thường. Nhung ở tờ khai chỉ tiêu 23 bạn trừ đi phần thuế không được khấu trừ do dùng cho Hđộng không chịu thuế GTGT. Chứ không phải làm như hoá đơn thông thường.
Bạn điều chỉnh thuế từ tháng 6 đến tháng 10 bạn làm 01 biểu điều chỉnh cho tháng 10 thôi.
Vậy theo như bạn thì tách số thuế đầu vào được khấu trừ ở chỉ tiêu số 23. Đó là đầu vào còn nghiệp vụ PS đây nữa là thuế đầu ra có loại ko chịu thuế và có loại 5%.Vậy mình cũng tách riêng phần không chịu thuế đưa vào chỉ tiêu 26 còn phần chịu thuế 5% đưa vào chỉ tiêu 30.31. Và tính số thuế còn được khấu trừ hay hoàn lại dựa vào chỉ tiêu 39 và 23.
Và sẽ xảy ra trường hợp thuế GTGT còn được khấu trừ chuyển sang kỳ sau chỉ tiêu 43. Vậy các tháng tiếp theo số thuế này vẫn treo ở chỉ tiêu số 11?

D

dollhoa

Guest
11/9/08
2
0
0
41
Thành phố Hồ Chí Minh
trường hợp này thì trong thông tư có hướng dẫn như sau:
- Trong kỳ khi phát sinh HĐ HHDV đầu vào:
+ kế toán: hạch toán TK 133 và TK tương ứng.
+ Khai thuế: 1. xác định chi phí dùng chung cho cả 2 hoạt động chịu thuế và không chịu thuê; 2. xác định chi phí dùng cho hoạt động chịu thuế; 3. xác định chi phí dùng cho hoạt động không chịu thuê.
- Cuối kỳ:
+ kế toán: làm bút toán kết chuyển số VAT dầu vào không được khấu trừ vào phí.
+ khai thuế làm thêm phụ lục 01-4/GTGT phân bổ VAT được khấu trừ
- Như vậy, cuối kỳ thì TK133 sẽ không còn số dư và tờ khai cũng không còn thuế GTGT được khấu trừ.

T

thuyhangdinh

Guest
4/2/09
7
0
0
38
Ha Noi
trường hợp này thì trong thông tư có hướng dẫn như sau:
- Trong kỳ khi phát sinh HĐ HHDV đầu vào:
+ kế toán: hạch toán TK 133 và TK tương ứng.
+ Khai thuế: 1. xác định chi phí dùng chung cho cả 2 hoạt động chịu thuế và không chịu thuê; 2. xác định chi phí dùng cho hoạt động chịu thuế; 3. xác định chi phí dùng cho hoạt động không chịu thuê.
- Cuối kỳ:
+ kế toán: làm bút toán kết chuyển số VAT dầu vào không được khấu trừ vào phí.
+ khai thuế làm thêm phụ lục 01-4/GTGT phân bổ VAT được khấu trừ
- Như vậy, cuối kỳ thì TK133 sẽ không còn số dư và tờ khai cũng không còn thuế GTGT được khấu trừ.
Cảm ơn chị dollhoa đã chỉ dẫn.
Chị có thể cho em xin thông tư hướng dẫn về vấn đề này được không ạ? Em tìm mà không thấy đâu cả.
Anh Giám đốc bên Công ty em bảo trường hợp này em phải làm 2 hệ thống sổ sách. Dịch vụ chịu thuế 1 hệ thống sổ còn ko chịu thuế lại 1 hệ thống sổ? Em thấy vô lý nhưng vẫn chưa tìm ra thông tư hướng dẫn.
Em hỏi lại chị về phần thuế bên trên. Những chi phí như điện nước ... là chị phí chung cho cả 2 dịch vụ chịu thuế và ko chịu thuế mà từ trước đến giờ em vẫn cho vào chi phí dùng cho dịch vụ ko chịu thuế. Vậy em có phải điều chỉnh gì ko? Và hạch toán trên sổ sách như nào đây?
Chỉ giáo em với nha chị.
Chân thành cảm ơn chị lần nữa. Hehe!!!!!!!!!!!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA