Hạch toán vốn điều lệ dựa vào đâu?

• Thread starter caco3
  • Ngày gửi
C

caco3

Guest
10/8/09
5
0
0
hà nội
cty mình mới thành lập, mình hỏi giám đốc là vốn điều lệ mọi người góp được bao nhiêu rùi để e còn hạch toán vào sổ sách thì xếp bảo vấn đề đó thuộc nội bộ lên anh ấy không nói. Vậy mình biết hạch toán vào sổ thế nào bây giờ..mọi người có cách nào mách cho mình với.:wall:

Khóa học Quản trị dòng tiền
M

MariaHien

Guest
Thường trường hợp những công ty hoạt động theo kiểu " nội bộ" như thế này thì việc vốn đăng ký kinh doanh và vốn thực tế bỏ ra kinh doanh là khác nhau bạn ạ... Có khi làm kế toán nhìn trên sổ tiền mặt còn tồn rất nhiều tại quỹ... nhưng thực tế trong két sắt của Công ty thì không có 1 đồng cắc nào hết.

-> Nhiệm vụ của kế toán ở đây Sếp quy định là để đối phó với cơ quan Thuế thôi bạn ạ, bạn cứ làm sổ sách, các báo cáo đầy đủ cho cơ quan Thuế là sếp mãn nguyện rồi. Kế toán ở đây không đúng với thực tế, không có tính quản trị chút nào đâu bạn.-> Vậy bạn chỉ có cách là tự sử thôi. Tự dựa vào các chứng từ mà làm thôi, đừng mong câu trả lời ở sếp. Thấy cái Giấy phép ĐKKD bao nhiêu thì lập cái phiếu thu tiền góp vốn bấy nhiêu rồi kêu từng thành viên góp vốn ký tên trên phiếu thu đó để hợp thức hoá thôi.

Híc... híc... cơ cực

C

caco3

Guest
10/8/09
5
0
0
hà nội
hic thế mới chết e chứ, bên e vốn điều lệ là 6tỷ, giờ e không biết phải chế biến cái vốn này thế nào..hay là e cho tất vốn đó là tiền mặt được không,vì trong tài khoản của công ty hiện giờ không có tiền.

B

bagia8x

Guest
19/8/09
6
0
0
39
NINH BÌNH
Công ty mình là cty TNHH mới thành lập tháng 10/2009 vốn đăng ký 4tỷ.Sếp jữ quỹ, mình biết thực tế cả quỹ TM và TK chỉ có khoảng mấy trăm triệu, mình chỉ làm sổ sách thôi . Mình đã mua hoá đơn , chưa có đầu ra đầu vào, từ 01/2010 mới chính thức hoạt động. Ai có kinh nghiệm làm sổ sách kiểu như thế này chỉ cho mình với.thanks!

N

ngocfu

Cao cấp
4/12/09
226
4
18
Quận Thủ Đức
hic thế mới chết e chứ, bên e vốn điều lệ là 6tỷ, giờ e không biết phải chế biến cái vốn này thế nào..hay là e cho tất vốn đó là tiền mặt được không,vì trong tài khoản của công ty hiện giờ không có tiền.

Thực tế có nộp vốn điều lệ thì mới được ghi tăng bạn ơi!

M

maihuuhieu

Trung cấp
24/11/09
59
0
0
TPHCM
chào các bạn
căn cứ vào vốn đăng ký trên giấy phép kinh doanh mà hạch toán tăng vốn
lập phiếu thu và hạch toán bình thường: N111/C411
các bạn đừng quan tâm đến việc có tiền thực hay không
thân ái

L

leanchi

Sơ cấp
23/11/09
6
0
0
39
Ha noi
hach toan von chu so huu

cty mình mới thành lập, mình hỏi giám đốc là vốn điều lệ mọi người góp được bao nhiêu rùi để e còn hạch toán vào sổ sách thì xếp bảo vấn đề đó thuộc nội bộ lên anh ấy không nói. Vậy mình biết hạch toán vào sổ thế nào bây giờ..mọi người có cách nào mách cho mình với.:wall:

Mình cũng mới hỏi tư vấn thuế họ nói vốn điều lệ đăng ký bao nhiêu phải đưa tất cả vào nguồn vốn, nếu chưa góp bằng tiền mặt thì treo ở 1388, ( nếu mình cho tất cả là đã thu thì dư tiền mặt rất lớn sẽ rất vô lý) , cả công ty TNHH và cổ phần đều phải làm vậyvì thuế chỉ chấp nhận như vậy. nếu không thì bạn có thể sửa điều lệ là nộp vốn trong nhiều năm thì mỗi năm mình sẽ tăng vào nguồn

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air

Về nguyên tắc, thực tế góp vốn bao nhiêu bạn hạch toán bấy nhiêu, không thể khác được, chết kế toán đấy.

H

hung_galan

Guest
25/7/07
36
0
0
Hanoi
Vốn góp phải là thực góp mới được hạch toán

1. Góp bằng tài sản
2. Góp bằng tiền

Không thể góp qua 1388 được. Tư vấn qua 1388 chết kế toán đó

Còn về việc đối phó với cơ quan thuế, thì bạn phải cân đối sổ sách sau đó lập phiếu thu ghi góp vốn để làm sao quỹ không bị âm, nhưng hạn chế, nên báo cáo lại sếp về vấn đề rủi ro này.

Chúc bạn thành công

M

MrTien

Trung cấp
9/6/09
82
0
0
40
Nha
Theo mình thì nếu VĐL nhỏ thì cứ coi như đã thu đủ. Kế toán phải làm việc rõ với sếp chổ này, thậm chí nếu cần làm 1 cái biên bản nội bộ.

Còn nếu số VĐL quá lớn mà quỹ lại quá nhỏ thì theo mình nên ghi theo thực tế. Thực tết phát sinh như thế nào thì ghi vậy. Nếu ghi tăng VCSH thì sẽ rất vô lý vì không ai lại giữ tiền mặt quá lớn mà không làm gì.

D

DANG KIM YEN

Guest
28/11/09
18
0
0
36
DA NANG
chào cả nhà nhé!cho mình hỏi tí.Công ty mình mới thành lập với vốn điều lệ trên GPĐKKD là 10 triệu đồng (cái này là do trục trặc khi nhờ luật sư làm giấy ĐKKD,luật sư bù nhìn..xui xẻo),kinh doanh cà phê bột-chủ yếu là nghiên cứu thị trường,với vốn đó vẫn đủ để nhập hàng hòa và luân chuyển các lô hàng.Khi cơ quan thuế nghe VĐLệ của cty mình 10triệu ai cũng bất ngờ và...la,họ bảo nên thay đổi VĐLệ tăng lên vì nếu để như thế sẽ khó khăn trong việc kê khai sau này.Mình không biết cơ quan thuế nói thế là khó khăn chỗ nào,và có nên tăng vốn điều lệ không.Mình nghĩ nếu để như vậy thì khai thuế nhỏ lại phù hợp với vốn điều lệ là được chứ.cả nhà giúp mình nhé!thanks....!

T

tuongvi121206

Guest
16/10/07
5
0
1
45
Thanh Oai, Ha Tay
Bạn nói với người của cơ quan thuế đã tư vấn cho bạn rằng họ căn cứ vào đâu mà lại nói như vậy? Không thể trả lời theo cảm tính cho người khác như vậy được.

N

namsbv

Guest
18/1/10
1
0
0
42
hà nội
Mình cũng đang gặp rắc rối trong trường hợp này, theo mình thực tế hiện nay các DN cảu VN đa số là phần vốn VĐL đăng ký chênh lệch quá xa so với phần vốn thực tuế chủ DN bỏ ra KD, một phần cũng vì các chủ DN muốn khoe quy mô KD, nhưng lại làm kế toán khó xử, mà điều này các ông chủ DN cũng có biết tí gì về kế toán đâu, híc.
Theo mình nên hạch toán cho hợp lý, nên duy trì chênh lệch số tiền này ko quá lớn để thuế soi.
Nợ: TK 111: Số tiền hợp lý
Nợ: TK 1388: số tiền còn lại
Có TK 411: theo giấy phép KD

M

mungle

Sơ cấp
10/3/10
7
0
0
37
Binh Duong
Công ty mình đăng ký vốn điều lệ là 1 tỉ nhưng mới góp vốn được khoảng 600 triệu .Mình thấy số tiền đó cũng nhỏ có nên ghi ảo không hay là ghi theo thực tế góp vốn.

thanh nga 87

thanh nga 87

Thành viên ít truy cập
17/11/08
271
1
0
Dưới bầu trời bao la
Vốn góp phải là thực góp mới được hạch toán

1. Góp bằng tài sản
2. Góp bằng tiền

Không thể góp qua 1388 được. Tư vấn qua 1388 chết kế toán đó

Còn về việc đối phó với cơ quan thuế, thì bạn phải cân đối sổ sách sau đó lập phiếu thu ghi góp vốn để làm sao quỹ không bị âm, nhưng hạn chế, nên báo cáo lại sếp về vấn đề rủi ro này.

Chúc bạn thành công

Được mà bạn, thành viên nào trong công ty chưa góp hết vốn như đã đăng ký ta có thể làm văn bản gia hạn đến thời gian nào đó(không lâu :015:)thì sẽ bổ sung vốn mà, :dance2:

H

hienanhdt

Sơ cấp
2/1/10
17
0
0
Hai Phong
Thuế họ xsẽ dựa vào ĐKKD của cty bạn nhưng theo luật DN thì thời hạn góp cvốn của các thành viên là theo cam kết. Nếu bạn treo vào 138 thì khi bạn đi vay thì các khoản chi phí lãi vay sẽ ko đc tính ( VD cty bạn vay tiền ngân hàng chẳng hạn)

T

thachthaokhocnhe

Sơ cấp
3/3/10
20
1
0
hà nội
hihi!
Em cũng là kế toán mới vào nghề và cũng gặp trường hợp tương tự như anh chị.hichic
Công ty em là công ty cổ phần vốn điều lệ là 6tỷ nhưng thực tế vốn góp bây giờ chưa tới 100tr. Công ty mới thành lập ngày 12/2 thời hạn góp đủ vốn điều lệ là 90 ngày kể từ ngày đăng ký kinh doanh. Vậy anh chị cho em hỏi làm như thế nào để hạch toán bây giờ ạ?
Với là giả sử như hết hạn góp đủ vốn mà các thành viên vẫn chưa góp đủ thì em phải làm thế nào?
cảm ơn, cảm ơn!:wall:

tambe

tambe

Trung cấp
24/8/09
124
0
0
hanoi
góp vốn điều lệ theo mình thì hạch toán như sau:Nợ Tk 111/ Có Tk 411.

T

thachthaokhocnhe

Sơ cấp
3/3/10
20
1
0
hà nội
Em không hiểu sao hạch toán qua tài khoản 1388 là chít kế toán?
Theo em được bít thì khi các thành viên cam kết góp:
N TK 1388
C Tk 4118
Khi các thành viên góp thì ghi:
N 111,112,....
C 1388
đến khi nào góp đủ thì ghi kết chuyển nguồn:
N 4118
C 4111
nhưng mà em cũng hơi băn khoăn là nếu hết thời hạn 90ngày mà vẫn chưa góp đủ thì phải làm thế nào? nếu vẫn treo trên 1388 và 4118 như thế có được không?

• Like
Reactions: tranvan1977

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA