cách viết hoá đơn giảm giá hàng bán

• Thread starter doanthingoctran
  • Ngày gửi
D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
các bạn ơi, giúp mìmh với!
vốn là như vầy, mình xuất hoá đơn cho khách hàng từ tháng 9, đơn giá là 15,000đ, nhưng thực ra trên hợp đồng chỉ có 10,000đ thôi, bây giờ phát hiện ra chênh lệch như vậy, bây giờ mình phải xuất hoá đơn điều chỉnh giá, các bạn chỉ mình cách xuất háo đơn cho trường hợp này nhé, mình gắp lắm, các bạn chỉ mình với, cám ơn các bạn nhiều nhiêu

Khóa học Quản trị dòng tiền
Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
vốn là như vầy, mình xuất hoá đơn cho khách hàng từ tháng 9, đơn giá là 15,000đ, nhưng thực ra trên hợp đồng chỉ có 10,000đ thôi, bây giờ phát hiện ra chênh lệch như vậy, bây giờ mình phải xuất hoá đơn điều chỉnh giá, các bạn chỉ mình cách xuất háo đơn cho trường hợp này nhé, mình gắp lắm, các bạn chỉ mình với, cám ơn các bạn nhiều nhiêu

Vì sao trên hợp đồng và hóa đơn lại chênh lệch nhau vậy bạn?nói rỏ tý được ko?.Khi xuất hóa đơn phải dựa vào hợp đồng(nếu có) để xuất.

T

taphuonganh2109

Guest
15/2/08
12
0
0
38
TPHCM
Cty mình cung gặp hoài trường hợp này bạn ơi, bạn làm biên bản điều chỉnh giảm, rồi xuất hóa đơn đơn giá 5.000 kèm chung với biên bản điều chỉnh đó là cty bên kia và thuế sẽ ok thôi bạn ạ (nhớ trên hóa đơn đừng ghi số âm và ở mục diễn gỉai phải ghi chú thêm là xuất điều chỉnh giảm cho hóa đơn nào đó nhé)

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình

theo mình nếu đó là sai sót thì xin huỷ hoá đơn và viết lại, còn không thì trong hợp đồng đó phải nhắc đến việc hưởng chiết khấu hoa hồng, giảm giá thì hoá đơn viết mới hợp lệ. còn việc viết hoá đơn điều chỉnh như bạn kia thì cũng có lý do mới điều chỉnh, nếu là sai sót thì làm biên bản huỷ hoá đơn rồi viết lại chứ điều chỉnh theo lý do như thế nào nhỉ?

C

cinderella36

Guest
14/5/08
31
2
0
38
Quảng Bình
Cty mình cung gặp hoài trường hợp này bạn ơi, bạn làm biên bản điều chỉnh giảm, rồi xuất hóa đơn đơn giá 5.000 kèm chung với biên bản điều chỉnh đó là cty bên kia và thuế sẽ ok thôi bạn ạ (nhớ trên hóa đơn đừng ghi số âm và ở mục diễn gỉai phải ghi chú thêm là xuất điều chỉnh giảm cho hóa đơn nào đó nhé)

theo bạn điều chỉnh giảm của bạn là vì lý do gì? đã có trong hợp đồng với giá 15.000 thì tại sao lại viết hoá đơn 10.000 để rồi điều chỉnh giảm, nếu đó là sai sót thì huỷ hoá đơn viết lại có hơn không!

linhsuonghht

linhsuonghht

Trung cấp
20/9/07
140
1
18
Đồng Nai
Chào bạn! theo PHần B Mục IV điểm 2.9 Quy định trường hợp xuất hóa đơn điều chỉnh giảm như sau:

2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.
Dựa theo quy định trên, bạn không thuộc trường hợp xuất hóa đơn giảm, vì thế tốt nhất bạn nên hủy hóa đơn đó đi nha!
Thân chào!

D

doanthingoctran

Guest
27/11/07
47
0
0
41
TPHCM
cám ơn các bạn đã giúp đỡ, mình ghi sai đơn gí vì khi làm hợp đồng thì vẫn là đơn giá cũ( tháng 3), khi giao hàng tháng 7 nhưng tháng 5 là mặt hàng đó đã lên giá nên người viết hoá đơn viết theo giá đã tăng, cho nên mình muốn xuất lại hoá đơn giảm giá hàng bán, nếu huỷ thì bên cty kia phải nộp toàn bộ số thuế của hoá đơn huỷ ( số tiền thuế lên tới 70 triêu) nên mình tính xuất hoá đơn giảm giá cho họ, các bạn chỉ giúp mình với nhé

T

tommy17483

Guest
17/5/08
7
0
1
hai phong
Giam gia hang ban

Bạn ơi cho minh hỏi phần B mục IV điểm 2.9 là của thông tư hay nghị định nào thế
Chào bạn! theo PHần B Mục IV điểm 2.9 Quy định trường hợp xuất hóa đơn điều chỉnh giảm như sau:

2.9. Cơ sở kinh doanh đã xuất bán, cung ứng hàng hoá, dịch vụ và lập hoá đơn do hàng hoá, dịch vụ không đảm bảo chất lượng, quy cách, kiểu dáng hoặc ghi sai thuế suất phải điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, điều chỉnh thuế suất thuế GTGT thì bên bán và bên mua phải lập biên bản hoặc có thoả thuận bằng văn bản ghi rõ số lượng, quy cách hàng hoá, mức giá tăng (giảm) theo hoá đơn bán hàng (số ký hiệu, ngày, tháng của hoá đơn, thời gian), lý do tăng (giảm) giá, lý do điều chỉnh thuế suất đồng thời bên bán lập hoá đơn điều chỉnh mức giá được điều chỉnh. Hoá đơn ghi rõ điều chỉnh (tăng, giảm) giá bán, (không được ghi số âm (-)), thuế GTGT cho hàng hoá, dịch vụ tại hoá đơn số, ký hiệu... Căn cứ vào hoá đơn điều chỉnh, bên bán và bên mua kê khai điều chỉnh doanh số mua, bán, thuế đầu ra, đầu vào. Trường hợp thuế suất ghi trên hoá đơn bán ra cao hơn thuế suất quy định, nếu không xác định được người mua thì không được lập hoá đơn điều chỉnh thuế GTGT.
Dựa theo quy định trên, bạn không thuộc trường hợp xuất hóa đơn giảm, vì thế tốt nhất bạn nên hủy hóa đơn đó đi nha!
Thân chào!

D

dieuanheco

Sơ cấp
3/6/11
5
0
0
Tp. HCM
Em cung muốn hỏi linhsuonghht PHần B Mục IV điểm 2.9 Quy định trường hợp xuất hóa đơn điều chỉnh giảm là thông tư hay nghị định nào vậy ạ?????

Cho em hỏi trường hợp công ty em giảm cho khách hàng: 5.000.000đồng. Trên hóa đơn và hợp đồng khớp với nhau: 25.000.000 đồng. Nhưng khách hàng chuyển e khoản cho công ty có 20.000.000 đồng
Vậy em phải hạch toán sao vậy mọi người????

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA