Thuế TNMT đối với việc khai thác nước ngầm dùng trong sinh hoạt của công ty

• Thread starter Hoa Huyen
  • Ngày gửi
H

Hoa Huyen

Sơ cấp
17/12/09
14
2
0
tp.HCM
Vừa qua , công ty mình có làm Báo cáo đánh giá tác động môi trường. Trung tâm tư vấn nói để đúng thủ tục, cty phải làm giấy phép xin khai thác nước ngầm ( cty có khoan 1 cái giếng để dùng trong sinh hoạt vì không có nước thuỷ cục)Sau đó, mình được cấp phép khai thác nước ngầm để dùng trong sinh hoạt và PCCC. Vừa rồi trên thuế có yêu cầu mình phải nộp báo cáo và đóng thuế TNMT vì khai thác nước. Mình đã đọc thông tư, nghị định...nơi trang webketoan của bạn Tu Anh. Nhưng vì mình dùng trong sinh hoạt nên không biết tính giá là bao nhiêu, rồi lượng sử dụng là bao nhiêu,áp dụng thuế suất ra sao??? Có bạn nào biết vấn đề này làm ơn chỉ giúp mình với.
Mình đọc trong dự thảo luật Thuế TNMT ( T10/2009) thì thấy có miễn giảm cho TH giống mình, nhưng trong các thông tư hồi năm 2006 thì chẳng thấy nói gì về TH của mình.

Khóa học Quản trị dòng tiền
VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Vừa qua , công ty mình có làm Báo cáo đánh giá tác động môi trường. Trung tâm tư vấn nói để đúng thủ tục, cty phải làm giấy phép xin khai thác nước ngầm ( cty có khoan 1 cái giếng để dùng trong sinh hoạt vì không có nước thuỷ cục)Sau đó, mình được cấp phép khai thác nước ngầm để dùng trong sinh hoạt và PCCC. Vừa rồi trên thuế có yêu cầu mình phải nộp báo cáo và đóng thuế TNMT vì khai thác nước. Mình đã đọc thông tư, nghị định...nơi trang webketoan của bạn Tu Anh. Nhưng vì mình dùng trong sinh hoạt nên không biết tính giá là bao nhiêu, rồi lượng sử dụng là bao nhiêu,áp dụng thuế suất ra sao??? Có bạn nào biết vấn đề này làm ơn chỉ giúp mình với.
Mình đọc trong dự thảo luật Thuế TNMT ( T10/2009) thì thấy có miễn giảm cho TH giống mình, nhưng trong các thông tư hồi năm 2006 thì chẳng thấy nói gì về TH của mình.

Trong phần mềm HTKK có hướng dẫn rất rõ về thuế tài nguyên (phần công cụ và phần trợ giúp) bạn xem và làm theo.

Sửa lần cuối:
NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Nhưng vì mình dùng trong sinh hoạt nên không biết tính giá là bao nhiêu
Theo giá của UBND tỉnh, thành phố.TP- HCM xem tại Quyết định số 77/2007/QĐ-UBND
Trường hợp của bạn không có miễn giảm.

NPT

NPT

Cao cấp
7/6/06
2,083
12
38
53
Rừng Tây Nguyên
Ocean 13

Ocean 13

Đại dương bao la ...
21/8/06
1,154
5
38
Đại Dương
Trường hợp của bạn đúng như NPT nói thì ko được miễn giảm. Bạn làm hồ sơ xin cáp giấy phép khai thác nước nguồn, đương nhiên cty bạn phải lắp đồng hồ nước, khi có Giấy phép khai thác rồi thì bạn đăng ký với cơ quan thuế để nộp thuế tài nguyên nước, đơn giá tính thuế nước nguồn cũng rẻ thôi mà, nếu là nước nguồn thì có 800đ/m3, thuế suất thì tùy theo từng tỉnh nhg cũng chỉ khoảng từ 0% đến 4% tùy theo mục đích sử dụng.
Bạn tham khảo thêm trong Luật Thuế Tài nguyên Số: 45/2009/QH12, ngày 25 tháng 11 năm 2009 và Nghị định Số: 05/2009/NĐ-CP, ngày 19 tháng 01 năm 2009 nhé

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ

Bạn tham khảo nghị định Số: 05/2009/NĐ- CP ,Ngày 19 tháng 01 năm 2009 "Quy định chi tiết thi hành pháp lệnh thuế tài nguyên và Pháp lệnh sửa đổi, bổ sung Điều 6 Pháp lệnh thuế tài nguyên"

Tại phụ lục 1, Biểu thuế tài nguyên tôi thấy có cái này, bạn nghiên cứu xem sử dụng được không:
Phần V.Nước khoáng thiên nhiên, nước thiên nhiên
3.3.Nước thiên nhiên dùng sản xuất nước sạch, dùng phục vụ các ngành nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp và nước thiên nhiên khai thác từ giếng đào, giếng khoan phục vụ sinh hoạt. thuế suất = 0
(Không biết có qui định cho tổ chức hay cá nhân hay không)
Link tải Nghị định và phụ lục (biểu thuế):http://vbqppl.moj.gov.vn/law/vi/2001_to_2010/2009/200901/200901190001
Riêng về Luật thuế tài nguyên có hiệu lực thi hành từ ngày 1.7.2010 (cái này nghiên cứu thực hiện lâu dài)

Sửa lần cuối:
H

Hoa Huyen

Sơ cấp
17/12/09
14
2
0
tp.HCM
Cảm ơn các bạn đã hồi đáp. Sau khi đọc các thông tin của các bạn, mình rút ra các kết luận như sau :
Theo QĐ77/2007,Điều 1. Nay quy định giá tính thuế tài nguyên nước trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh như sau:
- Tài nguyên nước mặt: 2.000 đồng/m3.
- Tài nguyên nước dưới đất: 4.000 đồng/m3.

Còn theo NĐ05/2009, thì thuế suất như sau :
3.3 Nước thiên nhiên dùng sản xuất nước sạch, dùng phục vụ các ngành nông nghiệp, lâm nghiệp, ngư nghiệp, diêm nghiệp và nước thiên nhiên khai thác từ giếng đào, giếng khoan phục vụ sinh hoạt 0

Vì giấy phép mình là khai thác nước dưới đất nên giá : 4.000 đồng/m3 và thuế suất là 0%. Mình nghĩ như vậy thôi, mình cũng đã gọi điện hỏi thăm ở bên Thuế của mình nhưng chưa có trả lời.
Bạn VTM ơi, mình cũng có ý giống như bạn nhưng vì thấy bên thuế gọi điện hối thúc mình đóng thuế nên chắc không hy vọng thuế suất 0%. Nếu không được, chắc là mình chọn mục 3.2 trong phụ lục 1, thuế suất 2% quá.

1

1986

Guest
19/11/08
79
0
6
thien bang hoi
kế toán trong doanh nghiệp khoan khai thác

bà con giúp em với.
cty em mới thành lập và kinh doanh chính là khoan khai thác dưới đất.
nguyên vật liệu chủ yếu là nhân công, thuê máy, xăng dầu. có anh chị nào biết thông tư, nghị định, công văn nào quy định về tỷ lệ nguyên vật liệu đầu vào của ngành này ko a? và sổ sách kế toán thì phải hạch toán như thế nào cho hợp lý nhất?
nếu anh chị nào có công văn hoạc thông tư nào làm ơn gửi giúp em vào mail: xuankt479@gmail.com

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA