Hạch toán tiền lãi chậm trả

• Thread starter khoi1972
  • Ngày gửi
K

khoi1972

Guest
17/4/08
16
0
0
Hà Nội
Chào cả nhà.
Cho mình hỏi, trên HĐKT có thể hiện tính lãi chậm thanh toán và hàng tháng có tính lãi chậm thanh toán của khách hàng nhưng ko xuất hoá đơn. Số tiền lãi này hạch toán thế nào ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
H

huyenxinh2602

Sơ cấp
13/4/09
12
0
1
hà nội
Chào cả nhà.
Cho mình hỏi, trên HĐKT có thể hiện tính lãi chậm thanh toán và hàng tháng có tính lãi chậm thanh toán của khách hàng nhưng ko xuất hoá đơn. Số tiền lãi này hạch toán thế nào ?
Chào bạn!
Khi bạn bán hàng bạn sẽ HT:
Nợ TK 131
Có TK 3331
Có TK 511
Nếu trong trường hợp Kh bên bạn chậm trả (trong 1 năm tài chính) thì bạn sẽ HT như sau:
Nợ TK 111
Có TK 338
Cuối kì bạn KC nó vào DT tài chính:
Nợ TK 338
Có TK 515
Thế bạn nhé! Thân chào

K

khoi1972

Guest
17/4/08
16
0
0
Hà Nội
Thank!
Nhưng cuối năm tiền gốc chưa thu được thì tiền lãi chậm thanh toán có tính vào 515 ko?

X

xuanvo58

Sơ cấp
16/11/09
7
0
1
40
quảng trị
Em chào cac anh,các chị!
Doanh nghiệp của em la doanh nghiệptư nhân thì phải nộp BCTC chậm nhất là 30 ngày hay 90 ngày vậy ah.Em mới đi làm nên chưa bít rõ,mà em đọc ở thông tư 48 cũng không thấy nói rõ lắm.Em mong các anh chị trả lời sơm giúp em với.Em cảm ơn các anh,chị trước!!

Babylon

Babylon

Guest
5/1/08
51
0
6
HCMC
www.sicd.com.vn
Chào cả nhà.
Chào bạn!
Khi bạn bán hàng bạn sẽ HT:
Nợ TK 131
Có TK 3331
Có TK 511
Nếu trong trường hợp Kh bên bạn chậm trả (trong 1 năm tài chính) thì bạn sẽ HT như sau:
Nợ TK 111
Có TK 338
Cuối kì bạn KC nó vào DT tài chính:
Nợ TK 338
Có TK 515
Thế bạn nhé! Thân chào

Theo mình thì:
+ Khi bán hàng bạn sẽ định khoản:
N131
C3331
C511
+ Định kỳ, nếu kh bạn chưa thanh toán tiền hàng, khí đó bạn vẫn tính tiền lãi do chậm thanh toán theo hợp đồng:
N131
C515
->Mấy ý kiến trao đổi cùng với anh em.

D

dinh ngoc trang

Guest
29/10/09
29
0
0
34
HCMC
Chị ơi, theo em biết thì đơn vị kế toán nộp báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm chị ạ

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
Em chào cac anh,các chị!
Doanh nghiệp của em la doanh nghiệptư nhân thì phải nộp BCTC chậm nhất là 30 ngày hay 90 ngày vậy ah.Em mới đi làm nên chưa bít rõ,mà em đọc ở thông tư 48 cũng không thấy nói rõ lắm.Em mong các anh chị trả lời sơm giúp em với.Em cảm ơn các anh,chị trước!!

Gia hạn cuối là ngày thứ 90 sau khi kết thúc năm tài chính bạn nhé!

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
Em chào cac anh,các chị!

Gia hạn cuối là ngày thứ 90 sau khi kết thúc năm tài chính bạn nhé!

Tham khảo:
Chế độ kế toán QD15:
8.2. Đối với các loại doanh nghiệp khác
a) Đơn vị kế toán là doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh phải nộp báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày kết thúc kỳ kế toán năm; đối với các đơn vị kế toán khác, thời hạn nộp báo cáo tài chính năm chậm nhất là 90 ngày;

Chế độ kế toán QD48:
c. Đối với doanh nghiệp tư nhân và công ty hợp danh, thời hạn gửi báo cáo tài chính năm chậm nhất là 30 ngày kể từ ngày kết thúc năm tài chính.

ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!
ừm, đúng rồi, sorry bạn nhé, mình nhầm. hì hì
:1luvu::1luvu:

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Theo mình thì:
+ Khi bán hàng bạn sẽ định khoản:
N131
C3331
C511
+ Định kỳ, nếu kh bạn chưa thanh toán tiền hàng, khí đó bạn vẫn tính tiền lãi do chậm thanh toán theo hợp đồng:
N131
C515
->Mấy ý kiến trao đổi cùng với anh em.
Lãi trả chậm bạn theo dõi là một khoản phải thu khác (138) thích hợp hơn.

newaccounting

newaccounting

Cao cấp
29/6/09
274
2
0
Long An
ngocnobita

ngocnobita

Thật thà và hậu đậu!

Xem nhiều