Hạch toán chi phí bảo hành

• Thread starter nhutrang08
  • Ngày gửi
N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Chào các bạn! Các bạn cho mình làm phiền chút nha
-Cty mình mua bán máy nhập khẩu bảo hành máy cho khách hàng (mình hạch toán theo quyết định 48). Vậy khi mua phụ tùng sửa chữa máy cho khách hàng trong thời gian bảo hành minh hạch toán như thế nào?
-Hiện nay có một số phụ tùng bộ phận kỹ thuật của cty mình sản xuất được để bảo hành máy cho khách, không phải mua. Như vậy khi mua nguyên liệu như sắt thép về để sản xuất phụ tùng bảo hành máy cho khách mình phải hạch toán như thế nào ? (phụ tùng sản xuất chỉ phục vụ cho việc bảo hành máy, không bán). Và Khi xuất kho phụ tùng máy phải hạch toán thế nào? Cần những chứng từ gì để chi phí bảo hành bảo trì được chấp nhận là chi phí hợp lý? Có đăng ký với cơ quan thuế định mức nguyên liệu để sản xuất phụ tùng không?
Cảm ơn các bạn!

Khóa học Quản trị dòng tiền
Hien

Hien

WKTER
Thành viên BQT
18/2/05
4,303
1,509
113
Hà Nội - Thái Nguyên
Chi phí bảo hành lý thuyết là phải trích vào chi phí của kỳ bán hàng. Tuy nhiên nếu thời hạn bảo hành ngắn thì chi phí bảo hành cũng có thể hạch toán vào chi phí của kỳ phát sinh.

Nếu trích trước: Khi trích ghi: N641/C352, khi phát sinh ghi: N352/C152,...

(Xem thêm Thông tư 228/2009).

Chào các bạn! Các bạn cho mình làm phiền chút nha
-Cty mình mua bán máy nhập khẩu bảo hành máy cho khách hàng (mình hạch toán theo quyết định 48). Vậy khi mua phụ tùng sửa chữa máy cho khách hàng trong thời gian bảo hành minh hạch toán như thế nào?

Nếu mua sử dụng ngay thì ghi vào chi phí (nếu không có dự phòng, nếu có dự phòng trừ vào dự phòng phải trả), nếu mua đưa vào kho để sử dụng sau thì khi mua đưa vào TK 152, khi xuất dùng ghi vào chi phí (hoặc dự phòng).

-Hiện nay có một số phụ tùng bộ phận kỹ thuật của cty mình sản xuất được để bảo hành máy cho khách, không phải mua. Như vậy khi mua nguyên liệu như sắt thép về để sản xuất phụ tùng bảo hành máy cho khách mình phải hạch toán như thế nào ? (phụ tùng sản xuất chỉ phục vụ cho việc bảo hành máy, không bán). Và Khi xuất kho phụ tùng máy phải hạch toán thế nào? Cần những chứng từ gì để chi phí bảo hành bảo trì được chấp nhận là chi phí hợp lý? Có đăng ký với cơ quan thuế định mức nguyên liệu để sản xuất phụ tùng không?
Cảm ơn các bạn!

Khi mua vật tư vẫn ghi vào TK 152, khi chế tạo phụ tùng để thay thế ghi vào TK 154 các chi phí phát sinh. Khi nhập lại phụ tùng ghi N152/C154: giá thành phụ tùng nhập kho.

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình
Chi phí bảo hành

Cảm ơn bạn đã giúp mình, nhưng cho mình hỏi là có đăng ký định mức sản xuất phụ tùng để bảo hành với cơ quan thuế không? và khi xuất phụ tùng bảo hành thì gồm những chứng từ gì để chi phí bảo hành được xem là chi phí hợp lệ.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
Chi phí bảo hành lý thuyết là phải trích vào chi phí của kỳ bán hàng. Tuy nhiên nếu thời hạn bảo hành ngắn thì chi phí bảo hành cũng có thể hạch toán vào chi phí của kỳ phát sinh.

Phần chi phí bảo hành thực tế phát sinh không hạch toán trực tiếp giảm 352 mà phải tập hợp qua các TK 621, 622, 627 rồi chuyển qua 154 và sau đó mới hạch toán giảm 352 (nếu không có bộ phận bảo hành độc lập) hoặc ghi nhận khoản phải trả nội bộ : Nợ 352 / Có 336 (nếu có bộ phận bảo hành độc lập)

N

nhutrang08

Trung cấp
8/10/09
52
0
0
Tan bình

(Xem thêm Thông tư 228/2009).

Nếu mua sử dụng ngay thì ghi vào chi phí (nếu không có dự phòng, nếu có dự phòng trừ vào dự phòng phải trả), nếu mua đưa vào kho để sử dụng sau thì khi mua đưa vào TK 152, khi xuất dùng ghi vào chi phí (hoặc dự phòng).

Khi mua vật tư vẫn ghi vào TK 152, khi chế tạo phụ tùng để thay thế ghi vào TK 154 các chi phí phát sinh. Khi nhập lại phụ tùng ghi N152/C154: giá thành phụ tùng nhập kho.

Bạn ơi cho mình hỏi: nếu mua phụ tùng để thay thế cho khách hàng khi bảo hành máy thì khi xuất phụ tùng mình có xuất hoá đơn không? hay chỉ xuất phiếu xuất kho và đưa thẳng vào chi phí

N

nguyenvanruel

Guest
28/11/07
26
0
0
saigon
I. TÌM HIỂU VỀ CASHFIESTA
Các bạn hãy đăng ký thử đi nó sẽ không làm mất thời gian quý báo của các bạn đâu, sao đó chúng ta chay chương trinh CASHFIESTA là xong, sao hai tháng bạn tự động nhận được tiền bàng chuyển khoản. Nếu muốn biết thêm chi tiết các bạn hãy đọc tiếp nhá.
1. Chúng ta sử dụng CASHFIESTA như thế nào ?
Chúng ta phải đăng ký là một thành viên của CASHFIESTA và download chương trình CASHFIESTA về máy tính của mình. Mỗi lần chúng ta lên Internet và mở chương trình CASHFIESTA thì sẽ xuất hiện các mẫu quảng cáo. Bạn yên tâm quảng cáo không che mất các cửa sổ làm việc của bạn đâu mà nó xuất hiện ở trên cùng 'top' hoặc ‘.
2. CASHFIESTA thanh toán tiền cho chúng ta như thế nào?
Lúc mới đầu sử dụng, Cashfiesta sẽ trả bạn phí rất thấp theo 6 bậc tùy vào số đăng ký đặc biệt (Special Offer) mà bạn đạt được, các Special Offer này để chứng tỏ bạn có tham gia và quan tâm tới Cashfiesta. Số Special Offer và tỷ lệ quy đổi theo bậc như sau:
0 Special Offer 0,010 USD/1000 điểm
1 Special Offer 0,040 USD/1000 điểm
2 Special Offer 0,333 USD/1000 điểm
3 Special Offer 0,500 USD/1000 điểm
4 Special Offer 0,660 USD/1000 điểm
5 Special Offer 0,830 USD/1000 điểm
6 Special Offer 1,000 USD/1000 điểm
Gold Club 1,666 USD/1000 điểm
CASHFIESTA thanh toán tiền đến tất cả các quốc gia trên thế giới với hình thức chuyển tiền bằng Séc qua thư bảo đảm. Sau khi nhận Sec các bạn cầm Chứng minh nhân dân của bạn ra ngân hàng Công thương để rút tiền.
3. CASHFIESTA lấy tiền ở đâu để thanh toán cho chúng ta ?
CASHFIESTA thu tiền chủ yếu nhờ tiền quảng cáo của các công ty lớn trên thế giới. Chi phí mà CASHFIESTA trả cho chúng ta chỉ là một phần rất nhỏ so với nó kiếm được.
4. Bạn có thể kiếm được bao nhiêu tiền từ CASHFIESTA ?
Có 3 cách kiếm tiền tùy các bạn:
Cách 1: nếu các bạn chỉ muốn kiếm thêm tiền để trả tiền Internet và chút đỉnh để tiêu vặt thì mỗi lần lên Internet bạn chi cần nhớ chạy chương trình CASHFIESTA, mỗi giờ bạn sử dụng Internet bạn sẽ kiếm được tối đa 600 POINT X tỷ lệ quy đổi theo cấp bậc như trên.
VD: - Nếu bạn chạy 10 giờ/ngày được 6000 POINT, Bạn đã đăng ký thành công 04 cái Special offers thì cashfiesta sẽ tiền cho bạn như sau: 6000x0,66/1000= 3,96 USD. Nếu bạn đăng ký thành công 06 cái Special offers thì cashfiesta sẽ tiền cho bạn như sau: 6000x1/1000= 6 USD. Nếu bạn chưa đăng ký thành công các Special offers thì cashfiesta sẽ tiền cho bạn như sau: 6000x0,01/1000= 0,06 USD!

Cách 2: Nếu bạn nào thực sự quan tâm đến hình thức kiếm thêm thu nhập này và muốn biến nó thành một nguồn thu nhập đáng kể thì ngoài việc sử dụng trực tiếp sử dụng CASHFIESTA bạn phải giới thiệu CASHFIESTA đến thật nhiều người khác, đảm bảo với các bạn sau vài tháng đầu vất vả, đến tháng thứ 3 các bạn sẽ kiếm được những khoảng thu nhập không nhỏ.
5. CASHFIESTA cho chúng ta hưởng hoa hồng khi giới thiệu thêm người khác sử dụng. VD: Bạn giới thiệu thêm 3 ngừơi sử dụng, 3 người mới giới thiệu thêm 3 người khác: Cấp 1: 15%, cấp 2: 7% , cấp 3: 5%, cấp 4: 4%, cấp 5: 3%, cấp 6: 2%, cấp 7 và cấp 8: 1%.
CASHFIESTA trả hoa hồng cho chúng ta chia làm 8 cấp theo tỉ lệ như trên, số người giới thiệu là không hạn chế như trên, như toii hiện tại cấp 1: gần 100 người, cấp 2 cũng được gần 50 người. Hiện nay tôi kiếm được từ việc giới thiệu khoảng trên dưới 10.000POINT/ngày.
II. ĐĂNG KÝ THÀNH VIÊN ĐỂ KIẾM TIỀN NGAY

Rất đơn giản, các bạn đăng ký làm thành viên ở link dưới đây:

Free money making opportunity Sau đó điền các thong tin vào mẫu đăng ký :
Authentication Information
Login: bạn tự chọn, vd: uyvien ( bạn phải nhớ tên sử dụng mà bạn chọn để lần sau có thể đăng nhập vào hệ thống để kiểm tra)
Password: bạn tự đặt, ít nhất 6 ký tự
Verify password : xác nhận lại Password bạn vừa đặt
First, tell us where we can send your checks
First name : Họ và tên đệm

Last name: ghi tên thật ( ban phai ghi ten ho that, can thiet khi nhan tien )
Street address : ghi địa chỉ nhà,( nhớ ghi địa chỉ thật, để CASHFIESTA chuyển SEC nhận tiền )
City : ghi tên thành phố, vd: Ho Chi Minh, Ha Noi
Zip code: Mã bưu chính gồm 5 số. VD hiện nay bạn ở Bà Rịa – Vũng Tàu, có mã bưu chính là 74 (hãy thêm 3 số 0 vào cho đủ 5 số nhé) vậy mã bưu chính bạn ghi là: 74000. Cái này rất quan trọng, nhớ ghi cho đúng nhé. (Tham khảo ở đây Bang ma vung dien thoai va ma Buu Chinh cac Tinh, Thanh pho nó nằm ở cột "Mã bưu chính").như ở hà nội là 10000(thêm 3 số 0 vào sau số 10)
State: not select , không cần chọn, chỉ dùng cho công dân MỸ
Province : ghi tên tỉnh, ở tỉnh nào thì ghi tên tỉnh đó.
Country: Viet Nam
Email address: ghi địa chỉ email, ( nhớ ghi đúng địa chỉ mail của mình )
Verify Email address : ghi lại địa chỉ email
Now, please tell us more about yourself
Year of birth: năm sinh
Education: tuỳ vào bạn
Annual household income: less than $ 20000
Industry: tuỳ bạn thôi
Title: tuỳ bạn thôi
Additional Information: đánh dấu các mục tuỳ bạn chọn
Payment Information: hình thức thanh toán tiền
Preferred check size : chọn 50$
Referral Information:
Referred by: 0933639434 (nhập như vậy để ủng hộ mình nha)
Đánh dấu vào mục I have read and understand the Member Agreement
Nhấn vào Submit Registration để hoàn tất .
Nếu bạn thực hiện đúng các bước và điến đầy đủ thông tin thì sẽ hiện lên hàng chữ Congratulation,Nếu bạn ghi chưa đúng hoặc chưa đầy đủ thì bạn phải kiểm tra lại các thông tin đã điền,chỗ nào chưa đúng nó sẽ báo sai bằng dòng chữ màu đỏ
rồi sau đó các bạn sẽ nhận dc email xác nhận. vào email đó click vào dòng chữ xanh comfirm your membership là dc rùi đó

III. HƯỚNG DẪN SỬ DỤNG CASHFIESTA (Kiếm tiền online)

Sau khi đã hoàn tất việc đăng ký, bạn vào trang web Cashfiesta.com - Earn cash money online, vào mục home, sau do vào members nhập username và password vào để đăng nhập, khi đã vào được trang web bạn kiểm tra hang chữ Download FiestaBar và nhấp chuột vào đó để download CASHFIESTA về.

1. Hướng dẫn chạy chương trình:

Khi bạn vào CASHFIESTA sẽ có một thanh quảng cáo hiện ra ờ phía trên màn hình và trang web của CASHFIESTA hoặc ở phía dưới , bạn có thể tắt trang web này đi chỉ cần thanh CASHFIESTA chạy là đủ. Trên thanh quảng cáo CASHFIESTA có 1 chú bé đội mũ, mặc quần xanh đang ngồi phía góc trái, bạn rê chuột vào là chú bé đứng dậy và đi bộ, như vậy có nghĩa là chương trình đang hoạt động và điểm của bạn sẽ tăng, nếu chú bé đứng đi bộ và ngồi xuống thì bạn phải rê chuột vào để nó đứng dậy đi tiếp. Ô kế bên POINTS là ô tính điểm của bạn, mỗi một giờ trên internet điểm sẽ tăng khoảng 600 điểm, tiếp theo là ở ô REFERAL là ô hiện số người bạn giới thiệu được . Ô kế bên là SETTING là ô để chỉnh sửa chương trình ASHFIESTA.
2. Để được CASHFIESTA thanh toán 1,666 USD cho 1000 điểm không với điều kiện bạn phải là thành viên của câu lạc bộ vàng GOLD CLUB của CASHFIESTA. Khi bạn chưa là thành viên của GOLD CLUB thì CASHFIESTA sẽ trả tiền cho bạn theo 6 cấp tuỳ vào Special offer mà bạn đạt được như đã giới thiệu ở muc I.1, Các Special offer này để chứng tỏ bạn có tham gia và quan tâm CASHFIESTA .

3. Làm cách nào tôi đạt được các SPECIAL OFFER?

Bạn hãy vào :
Free money making opportunity, đăng nhập vào account của mình ,nhấp chuột vào phần SPECIAL OFFER ,bạn sẽ thấy rất nhiều ô quảng cáo nhỏ ở trong trang web,hãy lựa các SPECIAL OFFER cho phép đăng ký Free và có tác dụng trên toàn thế giới (World) (nếu bạn có credit card thì không cần phải quan tâm đến chuyện có free hay không nữa)
bạn chỉ cần nhấp chuột vào đó,một trang web khác sẽ hiện ra ,bạn vào đó đăng ký là thành viên của trang web thì có được 1 SPECIAL OFFER (lưu ý là khi đăng ký bạn phải đang chạy chương trình CASHFIESTA và khai báo địa chỉ email giống với email mà bạn đã đăng ký với CASHFIESTA). Theo tôi thấy thì có rất nhiều các SPECIAL 6,7 cái các bạn kiếm trong đó nha, mỗ thang đều có các SPECIAL OFFERS mới dành cho bạn.

4. Tôi đã đăng ký SPECIAL OFFER làm sao biết mình có được bao nhiêu cái ?

Bạn có thể vào trong account của mình ,rồi nhấn vào phần SPECIAL OFFER DONE , nhưng lưu ý kể từ khi bạn đăng ký SPECIAL OFFER thì khoảng 2 đến 4 tuần sau CASHFIESTA mới kiểm tra được và xác nhận các SPECIAL OFFER của mình và đó cũng là lý do tại sao CASHFIESTA thanh toán tiền cho chúng ta trong vòng 30 ngày kể từ khi đạt được 50$

5. Làm sao để trở thành thành viên GOLD CLUB?: Khó đây! Nhưng vẫn có thể làm được.

Muốn trở thành thành viên GOLD CLUB ban phải có được 3 điều kiện sau : đăng ký được 6 SPECIAL OFFER , kiếm được 10.000 điểm thưởng từ các SPECIAL OFFER và đạt được 133 GPS.

6. Làm sao kiếm được GPS ?

Mỗi ngày bạn sử dụng CASHFIESTA khoảng 30 phút bạn sẽ được 1 GPS,mỗi ngày nếu thành viên của bạn sữ dụng CASHFIESTA và đem lại cho bạn 100 points thì bạn được thêm 1 GPS ,Ngoài ra cuối tháng CASHFIESTA sẽ cộng cho bạn tối đa 15 GPS dựa vào số thành viên mới do bạn giới thiệu , CASHFIESTA sẽ cộng thêm 15 GPS cho bạn dựa vào tổng thời gian các thành viên của mình sử dụng CASHFIESTA.

7. Tại sao hết tháng thì điểm points của tôi lại trờ về 0?

Bạn đừng lo cuối mỗi tháng CASHFIESTA sẽ quyết toán 1 lần và lưu lại điểm của bạn dựa vào số SPECIAL OFFER của bạn để thanh toán tiền cho bạn,khi đó bạn sẽ thấy số tiền của bạn hiện lên ờ bảng tổng kết phía trên.

8. Bao giờ thì CASHFIESTA thanh toán tiền cho tôi?

Khi nào trong tài khoản của bạn có đủ 50$ thì nút PAYMENT REQUEST sẽ hiện lên ,bạn nhấp vào nút đó để yêu cầu thanh toàn tiền ,trong vòng từ 2 đến 4 tuần thì tiền sẽ đến Việt Nam( tru di 2$ tien phi chuyen tien đây là phí tối thiểu).

9. Làm sao để tôi giới thiệu đến mọi người mà xác nhận là do tôi giới thiệu?
Bạn ấn vào “REFER YOUR FRIENDS” CỘT THỨ 2 TỪ BÊN PHẢI QUA, (nếu bạn đã đăng nhập) sẽ thấy ling đường link của bạn. Ví dụ đường link của tôi là: Free money making opportunity bạn hướng dẫn cho họ điền username của họ thay vào tên user của bạn …..(user của tôi: 0982097330) Làm sao để có thể nhanh chóng giới thiệu chương trình CASHFIESTA đến với nhiều người? (cái này dựa trên kinh nghiệm của mình):

IV. PHẦN MỀN TỰ ĐỘNG CLICK DÙM CHO BẠN

- Việc cứ phải canh chừng để nhấp chuột vào thằng nhóc vừa mập vừa lùn "mệt bỏ xừ". Đây là cách khắc phục điều đó.
Nếu cứ phải ngồi để canh cho thằng bé chạy thì bạn vẫn phải làm những công việc buồn tẻ, tốn thời gian.. và như thế Cashfiesta cũng chẳng có
gì khác biệt với các website kiếm tiền trên mạng khác, tôi sẽ cung cấp
cho các bạn 1 chương trình tự động nữa. Bạn hãy vào:

http://www.lmok123.com/easycash/download.htm

bấm vào “English Version” để dowload về một phần mềm, giải nén ra một folder, nhắp đúp vào "cbated.exe" hoặc hình thằng mập để chạy chương trình, bạn hãy bấm vào nút Taskmaster để chương trình bắt đầu điều khiển cho Cashfiesta chạy, khi thấy Cashfiesta bắt đầu nhảy số là được, bạn tiếp tục bấm vào Hide để giấu cái bảng đó đi, phần mềm này chạy cũng khá lâu, khi nó ko chạy nữa thì bạn chỉ việc kích hoạt lại là được. Giờ thì bạn có thể vô tư chơi games, đọc báo, viết blog, học tập... hay làm bất cứ việc gì khác
trên máy.

Còn chờ gì nữa, bạn hãy click:

Free money making opportunity để đăng ký làm thành viên và cùng kiếm tiền online với mình nhé.

Yêu cầu thời gian là trên hết.
Chúc thành công!

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA