Thế nào là "Nợ" và "Có" trong kế toán?

• Thread starter lenahuynh
  • Ngày gửi
L

lenahuynh

Guest
27/12/09
1
0
0
40
tay ninh
:wall::wall:
xin chào các anh chị
em kg phải là nhân viên kế toán trong công ty .vì công ty em chưa tuyển kế toán nên mọi việc do em làm hết
Em chổ kg hiểu là "như thế nào gọi là "nợ "và như thế nào gọi là "có"
ai có thể giái thích cho em với
Cám ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
D

dungnt1959

Trung cấp
16/7/09
179
2
18
TP. HCM
xin chào các anh chị
em kg phải là nhân viên kế toán trong công ty .vì công ty em chưa tuyển kế toán nên mọi việc do em làm hết
Cám ơn mọi người

Chào bạn,
Theo qui định, Cty bạn phải bố trí người làm kế tóan trưởng hoặc phụ trách kế tóan; phải đúng tiêu chuẩn, trình độ chuyên môn & nghiệp vụ (Điểu 48, 49, 50 trong Luật Kế tóan).
Nếu bạn chưa rành về kế tóan thì không nên làm thay khi chưa tuyển được KTT bạn ơi!
Để tìm hiểu về "nợ" và "có", bạn có thể tham khảo sách "Chế độ kế tóan doanh nghiệp & chuẩn mực kế tóan VN" của Nhà Xuất bản Lao động (Ban hành theo QĐ 15) hoặc "Chế độ kế tóan doanh nghiệp nhỏ và vừa" (Ban hành theo QĐ 48) của Nhà Xuất bản GTVT

G

Gia Nhi

Guest
12/5/09
18
0
0
Ha noi
"Nợ" và "Có" thì chưa được định nghĩa cụ thể ntn mà chỉ có quy định TK nào thì dư NỢ và TK nào thì dư CÓ. Để hiểu được bản chất của các TK thì bạn phải đọc sách về kế toán, đầu tiên là sách Nguyên lý kế toán trước rồi mới đến các tài liệu kế toán khác. Kế toán làm không khó nhưng không học thì không làm được đâu.

L

lacda

Guest
28/4/07
1
0
1
TP.HCM
ý kiến của tôi mong giúp gì được cho bạn

Như bạn biết thì công việc của một người kế toán như là một người thư ký vậy, vì phải theo dõi, ghi chép, báo cáo hằng ngày hoặc định kỳ toàn bộ công việc của một đơn vị nhưng khác là ở chỗ ghi theo ngôn ngữ kinh doanh đó chính là phản ánh toàn bộ nghiệp vụ phát sinh sao cho thỏa mãn được công thức: Tổng tài sản = Tổng nguồn vốn. Chính vì vậy nên Ghi chép theo ngôn ngữ kinh doanh hay theo Nợ - Có, là việc phản ánh 2 mặt tài sản và nguồn vốn của Vốn kinh doanh tại đơn vị.

H

HOANGNAM

Cao cấp
17/10/04
1,257
17
38
58
Binh duong
xin chào các anh chị
Cám ơn mọi người
Theo suy nghĩ của nhiều người hiện nay thì từ "Nợ" và "Có" chỉ là sự quy ước để chỉ số dư, số phát sinh bên trái hoặc bên phải của tài khoản kế toán mà thôi. Trước đây (lâu lắm rồi, khoãng hơn 20 năm trước) Thầy Phạm Huyên (ở Hội trí thức yêu nước Tp.HCM) có giải thích các từ Nợ, Có cũng rất hay nhưng tiếc rằng bây giờ đã quên mất !

• Like
Reactions: Lặng Yên
mrhung

mrhung

Nguyễn Trọng Hùng
23/4/08
340
19
18
Hà Giang
webketoan.vn
Nợ và có là hai vế của Tài khoản kế toán, người ta quy định như vậy là để cho kế toán hạch toán các phát sinh của tài khoản theo một trình tự nhất định.
Bạn ko phải dân kế toán chỉ cần hiểu nôm na như vậy, còn nếu bạn muốn hiểu sâu hơn thi bạn nên đăng ký học một lớp kế toán nào đó, học xong phần nguyên lý kế toán bạn sẽ hiểu hết.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
E cũng mới gia nhập làng kế toán. Theo e hiểu nôm na, nợ và có cũng giống như mình đi chợ phải ko. Mình mua rau rồi, có nghĩa là có, nhưng chưa trả tiền, có nghĩa là nợ phải ko. E có gì sai sót, a chị chỉ bảo nhé.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
E cũng mới gia nhập làng kế toán. Theo e hiểu nôm na, nợ và có cũng giống như mình đi chợ phải ko. Mình mua rau rồi, có nghĩa là có, nhưng chưa trả tiền, có nghĩa là nợ phải ko. E có gì sai sót, a chị chỉ bảo nhé.

Không nên hiểu như vậy...:wall:
Tăng bạn nè, đọc xong sẽ hiểu khác.

Đính kèm

• No va Co.pdf
    98.6 KB · Lượt xem: 4,905
  • Like
Reactions: thanh83kw
R

Renichi

Guest
26/10/08
3
0
0
36
tpHCM
Bạn hiểu sai lệch rồi, Nợ và Có không phải như thế...mình nghĩ bạn nên tìm thêm sách để nghiên cứu, khởi đầu có lẽ là cuốn Nguyên lý Kế Toán

N

nguyenductrung

Guest
28/2/10
2
0
0
Hà Nội
Mình nghĩ bạn nên xem và download tài liệu về nguyeen tắc kế toán thì sẽ hiểu được vấn đề đấy. OK.

M

Mau Don

Cao cấp
23/2/10
238
1
0
Hà Nội
E cám ơn các anh chị đã chỉ bảo. E thật linh tinh quá. Phải nghiên cứu lại thôi

O

ohh accountant

Chờ ngày tăng lương ...
18/3/10
43
14
8
34
tp hcm
mình đang học chuyên ngành kế toán - kiểm toán. theo mình biết thì nợ - có được hạch toán như thế này: tài sản tăng thi ghi nợ, giảm thi ghi có. nguồn vốn tăng thì ghi có, giảm thì ghi nợ. tài khoản tài sản chủ yếu là loại 1 và loại 2. còn lại là tk nguồn vốn. tát nhiên có vài tk ưỡng tính ngoại lệ bạn cần phải để ý. hiểu nôm na là vậy. nhưng để ko sai sót thi bạn phải hok đàng hoàng. người học tử tế và nhiều kinh nghiệm đôi khi cũng sai đó.

S

sieucoi

Guest
14/3/10
2
0
0
33
ba la ha dong
ấy ơi!ấy học trường nào thế cho tớ làm quen được hem.tớ là thành viên mới.tớ chẳng có bạn j ka.ấy làm bạn với tớ nhá

H

hathuy86

Guest
12/12/09
23
0
0
Hải Dương
xin chào các anh chị
Cám ơn mọi người

Còn mình thì nghĩ tốt nhất bên bạn nên nhanh chóng tuyển kế toán đi thôi chứ nếu bạn chưa hiểu được thế nào là Nợ và Có thì những cái khác làm sao bạn làm được. Như mình hoc 3 năm ra mà lúc đầu đi làm cũng rối tinh cả lên đấy.

L

loanhd

Guest
20/3/10
1
0
0
haiduong
ban ma lam het vay thi ke toan nhu bon minh ra that nghiep het ah.

M

maunguyen

Guest
13/3/10
9
0
0
bình thạnh, tp hcm
Để có một định nghĩa chính xác về Nơ, Có thì khó lắm bạn ơi mà cũng chẳng ai ngồii định nghĩa cả đâu
Bạn chỉ cần quan tâm xem khi phát sinh nghiệp vụ kế toán thì những tk nào khi tăng ghi nợ, khi giảm ghi có. Những tài khoản nào khi tăg ghi có và khi giảm ghi nợ theo qui định.
Để đảm bảo tổng ts và nguồn vốn bằng nhau.
Và những tk nào có số dư nợ. tk nào có số dư có. và cả những tk ko có số dư nữa
Tốt hơn hết bạn nên đề nghi gđ bạn tìm một kế toán đi chứ ko nên để lâu tình trạng ko có kế toán như vậy
Bạn muốn hiểu hết về các nghiệp vụ nơ có cũng cần một tg dài đó
Bạn co thể tham khảo sách NGUYÊN LÝ KẾ TOÁN

M

myuyen242

Guest
23/7/09
10
0
0
quảng ngãi
Mình k biết bạn có học ngành kế toán hay k, nhưng xem ra ban chưa học qua cái cơ bản của ngành kế toán rồi. Bạn nên tìm sách Nguyên lý kế toán để được biết tường tận nhé. Kế toán k đơn giản như thế đâu.

T

Truong Quang Tu

Guest
Tôi là dân "mù chữ về KT" nên thiển nghĩ thế này:
- Nợ : là cái mà anh hạch toán vào Tôi ( TK) thì anh Nợ tôi
- Có : cái mà Tôi hach toán vào của anh thì tôi Có.
VD: Hạch toán chi tiền từ TK 111 ( Tôi) cho TK 156 (anh) thì:
ghi : - có 111
- nợ 156
Tôi không phải dân KT thứ thiệt nên tự nghĩ cách nhớ đơn giản thế nếu sai đùng cười nhé

P

Phan Vy

Guest
29/9/09
2
0
0
TP HCM
Chào các bạn
Mình đang làm kế toán cho 1 Cty thương mại bao gồm hai Cửa hàng hoạch toán độc lập (Cửa hàng I và II). Do nhu cầu thị trường nên mình phải một số hàng hoá của Cửa hàng II sang Cửa hàng I để bán. Theo nguyên tắc hạch toán bình thường của kế toán, mình sẽ hạch toán như sau:
- Cửa hàng II: N632/C156 và N131/C5111, 333311
- Cửa hàng I: N156/C331
Sếp minh bảo phần doanh thu này là phần ảo nên không muốn phản ánh vào sổ sách kế toán.
Bạn nào có biết thì chỉ cho mình với?

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA