Lương của Giám đốc Cty TNHH 1 Thành viên....... - Trang 2

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 2/3 đầuđầu 123 CuốiCuối
kết quả từ 11 tới 20 trên 23
10,712 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của loantrang
    Địa chỉ
    binh dinh
    Post Thanks / Like
    loantrang vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Lương của Giám đốc Cty TNHH 1 Thành viên.......

Em chào các anh, chị!
    Hiện Cty em đang làm là Cty TNHH 1 thành viên. Em có một thắc mắc nhờ mọi người giúp em với?.
    Theo TT130 về thuế TNDN, thì lương của Giám đốc Cty TNHH 1 thành viên không được tính vào chi phí nhưng em lại đọc được một thông tin cho rằng: "Căn cứ vào Nghị định số 24/2007/NĐ-CP ngày 14/02/2007 của Chínhphủ quy định chi tiết thi hành Luật thuế TNDN thì tiền công, tiền lương của giám đốc Cty TNHH 1 thành viên vẫn được tính vào chi phí hợp lý với điều kiện là giám đốc phải trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hóa, dịch vụ của Cty."
    Vậy nên em không biết làm như thế nào, mong mọi người giúp em rằng lương GĐ Cty em có được tính vào chi phí hợp lý không? Nếu không, vậy thì GĐ cty TNHH 1 tv không có lương hay sao và khoản nào thể hiện lương của GĐ?!Mong sớm nhận được hồi âm của mọi người!Em cảm ơn!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. I'm coming back... Hình đại diện của hoamoclan1
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    hoamoclan1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi kharinbell Xem bài
    bữa trước mình có hỏi bên CQ BHXH thì họ bắt mình phải đóng nên mình cũng ko biết thế nào nữa!

Vậy thì mình không cần trả lương cho GĐ cũng được nhỉ..^^

Cám ơn hoamoclan nhé!
    Họ bắt bạn đóng là đúng rồi vì theo Quyết định 902/QD-BHXH ngày 26 tháng 6 năm 2007 thì có quy định như sau:
    "2.1. Tiền lương, tiền công để tính đóng BHXH, BHYT của người quản lý doanh nghiệp là chủ sở hữu, Giám đốc doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh công ty hợp danh, Chủ tịch hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, thành viên hội đồng quản trị, Tổng Giám đốc, Phó Tổng giám đốc, Giám đốc, phó giám đốc, kế toán trưởng và kiểm soát viên là mức tiền lương do Điều lệ của Công ty quy định nhưng phải được đăng ký với cơ quan quản lý nhà nước về lao động tỉnh, thành phố."

Nhưng theo quy định của thông tư 130/2008/TT-BTC thì "d) Tiền lương, tiền công của chủ doanh nghiệp tư nhân, chủ công ty trách nhiệm hữu hạn 1 thành viên (do một cá nhân làm chủ); thù lao trả cho các sáng lập viên, thành viên của hội đồng thành viên, hội đồng quản trị không trực tiếp tham gia điều hành sản xuất, kinh doanh hàng hoá, dịch vụ."

Như vậy, thì Lương giám đốc của Công ty TNHH 1 thành viên (do cá nhân làm chủ) thì không được tính chi phí lương của họ khi quyết toán thuế thu nhập doanh nghiệp nhưng vẫn phải tính bảo hiểm xã hội nộp cho họ.

Chúng ta không vi phạm luật pháp mà chỉ né thôi......

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của kharinbell
    Địa chỉ
    TpHCM
    Post Thanks / Like
    kharinbell vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Neu nhu luong cua GD khong duoc tinh vao CP thi minh ko can phai tra luong cho ho. Nhu vay minh cung dau can phai dong BHXH cho ho de lam gi?

hoamoclan cho minh y kien nhe!

Cam on

5. I'm coming back... Hình đại diện của hoamoclan1
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    hoamoclan1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Câu hỏi của bạn mình đã trả lời rồi đó; bạn còn thắc mắc gì không? Tốt nhất thì bạn hỏi cơ quan bảo hiểm xã hội thì sẽ có câu trả lời thỏa đáng hơn mình. Vì theo mình đọc Quyết định 902/QD-BHXH ngày 26/6/2007 thì có qui định đó và mình cũng đã trích dẫn lên cho các bạn xem rồi.

Chúng ta không vi phạm luật pháp mà chỉ né thôi......

6. Thành viên cấp cao Hình đại diện của BHN 12A 1
    Địa chỉ
    25Q ly chieu hoang Q6
    Post Thanks / Like
    BHN 12A 1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    cty e là Cty TNHH SÁNG TẠO do chị giám đốc và ba chỉ bỏ vốn vô.cty có 4 người.chị ,kế toán,2 ngưởi giao hàng. vậy lương của chị giám đốc có được tính ko

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của warmrain
    Địa chỉ
    QB
    Post Thanks / Like
    warmrain vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Như vậy theo mình được biết lương của GD đồng thời là chủ của công ty TNHH MTV không tính vào chi phí hợp lý, vậy lúc trả lương mình không cần hạch toán khoản này phải không?
    Một câu hỏi nữa là: Theo BCTC năm trước của cty mình thì chị kế toán cũ hạch toán cả CP tiền lương GD(Cty mình là CTY TNHH 1 TV) trên báo cáo tài chình sau đó chị ấy làm thêm điều chỉnh tăng lợi nhuận trước thuế TNDN trừ khoản chi phí là lương của GD.
    Vậy trong trường hợp này khi nhập số sư ban đầu của năm tiếp theo thì mình lấy số chưa điều chỉnh trên BCTC hay số điểu chỉnh trước thuế TNDN đây?
    Mong các bạn giúp mình với nhé!

Trước khi điều chỉnh thì công ty mình lỗ. Sau điều chỉnh cty mình lãi!
    Ohhhh…Cause I don’t love you babe,
    I don’t need you babe…
    No more and now I love the rain…

8. Già mà ham Hình đại diện của Kế Toán Già Gân
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Kế Toán Già Gân vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    thay đổi nội dung bởi: Kế Toán Già Gân, ngày 11-03-2011 lúc 09:11 Lý do: Xin phép chỉnh lại link, không rõ sao để link tại WKT lại mở không lên!!!

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ngothao2112
    Địa chỉ
    Bình Thạnh -TP.Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    ngothao2112 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Kế Toán Già Gân Xem bài
    Thực sự là sau khi tham khảo 1 loạt bài về lương Giám đốc đồng thời là chủ sở hữu Công ty TNHH MTV em không biết là có nên đưa CP lương GĐ vào Chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế hay không? Theo TT130 ngày 26/12/20008 thì em thấy không được , còn theo công văn 3308 trả lời riêng cho 1 đơn vị thì là được.
    Mặc dù công văn này còn hiệu lực nhưng em thấy trong đó Tổng cục thuế căn cứ vào TT134 để trả lời cho đơn vị, nay TT134 đã được thay thế bằng TT130 rồi, liệu còn được chấp nhận không bác?
    Mong bác giải đáp giúp chứ không năm nay quyết toán thuế nó loại ra em không biết giải trình sao.

10. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngothao2112 Xem bài
    Thực sự là sau khi tham khảo 1 loạt bài về lương Giám đốc đồng thời là chủ sở hữu Công ty TNHH MTV em không biết là có nên đưa CP lương GĐ vào Chi phí hợp lý khi xác định thu nhập chịu thuế hay không? Theo TT130 ngày 26/12/20008 thì em thấy không được , còn theo công văn 3308 trả lời riêng cho 1 đơn vị thì là được.
    Mặc dù công văn này còn hiệu lực nhưng em thấy trong đó Tổng cục thuế căn cứ vào TT134 để trả lời cho đơn vị, nay TT134 đã được thay thế bằng TT130 rồi, liệu còn được chấp nhận không bác?
    Mong bác giải đáp giúp chứ không năm nay quyết toán thuế nó loại ra em không biết giải trình sao.
    Bạn nên làm theo Thông tư 130/2008/TT-BTC (26/12/2008) vì thông tư này có sau công văn 3308/TCT-HT (3/9/2008) và thay thế cho các thông tư 128, 134 ... mà 3308 lấy nó làm căn cứ.
    Về quê cắm câu ...

11. Thành viên cấp cao Hình đại diện của ngothao2112
    Địa chỉ
    Bình Thạnh -TP.Hồ Chí Minh
    Post Thanks / Like
    ngothao2112 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Bạn nên làm theo Thông tư 130/2008/TT-BTC (26/12/2008) vì thông tư này có sau công văn 3308/TCT-HT (3/9/2008) và thay thế cho các thông tư 128, 134 ... mà 3308 lấy nó làm căn cứ.
    Vậy có nghĩa là từ năm 2009 kể từ ngày TT130 có hiệu lực thì khoản lương này không được đưa vào CP hợp lý, còn tất cả trước năm 2009 thì vẫn được đưa vào CP hợp lý. Em hiểu thế có đúng không bác?

12. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Dang Hoa
    Địa chỉ
    Xuan Hoa - Phuc Yen - VPhuc
    Post Thanks / Like
    Dang Hoa vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Đúng đấy mình cũng hỏi mấy bạn bên kiểm toán, các bạn nói bắt đầu năm 2009 thì áp theo TT 130 thì khoản lương của Giám đốc TNHH 1TV ko được coi là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN