Quy định viết hóa đơn GTGT

• Thread starter huongtkt
  • Ngày gửi
H

huongtkt

Guest
Em mới làm kế toán nên còn nhiều điều chưa biết mong được các anh chị giúp đỡ.
Em muốn hỏi chút em có viết 1 hóa đơn GTGT vào ngày chủ nhật thì hóa đơn đó có được hợp lệ không? Và ai có công văn hay thông tư gì quy định về ngày viết hóa đơn cho em xin với !!!!!!!
ThansK!:020:

Khóa học Quản trị dòng tiền
TLX

TLX

Giọt nắng bên thềm
15/6/09
539
17
18
Góc phố dịu dàng
Ui, hóa đơn đâu cần quan tâm đến thứ bảy hay chủ nhật, một số đơn vị vẫn làm việc cả vào chủ nhật mà. Chẳng hạn hóa đơn viết vào mùng 1 tết mới... hơi lạ thôi.
Thân!

H

huongtkt

Guest
Ui, hóa đơn đâu cần quan tâm đến thứ bảy hay chủ nhật, một số đơn vị vẫn làm việc cả vào chủ nhật mà. Chẳng hạn hóa đơn viết vào mùng 1 tết mới... hơi lạ thôi.
Thân!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:
giang3v

giang3v

cowgirl BaVi
21/8/09
586
5
18
Ba Vì - Hà Tây - HN2
Em muốn hỏi chút em có viết 1 hóa đơn GTGT vào ngày chủ nhật thì hóa đơn đó có được hợp lệ không? Và ai có công văn hay thông tư gì quy định về ngày viết hóa đơn cho em xin với !!!!!!!

KO sao đâu bạn àh. Chỉ có những ngày nghỉ quy định của nhà nước thì mình nên tránh đi cho khỏi bị hạch thui. CÒn lại những ngày khác thì ko vđ.

N

nguyen lam ngoc

Trung cấp
cho mình hỏi 1 chút, bên cty mình trước ở địa chỉ A nhưng sau chuyển sang địa chỉ B và có đăng ký văn phòng giao dịch ở địa chỉ B. vậy mình đi mua hàng có được lấy địa chỉ B để viết hóa đơn GTGT ko? bạn nào có tài liệu gì về những quy định viết và cách khắc phục khi viết hóa đơn thì share cho mình với.
thanks alot ^^

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
cho mình hỏi 1 chút, bên cty mình trước ở địa chỉ A nhưng sau chuyển sang địa chỉ B và có đăng ký văn phòng giao dịch ở địa chỉ B. vậy mình đi mua hàng có được lấy địa chỉ B để viết hóa đơn GTGT ko? bạn nào có tài liệu gì về những quy định viết và cách khắc phục khi viết hóa đơn thì share cho mình với.
thanks alot ^^

Bạn tham khảo:
CV của CQ thuế địa phương trả lời DN về vấn đề trên:

Theo hướng dẫn tại Công văn số 1001/TCT-THTK ngày 20/3/2006 của Tổng Cục thuế V/v Giải đáp vướng mắc trong cấp mã số thuế thì cả kho hàng trực thuộc và văn phòng đại diện không có hoạt động kinh doanh thì không thuộc diện được cấp mã số thuế.

Căn cứ hướng dẫn trên, nếu Văn phòng đại diện (VPĐD) của Công ty tại TP. Hồ Chí Minh không trực tiếp bán hàng, không phát sinh doanh thu, không hạch toán đầy đủ, không mã số thuế thì các hoá đơn đầu vào phát sinh tại VPĐD (điện, nước, điện thoại, văn phòng phẩm, công cụ - dụng cụ, xe, ...) ghi tên, địa chỉ, của VPĐD, ghi mã số thuế của Công ty (vì VPĐD không thuộc diện được cấp mã số thuế) được kê khai khấu trừ hàng tháng tại trụ sở chính ở ...

Q

quytda

Cao cấp
10/11/08
1,148
3
38
055
thanks alot ^^
Cty chuyển sang địa chỉ mới đã làm thủ tục đổi GPKD thì hóa đơn GTGT phải ghi theo địa chỉ mới chứ.

L

lienduy2

Trung cấp
26/8/11
91
1
6
37
Hà Nội
www.giatlaonline.com
thanks alot ^^

Theo khoản 2, điều 9, chương II, TT 153/2010/TT-BTC: Phát hành hoá đơn của tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh:
Trường hợp có sự thay đổi địa chỉ kinh doanh, tổ chức, hộ, cá nhân kinh doanh phải gửi thông báo phát hành hoá đơn cho cơ quan thuế nơi chuyển đến, trong đó nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ tiếp tục sử dụng.
Theo điều 25, chương IV, TT 153/2010/TT=BTC: Báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn:
Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân chuyển địa điểm kinh doanh đến địa bàn khác địa bàn cơ quan thuế đang quản lý trực tiếp thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hoá đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi trước ngày gửi thông báo phát hành hoá đơn tới cơ quan thuế nơi chuyển đến (mẫu số 3.10 Phụ lục 3 ban hành kèm theo Thông tư này).

Nếu Công ty bạn đã thông báo với cơ quan thuế thì lấy theo địa chỉ mới nhé.

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
thanks alot ^^

Bạn nói rõ lại chổ màu đỏ chút nhe: địa chỉ B là VPGD, vậy địa chỉ trụ sở chính ở đâu (A, B) ?

Crystal Rose

Crystal Rose

Dịu dàng nhất Web
7/5/11
519
4
0
Hải Dương
HĐ thì bạn viết ngày nào cũng được nhưng phải đúng. Như thế nào là đúng bạn đọc thêm thông tư 153 để hiểu rõ nhé. Thân.

N

nguyen lam ngoc

Trung cấp
trước cty tớ ở địa chỉ A. sau đó chuyển sang địa chỉ B và hiện tại thì đang đóng đô ở B, chỉ trừ HD điện, nước là tên chủ nhà trên hóa đơn, còn phí vệ sinh vẫn là tên cty tớ.^^

G

gekkogekko

Sơ cấp
3/8/11
21
0
0
36
vinh
Cả nhà cho em hỏi tí với ạ: khi viết hóa đơn gtgt thì phần người bán hàng ký ấy, thì là do người xuất hóa đơn (thường là kế toán) ký hay là giám đốc ký vậy ạ, em cảm ơn cả nhà, mong cả nhà giúp đỡ ạ.

S

socolate

Guest
13/5/08
1
0
0
41
ĐỒNG THÁP
Cả nhà cho em hỏi tí với ạ: khi viết hóa đơn gtgt thì phần người bán hàng ký ấy, thì là do người xuất hóa đơn (thường là kế toán) ký hay là giám đốc ký vậy ạ, em cảm ơn cả nhà, mong cả nhà giúp đỡ ạ.

kt kí chỗ đó cũng dc
gd kí cũng dc
ko kí cũng dc

nhưng cũng tùy trường hợp, tùy mô hình của từng cty

cty to, có nhìu nhân viên, nhìu bộ phận, khác cty nhỏ

có khi sếp kí sẵn, để hđ đó, ai bán hàng xuất hđ thì kí ( cô A bán cô A kí <= trách nhiệm cô A , cô B bán - kí <= trách nhiệm của B ) viết sai hay viết khống còn biết lôi đầu ra mà xử chém, hehe

còn cửa hàng nhỏ như e, 1 mình e kí hết, nhưng thường thì cửa hàng nhỏ bỏ trống, chưa thấy ai bắt bẻ

Huynh Tuong Vi

Huynh Tuong Vi

Trung cấp
18/9/09
98
11
18
Quan 7 - TP. HCM

Nếu ở chỉ tiêu người bán hàng có tiêu thức : (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên) thì phải áp dụng theo hướng dẫn của Thông tư 153/2010/TT-BTC
Trích yếu:
d) Tiêu thức “người bán hàng (ký, đóng dấu, ghi rõ họ tên)”
Trường hợp thủ trưởng đơn vị không ký vào tiêu thức người bán hàng thì phải có giấy ủy quyền của thủ trưởng đơn vị cho người trực tiếp bán ký, ghi rõ họ tên trên hóa đơn và đóng dấu của tổ chức vào phía trên bên trái của tờ hóa đơn.

Hiện tại, các vấn đề về hóa đơn, bạn nên đọc kỹ Thông tư 153/2010/TT-BTC.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA