khấu trừ thuế GTGT khi mua hàng đền bù cho DN khác

• Thread starter ktmam
  • Ngày gửi
K

ktmam

Sơ cấp
22/9/08
9
0
0
hà nội
Cả nhà cho em hỏi chút, cty em làm về dịch vụ vận chuyển hàng hóa bằng tàu hỏa. Việc hàng hóa bị hỏng hóc, hao hụt trong quá trình vận chuyển thường xảy ra nhưng đa phần là do bên thứ 3 (vì bên e thuê tàu để chở hàng). Việc đền bù của bên thứ 3 là không có, chỉ xét TH công ty e đền bù cho khách hàng. Có 2 TH sau:
+ TH1: Cty e có mua hàng ở bên ngoài để đền bù thiệt hại cho số hàng hao hụt của khách hàng. Số hàng mua để đền bù có Hóa đơn, cả nhà cho e hỏi thuế GTGT trên HĐ đó có đc khấu trừ k ạ???
+ TH2: Cty e bồi thường bằng cách: Khách hàng xuất HĐ đỏ cho cty e số hàng bị hao hụt đó, có thuế GTGT --> TH này k hiểu cty em làm thế có đc k? và thuế GTGT của HĐ này có đc khấu trừ k???

CP bồi thường cho thẳng vào TK811 có đc không ạ?

Khóa học Quản trị dòng tiền
K

ktmam

Sơ cấp
22/9/08
9
0
0
hà nội
Cả nhà cho em hỏi chút, cty em làm về dịch vụ vận chuyển hàng hóa bằng tàu hỏa. Việc hàng hóa bị hỏng hóc, hao hụt trong quá trình vận chuyển thường xảy ra nhưng đa phần là do bên thứ 3 (vì bên e thuê tàu để chở hàng). Việc đền bù của bên thứ 3 là không có, chỉ xét TH công ty e đền bù cho khách hàng. Có 2 TH sau:
+ TH1: Cty e có mua hàng ở bên ngoài để đền bù thiệt hại cho số hàng hao hụt của khách hàng. Số hàng mua để đền bù có Hóa đơn, cả nhà cho e hỏi thuế GTGT trên HĐ đó có đc khấu trừ k ạ???
+ TH2: Cty e bồi thường bằng cách: Khách hàng xuất HĐ đỏ cho cty e số hàng bị hao hụt đó, có thuế GTGT --> TH này k hiểu cty em làm thế có đc k? và thuế GTGT của HĐ này có đc khấu trừ k???

CP bồi thường cho thẳng vào TK811 có đc không ạ?

Có ai không, giúp e vấn đề này với, thuế GTGT ở đây có đc khấu trừ k ạ?:beer:

NTAC

NTAC

Cao cấp
23/7/07
1,212
12
38
35
In the blue Air
Mình không làm việc này nhưng mình nghĩ có thể được khấu trừ vì trong hợp đồng vận chuyển HH có điều khoản liên quan đến công tác đền bù tổn thất, nếu xảy ra rủi ro bên vận chuyển phải chịu thì những chi phí để khắc phục, đền bù cho đối tác đều là chi phí của của DN nhận vận chuyển do đó, thuế GTGT đầu vào cũng được khấu trừ bình thường.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA