Hướng dẫn hạch toán Công ty Xây lắp Theo quyết định 48 của BTC

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 21
19,653 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của caicocdo
    Địa chỉ
    Phu tho
    Post Thanks / Like
    caicocdo vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hướng dẫn hạch toán Công ty Xây lắp Theo quyết định 48 của BTC

Tôi đang làm kế toán cho một công ty Cổ phần chuyên về xây lắp và san ủi mặt bằng. Tôi đã tìm hiểu về giáo trình hướng dẫn hạch toán của công ty xây lắp nhưng chủ yếu là các sách và giáo trình theo quyết định 15 của bộ tài chính. Tôi Không tìm thấy các sách, giáo trình hướng dẫn hoặc viết về hạch toán công ty xây lắp theo quyết định 48 của BTC. Bạn nào biết đầu sách nào? hoặc giáo trình nào? xin chỉ giúp. Thanks!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên cấp trung Hình đại diện của quangtuanbs
    Địa chỉ
    hanoi
    Post Thanks / Like
    quangtuanbs vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Một câu hỏi hay và vướng mắc giống hệt mình, không ai giúp được bọn mình ah?

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của nnhkt2
    Địa chỉ
    Nam Dinh
    Post Thanks / Like
    nnhkt2 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Sao không làm theo quyết định 15 mà làm theo quyết định 48 làm j ? Có ai bắt đâu ?

5. Thành viên Hình đại diện của vothile
    Địa chỉ
    ba ria vung tau
    Post Thanks / Like
    vothile vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    mình cũng đang tìm giáo trình đó nè. Nếu bạn tìm được thì share cho mình với nhé

6. Thành viên Hình đại diện của npt912
    Địa chỉ
    Thành phố TPHCM
    Post Thanks / Like
    npt912 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Linh10 Xem bài
    minh cung dang tim ne. ban nao co cho minh xin voi nhe.
    Thuờng các công ty có quy mô nhỏ và vừa thường hạch toán theo chế độ kt 48 .
    Thân!

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của phuongphuonga4
    Địa chỉ
    thanh xuan ha noi
    Post Thanks / Like
    phuongphuonga4 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    mình không biết sách nào về xây dựng theo QD 48, nhưng theo mình thì bạn chỉ cần thanh thế TK đầu 62 bằng tài khoán 154 là được, ví dụ bạn tách 1541: CF NVL; 1542: CF nhân công, 1543: CF máy, 1544: CF khác.... như vậy nó quay lại như tài khoản đầu 62 rồi, trước giờ mình vẫn hạch toán như vậy

8. Thành viên Hình đại diện của xuantamdt202
    Địa chỉ
    tp.ho chi minh
    Post Thanks / Like
    xuantamdt202 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    mình là thành viên mới .......!! rất mông mọi người juop đỡ ! mình cung đang làm trong công ty XDCB theo quyết định số 48 mà ko biết nên hạch toánh như thế nào hết ! giống với câu hỏi của bạn " caicocdo ' ý ! rất mong mấy anh chị và các bạn jup đỡ nhé ........! thanks nhìu !!!

9. Thành viên cấp cao Hình đại diện của levanton
    Địa chỉ
    Thành phố mang tên Bác Hồ kính yêu
    Post Thanks / Like
    levanton vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi xuantamdt202 Xem bài
    mình là thành viên mới .......!! rất mông mọi người juop đỡ ! mình cung đang làm trong công ty XDCB theo quyết định số 48 mà ko biết nên hạch toánh như thế nào hết ! giống với câu hỏi của bạn " caicocdo ' ý ! rất mong mấy anh chị và các bạn jup đỡ nhé ........! thanks nhìu !!!
    Về định khoàn kế toán, doanh nghiệp xây lắp cũng không khác gi các doanh nghiệp sx khác. Vì đặc điểm cua dn xây lắp là thời gian thi công dài có nhiều công trinh kéo từ niên độ kế toán này sang nhiều niện độ kế toán sau, số chi tiết đòi hỏi chi tiết hơn vì dụ công trình A sẽ có các chi tiết CP Vật liệu , CP Nhân công, CP máy thi công, CP Sản Xuất chung, Công trình B cũng vậy, thậm chí trong 1 công trình còn chia ra nhiều hạng mục công trình...

10. Thành viên Hình đại diện của tynguyen
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    tynguyen vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    uh, đúng rùi đó, tui cũng đang làm cty xd qd 48 nè, ko bít có anh chị nào có kinh nghiệm về cty xd thì pm tui, ranh tui mời uống cf trao đổi kinh nghiệm nha, thanks: langtubp2000@yahoo.com

11. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tuyetnt31
    Địa chỉ
    viet nam
    Post Thanks / Like
    tuyetnt31 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi phuongphuonga4 Xem bài
    mình không biết sách nào về xây dựng theo QD 48, nhưng theo mình thì bạn chỉ cần thanh thế TK đầu 62 bằng tài khoán 154 là được, ví dụ bạn tách 1541: CF NVL; 1542: CF nhân công, 1543: CF máy, 1544: CF khác.... như vậy nó quay lại như tài khoản đầu 62 rồi, trước giờ mình vẫn hạch toán như vậy
    Đúng như bạn nói, bên mình cũng làm theo quyết định 48, và cũng làm như vậy để theo dõi chi tiết.