Quỹ khen thưởng phúc lợi được phép chi cho những việc gì?

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

kết quả từ 1 tới 9 trên 9
15,978 lượt xem
  1. Thành viên Hình đại diện của Ton Phuong Linh
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Ton Phuong Linh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Quỹ khen thưởng phúc lợi được phép chi cho những việc gì?

Các ban cho mình hỏi, Công ty mình có 1 khoản chi mua bánh chưng, giò chả Tết cho CBVN công ty, vậy mình hạch toán khoản đó vào quỹ khen thưởng, phúc lợi có được ko? Và những khoản chi từ quỹ khen thưởng, phúc lợ có cần phải có hóa đơn ko?

Cho mình hỏi thêm nữa là: Quỹ khen thưởng, phúc lợi được chi cho những việc gì? Có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không?

Bạn nào biết giúp mình với nhé!

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của Ton Phuong Linh
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Bạn nào biết trả lời giúp mình với. Bên mình đã chi rồi mà không biết phải làm thế nào với khoản chi đó. Nếu như đưa vào chi phí bằng tiền cho người lao động thì lại phải nộp thuế TNCN, mà mình ko muốn như vậy?
    Các bạn thử xem giúp mình, quỹ KTPL chi cho những việc gì là hợp lý với.

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngoczung
    Địa chỉ
    quận 1 - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    ngoczung vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    04-03-2010, 09:43 #3
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ton Phuong Linh Xem bài
    Các ban cho mình hỏi, Công ty mình có 1 khoản chi mua bánh chưng, giò chả Tết cho CBVN công ty, vậy mình hạch toán khoản đó vào quỹ khen thưởng, phúc lợi có được ko? Và những khoản chi từ quỹ khen thưởng, phúc lợ có cần phải có hóa đơn ko?

Cho mình hỏi thêm nữa là: Quỹ khen thưởng, phúc lợi được chi cho những việc gì? Có văn bản nào hướng dẫn cụ thể không?

Bạn nào biết giúp mình với nhé!
    Chào bạn:
    + Khoản chi mua bánh chưng, giò chả Tết cho CBVN công ty: HT quỹ PL. Tất cả phát sinh 2 quỹ này đều cần có chứng từ (Bảng kê danh sách nếu khen thưởng) và hoá đơn (nếu mua hàng).
    + Quỹ KT và PL dùng cho công tác khen thưởng, khuyến khích lợi ích vật chất, phục vụ nhu cầu phúc lợi công cộng, cải thiện và nâng cao đời sống cật chất, tinh thần của người lao động.
    - Quỹ KT dùng để khen thưởng
    - Quỹ PL dùng để đầu tư và mua sắm tài sản sử dụng vào hoạt động PL, trợ cấp khó khăn CNV, nghỉ mát, hoạt động phong trào văn nghệ + TDTT, ủng hộ thiên tai+ từ thiện.
    + Bạn tham khảo TK 431 trong QĐ 48 hoặc 15 nhé.
    thay đổi nội dung bởi: ngoczung, ngày 04-03-2010 lúc 09:49

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngoczung
    Địa chỉ
    quận 1 - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngoczung Xem bài
    Chào bạn:
    + Khoản chi mua bánh chưng, giò chả Tết cho CBVN công ty: HT quỹ PL. Tất cả phát sinh 2 quỹ này đều cần có chứng từ (Bảng kê danh sách nếu khen thưởng) và hoá đơn (nếu mua hàng).
    + Quỹ KT và PL dùng cho công tác khen thưởng, khuyến khích lợi ích vật chất, phục vụ nhu cầu phúc lợi công cộng, cải thiện và nâng cao đời sống cật chất, tinh thần của người lao động.
    - Quỹ PL dùng để đầu tư và mua sắm tài sản sử dụng vào hoạt động PL, trợ cấp khó khăn CNV, nghỉ mát, hoạt động phong trào văn nghệ + TDTT, ủng hộ thiên tai+ từ thiện.

6. Thành viên Hình đại diện của Ton Phuong Linh
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn bạn đã trả lời mình, vậy mình sẽ lấy hoá đơn mua bánh chưng, giò, chả để hạch toán vào quỹ phúc lợi. Tuy nhiên số bánh chưng, giò chả bên mình mua còn đi biếu cả những đối tác thân thiết thì nên số lượng trong hoá đơn kê hơi nhiều so với số nhân viên hiện có ở công ty, vậy khoản chi này có hợp lý không? Và nội dung HD ghi rõ là bánh chưng, giò, chả, số lượng có sao ko?
    Bạn trả lời giúp mình với nhé!

7. Thành viên cấp trung Hình đại diện của quytrong
    Địa chỉ
    Nhà em
    Post Thanks / Like
    quytrong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    04-03-2010, 10:32 #6
    *Quỹ khen thưởng dùng để khen thưởng cho cá nhân , tập thể (trong và ngoài DN) có thàng tích đóng góp vaà sự hoạt động và phát triển DN
    *Quỹ phúc lợi: dùng cho mục đích phúc lợi tập thể DN: cải thiện và năng cao đời sống vật chất tinh thần của người lđ, chi cho các hđộng thể thao, VH, phúc lợi công cộng cuả tậpt thể người lđộng DN, chi cho các hđộng từ thiện, phúc lợi XH công cộng.

8. Thành viên cấp trung Hình đại diện của ngoczung
    Địa chỉ
    quận 1 - TP. HCM
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ton Phuong Linh Xem bài
    Cảm ơn bạn đã trả lời mình, vậy mình sẽ lấy hoá đơn mua bánh chưng, giò, chả để hạch toán vào quỹ phúc lợi. Tuy nhiên số bánh chưng, giò chả bên mình mua còn đi biếu cả những đối tác thân thiết thì nên số lượng trong hoá đơn kê hơi nhiều so với số nhân viên hiện có ở công ty, vậy khoản chi này có hợp lý không? Và nội dung HD ghi rõ là bánh chưng, giò, chả, số lượng có sao ko?
    Bạn trả lời giúp mình với nhé!
    Đối với phần quà biếu bên ngoài, bạn lấy hoá đơn ghi nội dung là "ăn uống" và hạch toán vào TK 642.

9. Thành viên Hình đại diện của Ton Phuong Linh
    Địa chỉ
    Ha Noi
    Post Thanks / Like
    Cảm ơn các bạn đã nhiệt tình trả lời giúp mình, vậy mình sẽ lấy hoá đơn bánh chưng, giò chả mua cho CBNV công ty để hạch toán vào quỹ KTPL, phần còn lại mình sẽ kiếm hoá đơn khác thay thế vậy. Thanks các bạn nhiều nhé!

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của vuthivan39
    Địa chỉ
    thai nguyen
    Post Thanks / Like
    vuthivan39 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi ngoczung Xem bài
    Chào bạn:
    + Bạn tham khảo TK 431 trong QĐ 48 hoặc 15 nhé.