Công văn xin làm theo quyết định 48

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 17
10,774 lượt xem
  1. Thành viên cấp cao Hình đại diện của BHN 12A 1
    Địa chỉ
    25Q ly chieu hoang Q6
    Post Thanks / Like
    BHN 12A 1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Công văn xin làm theo quyết định 48

cty e thành lập tháng 05/2008.năm 2008 và 2009 kế toán cũ làm theo quyet61 định 15.nhưng cty e nhỏ lắm thấy làm theo quyết định 48 cho khoẻ ( năm 2010), nhưng ko biết lúc trước đã đăng ký theo quyết định nào.bây giờ e muốn thay đổi.Anh chị nào có mẫu công văn này, hay có thể hướng dẫn xin giúp dùm e !
    email: lethi_thuyan@yahoo.com

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    VTM vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi BHN 12A 1 Xem bài
    cty e thành lập tháng 05/2008.năm 2008 và 2009 kế toán cũ làm theo quyet61 định 15.nhưng cty e nhỏ lắm thấy làm theo quyết định 48 cho khoẻ ( năm 2010), nhưng ko biết lúc trước đã đăng ký theo quyết định nào.bây giờ e muốn thay đổi.Anh chị nào có mẫu công văn này, hay có thể hướng dẫn xin giúp dùm e !
    email: lethi_thuyan@yahoo.com
    Chuyển 48 là đúng. Nếu tiếp tục sử dụng QD 15 thì chắc phải y/c nhà cung cấp PMKT sửa lại PM theo 244.
    CV nè bạn.
    File Kèm Theo File Kèm Theo
    Về quê cắm câu ...

4. Yes, I can ! Hình đại diện của Marlboro
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    Marlboro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Doanh nghiệp nhỏ và vừa muốn thực hiện theo quyết định 15/2006/QD-BTC phải làm công văn thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp và phải thực hiện ít nhất là 2 năm và khi chuyển lại thực hiện theo Quyết định 48/2006/QĐ-BTC cũng chỉ cần thông báo lại cho cơ quan thuế. Nếu đã vừa đủ 2 năm thì làm một cái thông báo đến cơ quan Thuế quản lý trực tiếp là ổn.

5. Thành viên cấp trung Hình đại diện của tranthuyduongvt
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    tranthuyduongvt vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    01-04-2010, 15:33 #4
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Marlboro Xem bài
    Doanh nghiệp nhỏ và vừa muốn thực hiện theo quyết định 15/2006/QD-BTC phải làm công văn thông báo cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp và phải thực hiện ít nhất là 2 năm và khi chuyển lại thực hiện theo Quyết định 48/2006/QĐ-BTC cũng chỉ cần thông báo lại cho cơ quan thuế. Nếu đã vừa đủ 2 năm thì làm một cái thông báo đến cơ quan Thuế quản lý trực tiếp là ổn.
    Công ty mình là công ty có quy mô VỪA. Mình vô làm từ năm 2008, và thấy KT cũ hạch toán theo QĐ15 từ năm 2007 (trước đó làm theo QĐ 1141), và chưa có thông báo gửi cho cơ quan Thuế.
    Vậy h mình phải làm sao để vừa không bị phạt mà vẫn được bên thuế chấp nhận. Cty mình cũng đã hạch toán theo QĐ15 3 năm rôi. Bây h mà mình nộp thông báo không biết thế nào??? (Mọi báo cáo mình đã hạch toán theo QĐ15 nên mình vẫn muốn tiếp tục làm theo QĐ15).
    Tks all.

6. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tranthuyduongvt Xem bài
    Công ty mình là công ty có quy mô VỪA. Mình vô làm từ năm 2008, và thấy KT cũ hạch toán theo QĐ15 từ năm 2007 (trước đó làm theo QĐ 1141), và chưa có thông báo gửi cho cơ quan Thuế.
    Vậy h mình phải làm sao để vừa không bị phạt mà vẫn được bên thuế chấp nhận. Cty mình cũng đã hạch toán theo QĐ15 3 năm rôi. Bây h mà mình nộp thông báo không biết thế nào??? (Mọi báo cáo mình đã hạch toán theo QĐ15 nên mình vẫn muốn tiếp tục làm theo QĐ15).
    Tks all.
    Khi có thay đổi (từ 15 sang 48 hoặc từ 48 sang 15) bạn mới làm cái thông báo trên, còn không thì thôi, không ai phạt mấy vụ này.

(Trước đó QD 1141 tương đương VVL, việc thay đổi từ chế độ kế toán theo QD 1141 sang chế độ kế toán theo QD 15, là do chính sách bắt buộc, không phải do DN quyết định)
    Quyết định số 15/2006/QĐ-BTC, ngày 20/03/2006.
    Về việc ban hành Chế độ Kế toán doanh nghiệp
    ...........
    Quyết định này thay thế Quyết định số 1141TC/QĐ/CĐKT ngày 01-11-1995 của Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành “Chế độ kế toán doanh nghiệp”; Quyết định số 167/2000/QĐ-BTC ngày 25/10/2000 của Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành
    Yên tâm mà theo cái mình vẫn muốn tiếp tục nhe.
    Về quê cắm câu ...

7. Thành viên cấp cao Hình đại diện của Ninhan
    Địa chỉ
    TP.HCM
    Post Thanks / Like
    Ninhan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-04-2010, 15:24 #6
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi VTM Xem bài
    Chuyển 48 là đúng. Nếu tiếp tục sử dụng QD 15 thì chắc phải y/c nhà cung cấp PMKT sửa lại PM theo 244.
    CV nè bạn.
    cho mình hỏi, nếu mình quay lại sd theo QD 48 thì có phải điều chỉnh lại PM khi trước kia dùng QD 15 k?

8. Điều hành cao cấp Hình đại diện của VTM
    Địa chỉ
    TÂY NAM BỘ
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add VTM on Facebook
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ninhan Xem bài
    cho mình hỏi, nếu mình quay lại sd theo QD 48 thì có phải điều chỉnh lại PM khi trước kia dùng QD 15 k?
    Bạn đang xài PM theo QD 15, bạn phải nâng cấp theo 244, còn quay về 48 thì thay mới PM luôn (trường hợp này nâng cấp PM theo 244 vẫn rẽ hơn mua mới PM theo 48)
    Về quê cắm câu ...

9. Thành viên Hình đại diện của lenhung0607
    Địa chỉ
    55/347 quang trung f12 q go vap
    Post Thanks / Like
    lenhung0607 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-04-2010, 16:12 #8
    công ty của em là cty cp thành lập 31/1/2010 bắt đầu khai báo thuế tháng 2 em đã làm xong hồ sỏ ban đầu.bên em vốn đầu tư 30 tỷ mà em áp dụng theo quyết đinh 48 ( áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ). giờ em có thể làm công văn xin chuyển qua đế áp dụng sổ sách theo qd 15 dc ko a? áp dụng như vậy có sai luật ko a? xin hãy giúp em vì em mới đi làm nên còn ít kinh nghiệm lắm. Mong các anh chị giúp đỡ. em cảm ơn.

10. Thành viên Hình đại diện của annangmuonmang1
    Địa chỉ
    tphcm
    Post Thanks / Like
    annangmuonmang1 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cty em năm 2009 làm theo hình thức NKSC giờ em muốn chuyển sang hình thức NKC em phải làm như thế nào ạ?có anh chị nào biết giúp em với mình lên Thuế đăng ký lại có phải mang theo giấy tờ gì ko ạ?

11. Thành viên Hình đại diện của noel
    Địa chỉ
    tp hcm
    Post Thanks / Like
    noel vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi tranthuyduongvt Xem bài
    Tks all.
    Bạn làm thông báo bổ sung gởi Chi cục thuế, khôhg ai phạt gì đâu bạn..
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Ninhan Xem bài
    Các mẫu báo cáo trong QD 15 sẽ chi tiết nhiều hơn QD 48, nên bạn cần chỉnh lại phần mềm để in ra đúng theo mẫu qui định.

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi lenhung0607 Xem bài
    công ty của em là cty cp thành lập 31/1/2010 bắt đầu khai báo thuế tháng 2 em đã làm xong hồ sỏ ban đầu.bên em vốn đầu tư 30 tỷ mà em áp dụng theo quyết đinh 48 ( áp dụng cho doanh nghiệp vừa và nhỏ). giờ em có thể làm công văn xin chuyển qua đế áp dụng sổ sách theo qd 15 dc ko a? áp dụng như vậy có sai luật ko a? xin hãy giúp em vì em mới đi làm nên còn ít kinh nghiệm lắm. Mong các anh chị giúp đỡ. em cảm ơn.
    Nếu vốn điều lệ Cty bạn trên 10 tỷ nhưng tổng số lạo động ký hợp đồng trên 6 tháng <100 người ( mình khôg nhớ chính xác ) thì bạn vẫn là CTy nhỏ và vừa mà bạn ( theo TT 03/2009/TT-BTC, ngày 13/01/2009 của Bộ Tài chính. nay là tt 39/2010/TT-BTC ngày 22/03/2010 của Bộ TC).
    Bạn yên tâm áp dụng QD 48 nha. Hoặc bạn có thể áp dụng Qd 15 cho Dn lớn nhưng vẫn hưởng đầy đủ ưu đãi dành cho DN vừa và nhỏ..

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi annangmuonmang1 Xem bài
    Cty em năm 2009 làm theo hình thức NKSC giờ em muốn chuyển sang hình thức NKC em phải làm như thế nào ạ?có anh chị nào biết giúp em với mình lên Thuế đăng ký lại có phải mang theo giấy tờ gì ko ạ?
    Bạn làm công văn thông báo chuyển sang hình thức NKC từ 01/01/2010 gởi chi cục thuế là xong...( Bắt buộc áp dụng 1 hình thức ghi sổ thống nhất cho ít nhất là 1 năm tài chính nha bạn..).

Cty...
    Kinh goi...
    Hiện tại Dn đang áp dụng hình thức....
    Kể từ...DN áp dụng hình thức NKC
    Hình thức kế toán: kế toán trên máy theo hình thức ghi sổ NKC..

Đơn vị cam kết..
    ký tên Đại diện pháp luật