1% đoàn phí công đoàn có trừ khi tính thuế TNCN không?

• Thread starter NguyễnHạnhUyên
  • Ngày gửi
N

NguyễnHạnhUyên

Cao cấp
24/8/07
214
3
18
Hà nội
Cả nhà cho hỏi 1% đoàn phí công đoàn do người LĐ nộp có đc trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNCN không?

Khóa học Quản trị dòng tiền
Kế Toán Già Gân

Kế Toán Già Gân

Già mà ham
Cả nhà cho hỏi 1% đoàn phí công đoàn do người LĐ nộp có đc trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNCN không?

Topic "1% đoàn phí công đoàn có trừ khi tính thuế TNCN không?" của bạn đã tạo mới tại chuyên mục Kế toán lương và các khoản tính theo lương và tôi đã chuyển vào tại đây http://webketoan.vn/forum/showthread.php?p=630778#post630778 - Tổng hợp các câu hỏi về: BHXH, BHYT, KPCĐ. Lý do: Tránh rải rác, tản mạn nhiều topic. Mong bạn thông cảm

Từ từ đi bạn ơi, sẽ có thành viên trả lời cho bạn thôi. Để Admin, SMOD hoặc MOD vào trả lời mãi thì thành viên lại phê bình là thành viên không có cơ hội trợ giúp, viết bài.

Tôi xin phép nêu trước để bạn, cùng các thành viên suy nghĩ thêm cho trường hợp bạn vướng mắc: (Không thấy đề cập KPCĐ)

Thông tư 02/2010 cũng quy định giảm trừ đối với 2 khoản bảo hiểm bắt buộc.

Thứ nhất, cá nhân cư trú có thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công đóng các khoản bảo hiểm bắt buộc theo quy định của Bộ Luật Lao động, Luật Bảo hiểm xã hội được trừ các khoản bảo hiểm này vào thu nhập chịu thuế trước khi tính thuế. Tiền đóng bảo hiểm của năm nào được trừ vào thu nhập chịu thuế của năm đó.

Thứ hai, cá nhân người nước ngoài là đối tượng cư trú tại Việt Nam, người Việt Nam là cá nhân cư trú nhưng làm việc tại nước ngoài có thu nhập từ kinh doanh, từ tiền lương, tiền công ở nước ngoài tham gia đóng các khoản bảo hiểm bắt buộc theo quy định của quốc gia cá nhân cư trú mang quốc tịch tương tự quy định của pháp luật Việt Nam như bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm trách nhiệm nghề nghiệp bắt buộc và các khoản bảo hiểm bắt buộc khác (nếu có) thì được trừ các khoản phí bảo hiểm đó vào thu nhập chịu thuế từ kinh doanh, tiền lương, tiền công khi tính thuế TNCN.

Cá nhân thuộc các đối tượng được giảm trừ vừa nêu phải có chứng từ chứng minh đã nộp các khoản bảo hiểm bắt buộc theo quy định của nước ngoài. Chứng từ chứng minh gồm: chứng từ thu tiền của cơ quan bảo hiểm hoặc xác nhận của cơ quan chi trả thu nhập về số tiền bảo hiểm đã khấu trừ, đã nộp (trường hợp cơ quan chi trả nộp thay).

Cá nhân người nước ngoài và người Việt Nam có tham gia đóng góp các khoản bảo hiểm nêu trên ở nước ngoài sẽ được tạm giảm trừ ngay vào thu nhập để khấu trừ thuế trong năm (nếu có chứng từ) và quyết toán theo số chính thức khi hết năm; trường hợp không có chứng từ để tạm giảm trừ trong năm thì sẽ giảm trừ 1 lần khi quyết toán thuế.

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Lâu lâu, Mỹ Nhân mới thấy bác KTGG thật tâm lý

Từ từ đi bạn ơi, sẽ có thành viên trả lời cho bạn thôi. Để Admin, SMOD hoặc MOD vào trả lời mãi thì thành viên lại phê bình là thành viên không có cơ hội trợ giúp, viết bài.

Vậy cho Mỹ Nhân xin hỏi, tiền đóng góp KPCĐ cũng là khoản đóng góp an sinh cho xã hội sao mà không được trừ, miễn giảm vậy bác? Luật soạn có thiếu sót khoản này chăng? Càng đọc các văn bản luật, nghị định, thông tư, văn bản hướng dẫn, Mỹ Nhân chóng mặt quá.

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
...
Vậy cho Mỹ Nhân xin hỏi, tiền đóng góp KPCĐ cũng là khoản đóng góp an sinh cho xã hội sao mà không được trừ, miễn giảm vậy bác? Luật soạn có thiếu sót khoản này chăng? Càng đọc các văn bản luật, nghị định, thông tư, văn bản hướng dẫn, Mỹ Nhân chóng mặt quá.
Đơn giản thôi chị ơi, vì những khoản giảm trử của Luật TNCN không qui định đó là khoản đóng góp an sinh cho xã hội
Mỹ nhân thì chóng mặt; bác KTGG thì bó chân, khổ! :004:

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Đơn giản thôi chị ơi, vì những khoản giảm trử của Luật TNCN không qui định đó là khoản đóng góp an sinh cho xã hội
Mỹ nhân thì chóng mặt; bác KTGG thì bó chân, khổ! :004:

Xin phép spam 1 tí
Tiền khấu trừ vào lương của người lao động, DN đóng góp thì sao không được giảm trừ khi tính thuế TNCN vậy chời?

Vậy khoản đóng góp đó để phục vụ cho cái chi hả anh yêu ketoan4mat.

Quỹ KPCD nộp cho cấp trên sử dụng cho mục đích gì anh yêu, Mỹ Nhân chưa rõ lắm anh yêu ạ.

Xây dựng nhà tình nghĩa chăng? Viếng thăm những cụ già neo đơn? Ấy chết, sao bụm miệng không kịp rồi :004: :004: :004:

K

KimHieuVu

Trung cấp
14/8/09
132
0
0
Hà nội
Mình cũng đang thắc mắc như HạnhUyên! tóm lại là có đc trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNCN kg các bạn?đọc TT 84 và 62 thì kg thấy nói điều này.

FBI

FBI

*[Đẹp trai nhất web]*
2/7/08
274
5
18
Biết làm gì
Mình cũng đang thắc mắc như HạnhUyên! tóm lại là có đc trừ khi tính thu nhập chịu thuế TNCN kg các bạn?đọc TT 84 và 62 thì kg thấy nói điều này.

Tóm lại: Ko thấy nói, tức là ko nằm trong những khoản đc miễn trừ khi tính thuế TNCN

Luật thì vẫn luôn bất cập và vô lý, còn tại sao thì... chịu

ketoan4mat

ketoan4mat

Cao cấp
24/4/03
3,906
17
38
Sài Gòn đẹp lắm
Chẳng có gì fải thắc mắc, mở TT84 và 62 ra, những khoản được giảm trừ khi tính thuế TNCN gồm abc... gì đó, những khoản nào không nằm trong danh mục đó thì chắc chắn không được giảm trừ.

Còn tại sao lại thế thì khi nào bác thành viên wkt nào họp Quốc hội nhớ góp ý, còn mình là thần dân thì chỉ cần đọc- hiểu- và áp dụng..
Nhiều khi như thế mà lại hay và không bị lo nghĩ nhiều trong cơ chế luật và chính sách như VN hiện nay

L

lamtientung

Cao cấp
17/8/09
1,132
1
38
thành phố Bắc Giang
- Theo mình thì không được trừ vì nó là một khoản " Phí " của một tổ chức chính trị-xã hội mà cá nhân tham gia phải có trách nhiệm với tổ chức của mình, không phải khoản mà Pháp luật bắt buộc phải thực hiện...

mynhan

mynhan

Cao cấp
18/10/07
243
5
0
Đến từ Triều Châu
Tệ hạ xin cám ơn Quý Thầy/cô anh chị hỗ trợ trả lời cho Mỹ Nhân được thông suốt.

Thần dân cần cù, mẫn cán của các bệ hạ

VTM

VTM

Guest
14/10/05
5,506
81
48
TÂY NAM BỘ
- Theo mình thì không được trừ vì nó là một khoản " Phí " của một tổ chức chính trị-xã hội mà cá nhân tham gia phải có trách nhiệm với tổ chức của mình, không phải khoản mà Pháp luật bắt buộc phải thực hiện...

Hay!
Tham gia vào các tổ chức chính trị xã hội...là điều tự nguyện của mọi công dân và phải có trách nhiệm với tổ chức đã tự nguyện tham gia. Đây là nhân quyền.

T

ThuHoaicntv

Guest
Hôm nay tôi đã đi nghe hướng về quyết toán thuế TNCN do Chi cục thuế Đống Đa tổ chức và tôi cũng đã hỏi giảng viên về vấn đề này. Theo tôi được biết tất cả các khoản chi phí trích nộp như 1% ĐPCĐ, 1% Đảng phí, 1% đoàn phí Đoàn thanh niên đều không được trừ khi tính thuế TNCN đâu. Vì đây là khoản đóng góp do cá nhân tự nguyện tham gia sinh hoạt tại các đoàn thể.

T

ThienHoa

Guest
14/1/09
2
0
0
HCM
Hôm nay tôi đã đi nghe hướng về quyết toán thuế TNCN do Chi cục thuế Đống Đa tổ chức và tôi cũng đã hỏi giảng viên về vấn đề này. Theo tôi được biết tất cả các khoản chi phí trích nộp như 1% ĐPCĐ, 1% Đảng phí, 1% đoàn phí Đoàn thanh niên đều không được trừ khi tính thuế TNCN đâu. Vì đây là khoản đóng góp do cá nhân tự nguyện tham gia sinh hoạt tại các đoàn thể.

Suy cho cùng đây không phải là khoản đóng góp tự nguyện, cũng không phải tự nguyện tham gia mà là bắt buộc. Tôi thấy cái công đoàn ấy chả bênh vực được gì cho người lao động cũng chả được quyền lợi gì trong đó. Quy định bắt buộc cty phải thành lập công đoàn và nhân viên phải tham gia và đóng góp. Từ ngày tôi đóng đến giờ chỉ có 1 chiều đóng mà không có ngược lại.

B

BE CHI

Trung cấp
26/2/09
178
6
18
tp ho chi minh
Suy cho cùng đây không phải là khoản đóng góp tự nguyện, cũng không phải tự nguyện tham gia mà là bắt buộc. Tôi thấy cái công đoàn ấy chả bênh vực được gì cho người lao động cũng chả được quyền lợi gì trong đó. Quy định bắt buộc cty phải thành lập công đoàn và nhân viên phải tham gia và đóng góp. Từ ngày tôi đóng đến giờ chỉ có 1 chiều đóng mà không có ngược lại.

Cho mình góp ý 1 tí.
Thứ nhất : khoản trích nộp kinh phí công đoàn = 2% tổng quỹ lương thì chỉ nộp lên CĐ cấp trên 1% thôi. Còn lại 1% là thuộc quỹ CĐ cơ sở. Khoản này không ảnh hưởng gì đến thu nhập từ lương của người lao động. Mà người lao động còn được hưởng những phúc lợi từ những họat động của công đoàn. Đoàn viên CĐ hàng tháng trích 1% lương của mình để nộp đoàn phí. Và Khoản thu đoàn phí này lại trích 70% để lại quỹ CĐCS sử dụng.
Thứ nhì : gia nhập Công đoàn hay Đoàn TN đều phải làm đơn gia nhập cả. Nếu không bạn thích thì đừng làm. Mình nghĩ sẽ không ai ép bạn phải gia nhập đâu.
Nếu công đoàn ở cty "chỉ có thu đoàn phí đoàn viên " mà không chăm lo đến đời sông của LĐ trong cty (hoặc có thực hiện THU-CHI công đoàn mà không thể hiện rõ ràng) thì đoàn viên có quyền hỏi. Hãy mạnh dạn gặp các ủy viên trong BCH công đoàn mà hỏi- hoặc các thành viên trong Ban kiểm tra bạn nhé. Có thể là công đoàn có hoạt động mà bạn không để ý nên không biết.
Mong bạn có cái nhìn thoáng hơn về hoạt động của công đoàn bạn nhé.

Sửa lần cuối:
duyvinh

duyvinh

Cao cấp
19/5/07
1,259
74
48
Hà Nội

Chữ màu đỏ: Chi phụ cấp công tác Đảng được miễn thuế TNCN, Nhưng nếu đóng ĐẢng phí ngoài mức quy định thì mới không được trừ.

Đồng Hành

Đồng Hành

Trung cấp
Chữ màu đỏ: Chi phụ cấp công tác Đảng được miễn thuế TNCN, Nhưng nếu đóng ĐẢng phí ngoài mức quy định thì mới không được trừ.

Bác ơi! Bác chỉ cho em trong hướng dẫn về thuế TNCN chỗ nào ghi tiền Đảng phsi được miễn thuế TNCN với. Em tìm mãi ko thấy.
Kế toán bên em nó ko cho trừ thế mới đau.:wall:

T

thiennhan8422

Sơ cấp
4/9/09
2
0
1
39
vinh long
Ðề: 1% đoàn phí công đoàn có trừ khi tính thuế TNCN không?

KPCĐ Không được trừ khi tính thuế TNCN. Vì Đoàn phí công đoàn do đoàn viên tự nguyện đóng cho công đoàn cơ sở hàng tháng
Theo TT84 phần BHXH,BHYT sẽ được trừ ra khi tính thuế TNCN.

Còn khoản 1% KPCĐ ko thấy được trừ ra khi tính thuế TNCN.

tamnt07

tamnt07

Sống đơn giản, lấy nụ cười làm căn bản!
21/3/07
5,621
619
113
The Capital

Trong quy định về chế độ đóng đảng phí có nói:
l. Đảng viên hưởng tiền lương, sinh hoạt phí từ ngân sách nhà nước (ở trong nước và ngoài nước); đảng viên hưởng tiền lương bảo hiểm xã hội; đảng viên hưởng tiền lương, tiền công, các khoản thu nhập coi như tiền lương, tiền công theo cấp bậc, sản phẩm, hoặc theo hợp đồng, thoả thuận được phản ánh trên hệ thống sổ sách kế toán theo quy định của Nhà nước: đóng đảng phí bằng 1% (một phần trăm) tiền lương, tiền công, sinh hoạt phí và các khoản phụ cấp theo tiền lương, tiền công, sinh hoạt phí chưa trừ thuế thu nhập cá nhân và các khoản phải nộp (nếu có).
Do tư duy hạn chế, có đọc nhưng không hiểu được là 1% đảng phí có được trừ khi tính thuế TNCN không hihi.....

T

toilettax

Sơ cấp
19/2/12
16
0
0
Hà Nội

Cái này không được trừ khi tính thuế TNCN nha bạn. Có công văn về cái này rồi. Có gì pm nha

S

Senspllc

Guest
19/9/11
2
0
0
35
Lào Cai

Anh, chị có thể cho em xin 1 bản công văn trả lời ĐPCĐ không được trừ khi tính thuế TNCN được không ạ. Cho em xin vào địa chỉ mail Senhongnguyen59@gmail.com. Em xin chân thành cảm ơn! :0frown: