Thắc mắc về cách hạch toán cho những những chi phí dc trừ khi tính thuế tndn

• Thread starter contraiutxyz
  • Ngày gửi
C

contraiutxyz

Cao cấp
17/12/12
245
1
16
...
E chào Wkt. Tất cả những khoản thực chi ra nhưng do ko có hoá đơn hay chi phí đó ko hợp lệ e hạch toán vào tài khoản đầu 6 bình thường rồi cuối năm bốc ra ko đưa vào chi phí dc trừ khi tính thuế tndn. E làm vậy đúng ko ạ? Hay phải hạch toán hết vào TK 811. E nghĩ mình có sự lầm tưởng nên mong a,c giải đáp giúp

Khóa học Quản trị dòng tiền
Quan su quat mo

Quan su quat mo

Kẻ vác tù và hàng tổng !
22/11/10
333
5
0
Trần gian
Ðề: Thắc mắc về cách hạch toán cho những những chi phí dc trừ khi tính thuế tndn

E chào Wkt. Tất cả những khoản thực chi ra nhưng do ko có hoá đơn hay chi phí đó ko hợp lệ e hạch toán vào tài khoản đầu 6 bình thường rồi cuối năm bốc ra ko đưa vào chi phí dc trừ khi tính thuế tndn. E làm vậy đúng ko ạ? Hay phải hạch toán hết vào TK 811. E nghĩ mình có sự lầm tưởng nên mong a,c giải đáp giúp

Thông thường người ta cứ nghỉ và làm theo cách "chi phí không hợp lý thì quăng vào 811 để khi quyết toán thì dể loại trừ nó ra" làm như vậy thì có tiện nhưng không đúng bản chất chi phí_Làm như bạn là ok nhất nhưng hơi cực vì phải nhặt các khoản đó ra khi quyết toán.

T

thaokhoi79

Trung cấp
21/9/12
64
1
6
hà nội
Ðề: Thắc mắc về cách hạch toán cho những những chi phí dc trừ khi tính thuế tndn

Bạn ơi, mình hay làm là cho vào TK đầu 6, nhưng chi tiết riêng, (Ví dụ 6429), rồi cuối năm chỉ việc lấy phần chi phí của TK này thôi, không phải mất công nhặt ra để bóc chi phí.
TK 811 là phản ánh chi phí khác, không liên quan đến HĐKD,nhưng vẫn là chi phí được trừ.

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA