Hủy hóa đơn khi đã khai báo thuế

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/3 123 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 22
9,460 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của WF71
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    WF71 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Hủy hóa đơn khi đã khai báo thuế

Chào các bạn. Mình là thành viên mới. Mình đang gặp 1 rắc rối, mong các bạn chỉ giúp. Cty mình xuất 1 hóa đơn cho khách hàng vào tháng 1/2009, đã khai VAT đầu ra. Nay khách hàng không chịu trả tiền, đòi giảm giá. Trường hợp này mình phải làm sao? Xuất lại hóa đơn khác được không? Thủ tục báo cáo thuế thế nào? Cảm ơn các bạn nhiều nhiều.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của nguyenthithuha
    Địa chỉ
    Daklak-Quy Nhon
    Post Thanks / Like
    nguyenthithuha vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Nếu bạn muốn huỷ bạn phải thu hồi được tờ hoá đơn đỏ đã. Sau đó làm biên bản huỷ hoá đơn gồm bên bạn và bên kia ký vào. Sau đó bạn khai giảm doanh thu trên tờ hd đó bàng mẫu 01/khbs trong phần mềm htkk có đó
    [FONT="Comic Sans MS"][SIZE="4"][SIZE="5"][COLOR="Magenta"]Hãy hy vọng về điều tốt nhất nhưng hãy chuẩn bị cho điều xấu nhất[/COLOR][/SIZE][/SIZE][/FONT]

4. Thành viên cấp trung Hình đại diện của huongmai71
    Địa chỉ
    My Dinh - Tu Liem - HN
    Post Thanks / Like
    huongmai71 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    20-03-2010, 08:25 #3
    Khi huỷ hoá đơn bên mình thường kế khai âm luôn hàng hoá bán ra trong kê khai hàng tháng. Bạn có thế làm như vậy cũng được chứ tách ra tờ khai bổ xung thì thường sẽ phải làm biên bản nộp phạt đấy.

5. Thành viên Hình đại diện của anhnguyen1423
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    anhnguyen1423 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi WF71 Xem bài
    Chào các bạn. Mình là thành viên mới. Mình đang gặp 1 rắc rối, mong các bạn chỉ giúp. Cty mình xuất 1 hóa đơn cho khách hàng vào tháng 1/2009, đã khai VAT đầu ra. Nay khách hàng không chịu trả tiền, đòi giảm giá. Trường hợp này mình phải làm sao? Xuất lại hóa đơn khác được không? Thủ tục báo cáo thuế thế nào? Cảm ơn các bạn nhiều nhiều.
    Đối với trường hợp này bạn phải làm biên bản huỷ hoá đơn.
    Sau đó 2 bên cùng đóng dấu xác nhận.
    Bạn làm tờ khai điều chỉnh và tờ khai bổ sung.
    Lên cơ quan thuế làm Quyết định phạt.
    Mất 200k ra kho bạc nộp thế là xong.
    Làm tờ hoá đơn mới

6. Thành viên cấp trung Hình đại diện của WF71
    Địa chỉ
    HCM
    Post Thanks / Like
    WF71 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Cảm ơn các bạn. Hôm nay mình có lên hỏi ở chi cục thuế Q.1 thì được trả lời như sau: trường hợp của cty mình có thể xuất hóa đơn điều chỉnh giảm số tiền hàng và giảm thuế GTGT cho hóa đơn đã xuất trước đây. Nội dung xuất hóa đơn ghi rõ là điều chỉnh giảm cho hóa đơn số... ký hiệu... ngày... Số tiền thì bằng số tiền hai bên đồng ý giảm, số tiền trên hóa đơn là số dương (+), không ghi âm (-). Căn cứ để xuất hóa đơn này là hợp đồng và phụ lục hợp đồng, hoặc bản thỏa thuận giảm giá hàng bán được hai bên xác nhận. Khi hạch toán trên sổ kế toán thì ghi bút toán ngược lại, còn khi khai báo thuế GTGT tháng này thì ghi số âm (-). Các bạn có ai đã làm như vậy bao giờ chưa??
    Tài liệu tham khảo: Thông tư 129/2008-BTC ngày 26/12/2008 (mục IV - 2.9)

7. Thành viên Hình đại diện của bungriver
    Địa chỉ
    Nghe An
    Post Thanks / Like
    bungriver vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Có hai cách bạn à (bạn cứ tìm các loại văn bản hướng dẫn hạch tóan doanh thu, thuế GTGT và nhiều loại văn bản khác có thể sẽ tìm ra điều tương tự):
    1/ Bạn có trong tay biên bản hủy hóa đơn cũ kèm theo liên đỏ (liên 2) của hóa đơn cũ, nó sẽ là chứng từ cho bạn làm căn cứ hạch tóan giảm doanh thu vào tháng hiện tại, kê khai lên bảng kê bán ra tháng hiện tại nhưng số tiềm âm(-), cột ghi chú bạn ghi rõ là khách hàng trả lại. Đồng thời bạn xuất một hóa đơn khác với số tiền đã giảm giá và kê khai trên bảng kê bán ra ở tháng hiện tại bình thường. Có biên bản xác nhận hủy hóa đơn cũ trong tay khi hạch tóan kê khai như vậy thì bạn không làm sai, sao lại phải nộp phạt. Vô lý. chỉ có cán bộ thuế dốt hoặc hay hạnh họe mới muốn tăng thu ngân sách kiểu này thôi, mau về vườn sớm
    2/ Nếu hai bên có biên bản thỏa thuận giảm, bớt giá, Khách hàng vẫn giữ hóa đơn cũ, bạn chỉ xuất thêm một hóa đơn nội dung ghi rõ điều chỉnh giảm hoặc giảm giá, hoặc bớt giá cho hóa đơn cũ (Ghi rõ số hóa đơn cũ và ngày viết hóa đơn cũ lên nội dung luôn), số tiền bạn phải để số dương (Vì nội dung giảm thì số tiền dương cũng có nghĩa là giảm (Chỉ có điều khi hạch tóan trên sổ hay trên phần mềm thì số tiền bạn phải gõ là số âm thì mới cân đối). giao cho khách hóa đơn điều chỉnh, bạn vẫn kê khai bình thường trên bảng kê bán ra tháng hiện tại (nhớ là số âm). Như vậy hóa đơn tháng nào bạn vẫn kê khai tháng đó thì không có gì sai cả. không việc gì phải phạt. nếu bị phạt bạn có thể khởi kiện người nào phạt bạn ra tòa án. Yên tâm đi, cả nước và thế giới công bằng luôn ủng hộ bạn
    Điều ghi nhớ ở đây: Bạn phải có đủ thủ tục và giấy tờ hai bên ký nhận hoặc quyết định bằng văn bản (thiếu thì bổ sung cho đủ) của lãnh đạo về giảm hay bớt giá hay khuyến mại cho đối tượng abc.., số tiền bạn thu về phải là số tiền đã giảm giá (khách hàng chỉ trả bạn số tiền đã giảm giá thôi đúng chưa bạn) thì mới cân công nợ với những thủ tục điều chỉnh như ở trên
    thay đổi nội dung bởi: bungriver, ngày 02-04-2010 lúc 08:05 Lý do: bổ sung

8. Thành viên Hình đại diện của hat307
    Địa chỉ
    TpHCM
    Post Thanks / Like
    hat307 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi WF71 Xem bài
    Cảm ơn các bạn. Hôm nay mình có lên hỏi ở chi cục thuế Q.1 thì được trả lời như sau: trường hợp của cty mình có thể xuất hóa đơn điều chỉnh giảm số tiền hàng và giảm thuế GTGT cho hóa đơn đã xuất trước đây. Nội dung xuất hóa đơn ghi rõ là điều chỉnh giảm cho hóa đơn số... ký hiệu... ngày... Số tiền thì bằng số tiền hai bên đồng ý giảm, số tiền trên hóa đơn là số dương (+), không ghi âm (-). Căn cứ để xuất hóa đơn này là hợp đồng và phụ lục hợp đồng, hoặc bản thỏa thuận giảm giá hàng bán được hai bên xác nhận. Khi hạch toán trên sổ kế toán thì ghi bút toán ngược lại, còn khi khai báo thuế GTGT tháng này thì ghi số âm (-). Các bạn có ai đã làm như vậy bao giờ chưa??
    Tài liệu tham khảo: Thông tư 129/2008-BTC ngày 26/12/2008 (mục IV - 2.9)
    còn 1 điểm mình chưa rõ là, khi khai bảng kê bán ra của hóa đơn điều chỉnh giảm thì khai như thế nào để mình giảm số thuế GTGT phải nộp hả bạn?

9. Thành viên cấp trung Hình đại diện của canvuduy
    Địa chỉ
    Hanoi
    Post Thanks / Like
    canvuduy vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Mình thấy bạn bungriver và bạn hat307 đã tìm đúng hướng dẫn rồi dấy. Trường hợp này trên bảng kê bán ra bạn kê khai hóa đơn điều chỉnh giảm như một hóa đơn bán ra, nhưng doanh số là số âm và thuế GTGT tương ứng với thuế suất cũng là số âm. Tổng doanh thu và tổng GTGT của tháng cũng đã giảm đi số cần phải giảm rồi đó bạn.

http://vichman.tk

10. Thành viên cấp trung Hình đại diện của chipcon
    Địa chỉ
    Hà Nội
    Post Thanks / Like
    chipcon vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    02-04-2010, 11:06 #9
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi bungriver Xem bài
    Có hai cách bạn à (bạn cứ tìm các loại văn bản hướng dẫn hạch tóan doanh thu, thuế GTGT và nhiều loại văn bản khác có thể sẽ tìm ra điều tương tự):
    1/ Bạn có trong tay biên bản hủy hóa đơn cũ kèm theo liên đỏ (liên 2) của hóa đơn cũ, nó sẽ là chứng từ cho bạn làm căn cứ hạch tóan giảm doanh thu vào tháng hiện tại, kê khai lên bảng kê bán ra tháng hiện tại nhưng số tiềm âm(-), cột ghi chú bạn ghi rõ là khách hàng trả lại. Đồng thời bạn xuất một hóa đơn khác với số tiền đã giảm giá và kê khai trên bảng kê bán ra ở tháng hiện tại bình thường. Có biên bản xác nhận hủy hóa đơn cũ trong tay khi hạch tóan kê khai như vậy thì bạn không làm sai, sao lại phải nộp phạt. Vô lý. chỉ có cán bộ thuế dốt hoặc hay hạnh họe mới muốn tăng thu ngân sách kiểu này thôi, mau về vườn sớm
    2/ Nếu hai bên có biên bản thỏa thuận giảm, bớt giá, Khách hàng vẫn giữ hóa đơn cũ, bạn chỉ xuất thêm một hóa đơn nội dung ghi rõ điều chỉnh giảm hoặc giảm giá, hoặc bớt giá cho hóa đơn cũ (Ghi rõ số hóa đơn cũ và ngày viết hóa đơn cũ lên nội dung luôn), số tiền bạn phải để số dương (Vì nội dung giảm thì số tiền dương cũng có nghĩa là giảm (Chỉ có điều khi hạch tóan trên sổ hay trên phần mềm thì số tiền bạn phải gõ là số âm thì mới cân đối). giao cho khách hóa đơn điều chỉnh, bạn vẫn kê khai bình thường trên bảng kê bán ra tháng hiện tại (nhớ là số âm). Như vậy hóa đơn tháng nào bạn vẫn kê khai tháng đó thì không có gì sai cả. không việc gì phải phạt. nếu bị phạt bạn có thể khởi kiện người nào phạt bạn ra tòa án. Yên tâm đi, cả nước và thế giới công bằng luôn ủng hộ bạn
    Điều ghi nhớ ở đây: Bạn phải có đủ thủ tục và giấy tờ hai bên ký nhận hoặc quyết định bằng văn bản (thiếu thì bổ sung cho đủ) của lãnh đạo về giảm hay bớt giá hay khuyến mại cho đối tượng abc.., số tiền bạn thu về phải là số tiền đã giảm giá (khách hàng chỉ trả bạn số tiền đã giảm giá thôi đúng chưa bạn) thì mới cân công nợ với những thủ tục điều chỉnh như ở trên
    Bungriver ơi ! Cho mình hỏi xíu, trường hợp bên mình viết hoá đơn cho khách hàng từ tháng 03/2009 bị sai thông tin của khách hàng, tuy nhiên do sai sót của kế toán nên đến thời điểm này mới phát hiện ra, mình tính làm biên bản huỷ hoá đơn và phát hành lại hoá đơn khác và cũng thực hiện kê khai giảm trừ doanh thu + thuế gtgt vào bảng kê khai thuế tháng, tuy nhiên mình không biết có ảnh hưởng gì đến doanh thu của năm 2009 không. Mình có hỏi quản lý thuế thì họ bảo "làm sao mà huỷ hoá đơn của năm 2009 được", đại thể là rất khó khăn và họ làm ầm lên cứ như là bên mình làm chuyện gì sai phạm to lắm. Với trường hợp thế này mình nên xử lý như thế nào và mình có văn bản nào quy định rõ vấn đề huỷ và phát hành lại để chứng minh cho quản lý thuế là mình không làm sai không ? Rất mong nhận được hồi âm của bạn. Cảm ơn bạn nhiều nhiều .

11. Thành viên Hình đại diện của bungriver
    Địa chỉ
    Nghe An
    Post Thanks / Like
    bungriver vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi chipcon Xem bài
    trường hợp bên mình viết hoá đơn cho khách hàng từ tháng 03/2009 bị sai thông tin của khách hàng, tuy nhiên do sai sót của kế toán nên đến thời điểm này mới phát hiện ra, mình tính làm biên bản huỷ hoá đơn và phát hành lại hoá đơn khác và cũng thực hiện kê khai giảm trừ doanh thu + thuế gtgt vào bảng kê khai thuế tháng, tuy nhiên mình không biết có ảnh hưởng gì đến doanh thu của năm 2009 không. Mình có hỏi quản lý thuế thì họ bảo "làm sao mà huỷ hoá đơn của năm 2009 được", đại thể là rất khó khăn và họ làm ầm lên cứ như là bên mình làm chuyện gì sai phạm to lắm. Với trường hợp thế này mình nên xử lý như thế nào và mình có văn bản nào quy định rõ vấn đề huỷ và phát hành lại để chứng minh cho quản lý thuế là mình không làm sai không ?
    Vấn đề bạn cần xem xét là tại sao từ tháng 3/2009 đến bây giờ mới phát hiện sai. Bên mua lại không kiểm tra có phải hóa đơn viết cho mình không thì cũng quá tệ. Sai thông tin khách hàng mà không sai nội dung viết hóa đơn thì đặt cả 3 liên có giấy than gạch thông tin sai và viết thông tin đúng lên phía trên và đóng dấu đỏ của bên xuất hóa đơn lên chỗ gạch là hóa đơn vẫn có giá trị hợp lệ. Bạn cứ tìm thông tư nào hướng dẫn về sử dụng hóa đơn xem lại cho cụ thể. Đã có văn bản hướng dẫn như thế bạn cứ bám vào đó mà làm. Mình làm theo đúng hướng dẫn của nhà nước, lẽ nào nhà nước lại muốn nói bạn sai để phạt.