Lập phương án thực hiện tư chủ theo NĐ43

Offline Hà Nội 2014 tại Đồ Sơn-Hải Phòng
Chương trình từ thiện năm 2014 tại xã Tân Mỹ, huyện Trà Ôn, tỉnh Vĩnh Long

Trang 1/2 12 CuốiCuối
kết quả từ 1 tới 10 trên 16
10,160 lượt xem
  1. Thành viên cấp trung Hình đại diện của Bankimun
    Địa chỉ
    Cantho
    Post Thanks / Like
    Bankimun vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    19-03-2010, 15:42 #1
    Chào các bạn.
    Đơn vị mình đã thực hiện quyền tự chủ & tự chịu trách nhiệm theo Nghị định 43/2006/NĐ-CP từ năm 2006 - 2009. Đầu năm 2010 cơ quan cấp trên đề nghị đơn vị mình "Xây dựng phương án tự chủ, tự chịu trách nhiệm về tài chính". Do phương án trước đây, giai đoạn từ 2006 - 2009 kế toán cũ họ lập, nay họ đã nghỉ làm, mình không rõ cách lập phương án tự chủ về tài chính phải làm như thế nào cho đúng từ giai đoạn năm 2010 - 2013. Mong các bạn đã làm rồi chỉ giúp cho mình với. Kèm theo biểu mẫu để mình tham khảo với nhe. Nếu được gửi theo địa chỉ email: truong.ctho@gmail.com hoặc trên diẫn đàn cũng được mình sẽ lên lấy về. Sắp hết hạn nộp rồi, các bạn chỉ gấp cho mình nhe.
    Cám ơn các bạn nhiều.

Xem thêm các bài viết mới nhất trong cùng chuyên mục này:

thay đổi nội dung bởi: Bankimun, ngày 19-03-2010 lúc 15:44

2. Khu vực quảng cáo
    Địa chỉ
    Advertising world

3. Thành viên Hình đại diện của NguyenhuongKT021286
    Địa chỉ
    Xứ sở bụi mù
    Post Thanks / Like
    NguyenhuongKT021286 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Coc Yeu Xem bài
    @ hathuy86;
    @ hoangcuongnet:
    Không hiểu sao cả ngày nay chị không làm sao đăng nhập vào địa chỉ hòm thư của chị được, tối nay hoặc mai chị có vào được thì sẽ gửi ngay cho hai em.
    Thân.
    Vậy bạn post lên diễn đàn cho mọi người cùng tải về tham khảo là được mà. Mình cũng đang phải làm món này..^^
    [SIZE="1"][SIZE="3"][COLOR="DarkGreen"] Thà rằng em thất bại mà vẫn có anh bên cạnh hơn là thành công mà chẳng có ai [/COLOR][/SIZE][/SIZE]

4. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Coc Yeu vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi NguyenhuongKT021286 Xem bài
    Vậy bạn post lên diễn đàn cho mọi người cùng tải về tham khảo là được mà. Mình cũng đang phải làm món này..^^
    Phương án này được sửa lại cách đây 3 năm, vì đơn vị mình chưa bị yêu cầu làm phương án mới nên vẫn dùng cái này, nó hơi sơ sài, mình post lên cho các bạn tham khảo. ( Có một đoạn chát giữa mình và chị quynhtv có thảo luận về phương án tự chủ này, mình thấy có mấy vấn đề khá hay. Nó mang tính chất riêng tư nên không tiện post lên, bạn nào có ý muốn tham khảo thì mình sẽ gửi qua Email cho ... )
    Còn đây là PA tự chủ mình đang đề cập đến ...
    File Kèm Theo File Kèm Theo
    Có đức tin thì sẽ bình an ..." Nam mô hắc ra đát na đá ra dạ da ..."

5. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Hannghi Xem bài
    Chào Coc yeu, mình rất cần tham khảo phương án tự chủ tài chính này, Coc vui lòng gởi cho mình qua email phongb67@gmail.com. Cám ơn nhiều nhiều.
    Bạn xem lại bài #7 nhé, mình up lên đó rồi mà ...

6. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    SAA vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
    THông thường thì lập phương án tự chủ là lập cho 3 năm,mục đích lập phương án nhằm yêu cầu cơ quan chủ quản giao quyền tự chủ cũng như dự tóan thu chi cho đơn vị trong vòng 3 năm, trong đó phải đưa được tất cả các dữ liệu như tên đơn vị, chức năng nhiệm vụ, và quan trọng nhất là phải đưa đựơc dự tóan thu, nộp NSNN, để lại chi trong 3 năm, trong đó dự tóan chi thường xuyên, chi không thường xuyên (kèm thuyết minh chi tiết các khỏan chi thường xuyên và không thường xuyên theo mục lục NSNN), phương án chi lương, nhằm thuyết phục cơ quan chủ quản dựa trên thuyết minh của đơn vị

TO: Cóc
    Tôi đã đọc phương án tự chủ của đơn vị bạn, nhưng sao bạn không đưa số liệu dự tóan thu,chi trong 3 năm và thuyết minh àh, phương án bạn lập có được duyệt không, ở đơn vị tôi phải thuyết minh chi tiết tất cả mục lục chi NSNN luôn đó,kể cả thuyết minh chi lương nữa
    Mong đựoc trao đổi thêm

7. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi CucC Xem bài
    Chị Cóc à! Có thể mail cho em được ko? Em cũng đang rất cần cái đó. địa chỉ mail của em là: nghia_hieu@yahoo.com.
    Xem lại bài #7 em nhé, chị up lên đó rồi ...

Trích nguyên văn Nguyên văn bởi SAA Xem bài
    TO: Cóc
    Tôi đã đọc phương án tự chủ của đơn vị bạn, nhưng sao bạn không đưa số liệu dự tóan thu,chi trong 3 năm và thuyết minh àh, phương án bạn lập có được duyệt không, ở đơn vị tôi phải thuyết minh chi tiết tất cả mục lục chi NSNN luôn đó,kể cả thuyết minh chi lương nữa
    Mong đựoc trao đổi thêm
    Đề án đó bên em đã được phê duyệt. Đề án mà em gửi mọi người là đề án mà em đã lược bỏ một số chi tiết đặc thù của đơn vị, trong đó vẫn có một mục là đưa vào số liệu chu chi, và kết quả hoạt động KD trong 3 năm, có đầy đủ thuyết minh các con số.
    Em không biết các đơn vị ở các địa phương khác thì như nào nhưng bên em thì tự chủ từ gần 20 năm nay rồi, đề án đó lập mang tính chất định kỳ thôi ...

Nhân đây, em có một vấn đề muốn trao đổi. Bộ báo cáo tài chính hàng năm của đơn vị anh ( chị - chắc là anh rồi) gồm những gì ạ ??? Chứ như em vẫn phải phân tách các khoản chi vào mục lục ngân sách mà thực chất là chả có một đồng ngân sách nào được sử dụng. Phức tạp và không phù hợp tẹo nào ...

8. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    Oh đơn vị bạn tự chủ lâu dữ vậy nhỉ, ở đơn vị tôi thì mới vài năm nay thôi nhưng đã thấy cực khổ vì phải đi bảo vệ phương án của mình ở ngoài Bộ,bên đây thì không phải làm cho lấy lệ mà làm để thuyết phục thì họ mới giao dự toán thu chi cho mình nhiều được (thì mới có thu nhập tăng thêm nhiều được chứ - cái này mới quan trọng đó)
    Tự thu tự chi thì bên tôi dư sức nhưng vẫn phải làm mấy cái linh tinh vớ vẩn đó, mệt !!

Còn về phần báo cáo tài chính hàng năm nộp ở ngoài Bộ cũng đơn giản thôi:
    - Biểu B01-H: bảng cân đối tài khoản
    - Biểu B02-H: Tổng hợp tình hình kinh phí và quyết toán kinh phí đã sử dụng
    - Biểu B03-H: Báo cáo thu chi hoạt động sự nghiệp và hoạt động SXKD
    - Biểu B04-H: Báo cáo tình hình tăng giảm TSCD
    - Biểu B06-H: Thuyết minh báo cáo tài chính
    - Báo cáo thực hiện thu chi tài chính năm
    Đóng lại thành 01 quyển, người ta gọi đó là báo cáo tài chính, haizz

9. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Oh đơn vị bạn tự chủ lâu dữ vậy nhỉ, ở đơn vị tôi thì mới vài năm nay thôi nhưng đã thấy cực khổ vì phải đi bảo vệ phương án của mình ở ngoài Bộ,bên đây thì không phải làm cho lấy lệ mà làm để thuyết phục thì họ mới giao dự toán thu chi cho mình nhiều được (thì mới có thu nhập tăng thêm nhiều được chứ - cái này mới quan trọng đó)
    Tự thu tự chi thì bên tôi dư sức nhưng vẫn phải làm mấy cái linh tinh vớ vẩn đó, mệt !!

Còn về phần báo cáo tài chính hàng năm nộp ở ngoài Bộ cũng đơn giản thôi:
    - Biểu B01-H: bảng cân đối tài khoản
    - Biểu B02-H: Tổng hợp tình hình kinh phí và quyết toán kinh phí đã sử dụng
    - Biểu B03-H: Báo cáo thu chi hoạt động sự nghiệp và hoạt động SXKD
    - Biểu B04-H: Báo cáo tình hình tăng giảm TSCD
    - Biểu B06-H: Thuyết minh báo cáo tài chính
    - Báo cáo thực hiện thu chi tài chính năm
    Đóng lại thành 01 quyển, người ta gọi đó là báo cáo tài chính, haizz
    Tự chủ ở đây được hiểu theo nghĩa cha đẩy con ra đường cho nó tự mần ăn, tự kiếm sống, không cung cấp kinh phí í ...

Có một vấn đề em không hiểu đó là Giao dự toán, đối với những anh tự chủ thì Giao dự toán như nào ạ ??? Giải thích giúp em với ...

Cái báo cáo của em còn phải có thêm cái mẫu F02-H ( cái này mới đáng nản vì mình lại phải phân tách và đặt mấy cái khoản chi phí theo mấy cái mục lục ngân sách loằng ngoằng ấy ...)

10. Siêu nhảm Hình đại diện của SAA
    Địa chỉ
    HCM city
    Post Thanks / Like

My Social Networking

Add SAA on Facebook
    Tự chủ ở đây được hiểu theo nghĩa cha đẩy con ra đường cho nó tự mần ăn, tự kiếm sống, không cung cấp kinh phí í ...
    I know, I see

Có một vấn đề em không hiểu đó là Giao dự toán, đối với những anh tự chủ thì Giao dự toán như nào ạ ??? Giải thích giúp em với ...
    Nói cho bạn thế này nhé, đơn vị tôi là đơn vị tự chủ 100% nhưng hàng năm vẫn bị giao dự tóan thu chi NSNN, nghĩa là bạn tự chủ như thế nào tôi không biết nhưng vẫn bị khống chế bởi dự tóan thu chi, kg bao giờ được chi lố so với dự tóan (điều này thì ảnh hưởng tới TNTT rất nhiều), nên mục đích lập phương án tự chủ là vậy đó
    Mâu thuẫn là chổ đó đó, tự chủ nhưng vẫn phải bị khống chế bởi những thứ vớ vẫn thiếu căn cứ đấy

Cái báo cáo của em còn phải có thêm cái mẫu F02-H ( cái này mới đáng nản vì mình lại phải phân tách và đặt mấy cái khoản chi phí theo mấy cái mục lục ngân sách loằng ngoằng ấy ...)
    Cái báo cáo đó có phải bắt buộc không, nếu không thì lượt bỏ, thế thôi, ở đơn vị tôi chỉ làm nhiêu đó báo cáo thôi, chả có vị nào phàn nàn cả
    thay đổi nội dung bởi: SAA, ngày 21-03-2011 lúc 19:46

11. IME - Cô cô ham zui ^.^ Hình đại diện của Coc Yeu
    Địa chỉ
    Hỏi mần chi ^^ ?!
    Post Thanks / Like
    Trích nguyên văn Nguyên văn bởi Toanhntm Xem bài
    Chị cóc ơi, gửi cho em được không( toanhntm@gmail.com ). Em đang rất cần để tham khảo Cảm ơn chị nhiều.

Híc, xem lại bài 7 ở trang 1 đi em, mail chị đang bị lỗi nên không đăng nhập được ...

Nói cho bạn thế này nhé, đơn vị tôi là đơn vị tự chủ 100% nhưng hàng năm vẫn bị giao dự tóan thu chi NSNN, nghĩa là bạn tự chủ như thế nào tôi không biết nhưng vẫn bị khống chế bởi dự tóan thu chi, kg bao giờ được chi lố so với dự tóan (điều này thì ảnh hưởng tới TNTT rất nhiều), nên mục đích lập phương án tự chủ là vậy đó
    Mâu thuẫn là chổ đó đó, tự chủ nhưng vẫn phải bị khống chế bởi những thứ vớ vẫn thiếu căn cứ đấy

Em vẫn chưa hiểu câu màu đỏ, theo như em hiểu thì Dự toán là cái mà các đơn vị dùng để thể hiện nhu cầu chi trong năm sắp tới. Nếu đối với những đv sử dụng NSNN thì điều đó không cần phải bàn, nhưng với những đv tự chủ thì nguồn thu, mức thu và mức chi rất khó lên dự toán. Nếu DT cao đồng nghĩa với nó là mức chi phí phục vụ cho thu cũng cao và còn rất nhiều yếu tố ảnh hưởng đến KQ HĐ SXKD. Anh có thể ví dụ củ thể cho em biết giao và QT dự toán ở các đon vị tự chủ như nào không ạ ??
    Nói đến đây mới nhớ, từ năm 06 trở về trước, đơn vị em cũng bị làm cái gọi là Dự toán thu chi NSNN và được UBND tỉnh giao Dự toán Thu NSNN ( các loại thuế) nhưng từ 2007 là không thấy bị bắt làm nữa ...

Cái báo cáo đó có phải bắt buộc không, nếu không thì lượt bỏ, thế thôi, ở đơn vị tôi chỉ làm nhiêu đó báo cáo thôi, chả có vị nào phàn nàn cả
    Bị bắt buộc thì mới phải phàn nàn chứ, cuối tháng, các loại báo cáo xong xuôi rồi lại phải ngồi lại, bày chứng từ ra và nhặt nhạnh số liệu để lắp vào các mục, tiểu mục đấy anh ạ ...