Chiêu thức Xử lý hóa đơn >20trieu

• Thread starter afoolman2000
  • Ngày gửi
A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội
em bị 1 hóa đơn >20trieu của năm 2012, mà lại gặp đúng phải công ty chỉ làm ăn 1 lần thôi, thực tế thì thanh toán tiền mặt xong hết rồi. nhưng trên sổ sách thì lại còn nợ. giờ em nghĩ cách này: vì công ty em mở 2 tk ngân hàng, 1 cái để khai thuế, 1 cái để dùng nội bộ. em tính chuyển khoản từ tk khai thuế sang tk nội bộ kia, nhưng trên nội dung ghi là " thanh toán hóa đơn xxxx ngày xx/xx/xxxx. như vậy là thanh toán chuyển khoản rồi. không biết thuế có kiểm tra chéo được không ạ. em thấy sổ phụ trên MB là khi thanh toán cho ai thì cũng k thể hiện tên tk, số tk đi bao giờ cả. nên em mới nghĩ ra chiêu này.
rất mong được ghi nhận sự đóng góp ý kiến của các sư phụ

Khóa học Quản trị dòng tiền
proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Bên thuế họ thường kiểm tra chọn mẫu, lựa chọn những nghiệp vụ giá trị lớn để phạt cho sướng nên mấy khoản này họ không quan tâm nhiều đâu, bạn đừng lo. Trường hợp này cao lắm thì không được khấu trừ phần VAT đầu vào của hóa đơn đó thôi.

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội
Ðề: Re: Chiêu thức Xử lý hóa đơn >20trieu

Bên thuế họ thường kiểm tra chọn mẫu, lựa chọn những nghiệp vụ giá trị lớn để phạt cho sướng nên mấy khoản này họ không quan tâm nhiều đâu, bạn đừng lo. Trường hợp này cao lắm thì không được khấu trừ phần VAT đầu vào của hóa đơn đó thôi.
Ai kêu họ không quan tâm, chỉ khi bên bạn đã quan hệ với thuế. ko chỉ là VAT mà còn khoản chi phí của cái hóa đơn cũng ko dc trừ thì nó cũng dính vào thuế TNDN nữa chứ. mình thấy mọi giao dịch với Ngân hàng đều ghi rõ tên TK và chủ TK, cái đó khác với thông tin trên hóa đơn thì làm sao mà hợp lý dc.

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội
Ðề: Re: Chiêu thức Xử lý hóa đơn >20trieu

em đang bị 1 cái nữa là năm 2012 em có cái hóa đơn 80trieu, chẳng hiểu tại sao khi làm BCTC năm em k để ý(sai 1 cách ngớ ngẩn), lại cho thanh toán ngay bằng tiền mặt(thực ra hóa đơn đó là hóa đơn ảo) rồi sang đầu năm 2013 nhìn thấy cái chứng từ ngân hàng là đã ủy nhiệm chi cho món 80trieu đó thì em mới ớ người ra. tính nộp lại BCTC mà nghĩ thôi. đầu năm 2013 em làm bút toán ngược thu tiền mặt 80tr, rồi cho tt chuyển khoản, k biết có được k ạ?

Ai kêu họ không quan tâm, chỉ khi bên bạn đã quan hệ với thuế. ko chỉ là VAT mà còn khoản chi phí của cái hóa đơn cũng ko dc trừ thì nó cũng dính vào thuế TNDN nữa chứ. mình thấy mọi giao dịch với Ngân hàng đều ghi rõ tên TK và chủ TK, cái đó khác với thông tin trên hóa đơn thì làm sao mà hợp lý dc.

tất nhiên là trong cái ủy nhiệm chi thì sẽ ghi thông tin bên chuyển là cty em, tk ngân hàng A, còn bên nhận cũng là cty em, nhưng tk ở ngân hàng B. Nội dung thì em ghi là thanh toán cho C. có làm sao đâu. cuối tháng lấy sổ phụ về, trên đó đâu thể hiện bên nhận đâu, chỉ thể hiện mỗi nội dung thôi

proboy1011

proboy1011

Hoàng Vinh
13/3/09
1,018
147
63
33
HCM
Re: Ðề: Re: Chiêu thức Xử lý hóa đơn >20trieu

Trong năm 2012 bạn hạch toán nghiệp vụ này ntn? Bạn có thể xử lý bằng cách sử dụng nghiệp vụ ứng trước tiền cho người bán. Cụ thể:
Năm 2012: Hạch toán Nợ 331 Có 111
Năm 2013 khi có ủy nhiệm chi: ghi nhận nghiệp vụ người bán trả lại tiền tạm ứng Nợ 111 Có 331, và ủy nhiệm chi thanh toán cho hóa đơn Nợ 6xx Có 112

Bạn có thể nói rõ hơn quy định nào nói về việc hóa đơn trên 20tr thanh toán = tiền mặt thì sẽ không được xem là CP đc trừ khi tính thuế TNDN không? Mình không biết vụ này.

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên
Ðề: Chiêu thức Xử lý hóa đơn >20trieu

khi mà chứng minh thanh toán qua ngân hàng là phải có ủy nhiệm chi ghi rõ TK của người bán. sao mà có thế mập mờ như vậy được. còn về phần hóa đơn 80tr của bạn afoo mình nghĩ là chẳng sao cả vì đã có nhiều công văn của thuế cho phép nếu phát hiện sai sót khi thanh toán bằng tiền mặt thì có thể chuyển khoản lại bằng ngân hàng và vẫn được chấp nhận mà.

myhao88

myhao88

Trung cấp
6/6/12
76
0
0
35
Phu Xuyen - Ha Noi

em bị 1 hóa đơn >20trieu của năm 2012, mà lại gặp đúng phải công ty chỉ làm ăn 1 lần thôi, thực tế thì thanh toán tiền mặt xong hết rồi. nhưng trên sổ sách thì lại còn nợ. giờ em nghĩ cách này: vì công ty em mở 2 tk ngân hàng, 1 cái để khai thuế, 1 cái để dùng nội bộ. em tính chuyển khoản từ tk khai thuế sang tk nội bộ kia, nhưng trên nội dung ghi là " thanh toán hóa đơn xxxx ngày xx/xx/xxxx. như vậy là thanh toán chuyển khoản rồi. không biết thuế có kiểm tra chéo được không ạ. em thấy sổ phụ trên MB là khi thanh toán cho ai thì cũng k thể hiện tên tk, số tk đi bao giờ cả. nên em mới nghĩ ra chiêu này.

Khi thuế xuống liểm tra thì những hoá đơn trên 20 triệu họ sẽ bắt xuất trình hết những uỷ nhiệm chi đó bạn nhé

phongthanhtp

phongthanhtp

miêu tẩy diện
29/8/05
1,309
133
63
đất võ trời văn

Chiêu này hay quá :004:
Nhưng bạn chú ý đoạn này trong TT 06/2012/TT-BTC:
Điều 15. Điều kiện khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào
1. Có hoá đơn giá trị gia tăng hợp pháp của hàng hoá, dịch vụ mua vào hoặc chứng từ nộp thuế giá trị gia tăng khâu nhập khẩu hoặc chứng từ nộp thuế GTGT thay cho phía nước ngoài theo hướng dẫn của Bộ Tài chính áp dụng đối với các tổ chức nước ngoài không có tư cách pháp nhân Việt Nam và cá nhân nước ngoài kinh doanh hoặc có thu nhập phát sinh tại Việt Nam.
2. Có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa, dịch vụ mua vào (bao gồm cả hàng hoá nhập khẩu) từ hai mươi triệu đồng trở lên, trừ trường hợp tổng giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từng lần theo hóa đơn dưới hai mươi triệu đồng theo giá đã có thuế GTGT.
a) Chứng từ thanh toán qua ngân hàng được hiểu là có chứng từ chứng minh việc chuyển tiền từ tài khoản của bên mua sang tài khoản của bên bán mở tại các tổ chức cung ứng dịch vụ thanh toán theo các hình thức thanh toán phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành như séc, uỷ nhiệm chi hoặc lệnh chi, uỷ nhiệm thu, thẻ ngân hàng, sim điện thoại (ví điện tử) và các hình thức thanh toán khác theo quy định (bao gồm cả trường hợp bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua sang tài khoản bên bán mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân hoặc bên mua thanh toán từ tài khoản của bên mua mang tên chủ doanh nghiệp tư nhân sang tài khoản bên bán nếu tài khoản này đã được đăng ký giao dịch với cơ quan thuế).
Các chứng từ bên mua nộp tiền mặt vào tài khoản của bên bán hoặc chứng từ thanh toán theo các hình thức không phù hợp với quy định của pháp luật hiện hành không đủ điều kiện để được khấu trừ, hoàn thuế GTGT đối với hàng hoá, dịch vụ mua vào từ hai mươi triệu đồng trở lên.

Chú ý phần màu đỏ và gạch chân nhé bạn!

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

Khi thuế xuống liểm tra thì những hoá đơn trên 20 triệu họ sẽ bắt xuất trình hết những uỷ nhiệm chi đó bạn nhé[/QUOTvayaddos
1. khi unc mang tới ngân hàng rồi NH duêệt thì sẽ có UNC mang về
2. nhưng giờ bên mình lại UNC qua internet thì làm gì có cái UNC nào mang về lưu đâu. cuối tháng chỉ có mỗi lấy sổ phụ về. thuế có hỏi thì biểu tôi chuyển UNC online nên k có UNC thì sao.
3. mình không hiểu tại sao nhà Nước ta lại quy định >20tr thì phải chuyển khoản thì mới được khấu trừ. Quy định đó để làm gì. Nếu đã muốn lách thuế thì dù có chuyển khoản thì vẫn lách được( nếu câu hỏi của mình làm các bạn buồn cười thì mong các bạn thông cảm và chỉ giáo).
không có 1 cty nào là không mua hóa đơn ảo, dù ít hay nhiều thì vẫn có. đôi khi mua những máy móc buộc có giá trị >20tr, bên mình vẫn chuyển khoản cho bên bán, đồng thời xin cái séc của họ, chuyển tiền xong phát mang séc đi rút tiền về, vậy là xong. nói chung là còn rất nhiều chiêu.

N

nobiet

Guest
6/6/13
2
0
0
36
Vinh

Chung quy lại thì Nếu muốn khấu trừ số tiền VAT trên thì phải chuyển khoản vào đúng Số tài khoản và tên người Thụ hưởng là đơn vị đối tác kia bạn ạ. Nếu chuyển online thì cũng có biên lai cho từng lần chuyển, kể cả có sổ phụ vẫn in biên lai ra để lưu chứng từ chứ! Không thì lấy đâu ra Chứng từ gốc. Nếu k chuyển khoản thì chấp nhận k khấu trừ khoản đó, hoặc là hên xui đi...đợi bên Thuế xuống kiểm tra xem thế nào:004:
Còn tại sao có quy định như thế...vì quy định đó sinh ra chưa tính đến khả năng bạn có thể lách luật, he he

A

anhle109

Guest
22/3/13
175
6
18
Hà Nội
Ðề: Re: Ðề: Re: Chiêu thức Xử lý hóa đơn >20trieu

Trong năm 2012 bạn hạch toán nghiệp vụ này ntn? Bạn có thể xử lý bằng cách sử dụng nghiệp vụ ứng trước tiền cho người bán. Cụ thể:
Năm 2012: Hạch toán Nợ 331 Có 111
Năm 2013 khi có ủy nhiệm chi: ghi nhận nghiệp vụ người bán trả lại tiền tạm ứng Nợ 111 Có 331, và ủy nhiệm chi thanh toán cho hóa đơn Nợ 6xx Có 112

Bạn có thể nói rõ hơn quy định nào nói về việc hóa đơn trên 20tr thanh toán = tiền mặt thì sẽ không được xem là CP đc trừ khi tính thuế TNDN không? Mình không biết vụ này.
Bạn nghĩ khoản chi cho hoá đơn khách hàng mà mình lại gửi UNC cho chính Cty mình ở NH khác được coi là khoản chi hợp pháp khi xác định thuế TNDN ah?

V

Vũ Thị Kim Oanh

Cao cấp
10/4/07
400
30
28
Hưng Yên

theo mình thì chuyển khoản hạn chế được hóa đơn ảo rất nhiều. vì mình thấy nhiều công ty e dè việc chuyển khoản rồi rút tiền mặt lại về lắm. có trường hợp mua hóa đơn rồi chuyển khoản tiền đến họ không trả ngay cho mình rồi. Khi lấy hóa đơn doanh nghiệp cũng phải lấy chỗ tin tưởng thì mới dám chuyển tiền đến được. còn chuyển khoản online vẫn phải in chứng từ chứng tỏ giao dịch thành công ra để hạch toán và lưu chứng từ.

A

afoolman2000

Trung cấp
15/12/09
183
2
18
42
Ha Nội

theo mình thì chuyển khoản hạn chế được hóa đơn ảo rất nhiều. vì mình thấy nhiều công ty e dè việc chuyển khoản rồi rút tiền mặt lại về lắm. có trường hợp mua hóa đơn rồi chuyển khoản tiền đến họ không trả ngay cho mình rồi. Khi lấy hóa đơn doanh nghiệp cũng phải lấy chỗ tin tưởng thì mới dám chuyển tiền đến được. còn chuyển khoản online vẫn phải in chứng từ chứng tỏ giao dịch thành công ra để hạch toán và lưu chứng từ.

đừng ck trc như thế, bạn mang UNC chi, biểu bên kia viết cho cái sec đúng bằng số tiền đó, rồi cầm sec và UNC đi giao dịch cùng lúc luôn. để chắc ăn thì bạn rút sec trc, ok rồi thì mới unc đi. trc khi mua hóa đơn thì thỏa thuận vậy, ok thì hợp tác k thì thôi.
cách 2 là bên kia mang tiền mặt, mình mang UNC đi cùng lúc 2 bên làm việc tại ngân hàng

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA