Góp vốn bằng ý tưởng cách tính cổ phần

• Thread starter huyenchau8800
  • Ngày gửi
H

huyenchau8800

Guest
2/4/10
3
0
0
Ha Noi
Mình đang dự định kinh doanh về máy lọc không khí và máy lọc nước . Vốn cần huy động là 200 TR , Mình tình cờ gặp một chú đang công tác trong cục quản lý thị trường . Sau khi nghe phương án kinh doanh của mình , chú ấy rất ủng hộ và chủ động muốn đầu tư vốn toàn bộ cho mình để mình triển khai . Nhưng hiện tại mình đang rất khúc mắc về vấn đề tính cổ phần của 2 bên như thế nào khi :
1 Về phía mình : Góp ý tưởng , kinh nghiệm quản lý , và điều hành toàn bộ công việc
2 : Phía chú ấy : Góp vốn toàn bộ , giám sát bên ngoài , đồng thời dùng mối quan hệ tác động thêm về khâu tiếp cận khách hàng tiềm năng

Ngoài ra mình đang phân vân là : Liệu cái ý tưởng kinh doanh của mình + với các phương pháp làm độc đáo , khác đem đến hiệu quả hơn các Cty phân phối hiện tại , thì có được tính thêm vào giá trị cổ phần của mình không ? Và có cách tính nào không ?

Thật sự mình rất trăn trở vì nhà đầu tư của mình lại là quan chức , điều đó rất thuận lợi cho mình , nhưng ngược lại mình sợ nếu tính cổ phần không hợp lý hoặc chi li quá thì e chú ấy phật lòng thì mình sẽ mất cơ hội

Rất mong mọi người cho lời khuyên , vì tuần sau là mình hẹn gặp chú ấy để trao đổi cụ thể rồi
Trân trọng cảm ơn mọi người

Khóa học Quản trị dòng tiền
1

19hn

Guest
1/4/10
1
0
0
45
TP HCM
các bạn cho minh hỏi: cty mình có 1 chi nhánh hạch toán độc lập, vậy có phải hợp nhất BCTC cuối năm của cả Cty và chi nhánh ko

S

songcham

Cao cấp
17/7/08
533
4
18
HCM
Thử xem nào

Mình đang dự định kinh doanh về máy lọc không khí và máy lọc nước . Vốn cần huy động là 200 TR , Mình tình cờ gặp một chú đang công tác trong cục quản lý thị trường . Sau khi nghe phương án kinh doanh của mình , chú ấy rất ủng hộ và chủ động muốn đầu tư vốn toàn bộ cho mình để mình triển khai . Nhưng hiện tại mình đang rất khúc mắc về vấn đề tính cổ phần của 2 bên như thế nào khi :
1 Về phía mình : Góp ý tưởng , kinh nghiệm quản lý , và điều hành toàn bộ công việc
2 : Phía chú ấy : Góp vốn toàn bộ , giám sát bên ngoài , đồng thời dùng mối quan hệ tác động thêm về khâu tiếp cận khách hàng tiềm năng

Ngoài ra mình đang phân vân là : Liệu cái ý tưởng kinh doanh của mình + với các phương pháp làm độc đáo , khác đem đến hiệu quả hơn các Cty phân phối hiện tại , thì có được tính thêm vào giá trị cổ phần của mình không ? Và có cách tính nào không ?

Thật sự mình rất trăn trở vì nhà đầu tư của mình lại là quan chức , điều đó rất thuận lợi cho mình , nhưng ngược lại mình sợ nếu tính cổ phần không hợp lý hoặc chi li quá thì e chú ấy phật lòng thì mình sẽ mất cơ hội

Rất mong mọi người cho lời khuyên , vì tuần sau là mình hẹn gặp chú ấy để trao đổi cụ thể rồi

Chả hiểu là bạn đang nói thật hay đùa nữa, tuy nhiên cũng có một giải pháp tình thế bất kể là thật hay đùa.

Giải pháp của mình là bạn nên lượng hoá ý tưởng của bạn ngay từ khi góp vốn là cách rõ ràng nhất.

Để lựơng hoá một sản phẩm trừu tượng thì đương nhiên không thể có thước đo tiêu chuẩn. Đã không có thước đo tiêu chuẩn thì đừng quá kỳ vọng vào sự chính xác hoặc công bằng. Có nghĩa là phải đặt cược cho 1 quyết định mà thôi.

Mình đưa ra một ví dụ nhé, khi người ta mua một cổ vật hoặc một món trang phục của người nổi tiếng thì giá trị không tính cho giá trị sử dụng của vật vì nó quá nhỏ so với giá trị trừu tượng hàm chứa trong vật đó, và do đó giá cả là vô chừng.

Tuy nhiên để không quá "take risk" trong việc định giá ý tưởng kinh doanh + phương pháp tổ chức, quản lý độc đáo vô song (có một không hai) của bạn mình đề xuất bạn sử dụng phương pháp tầm thường nhất mà người ta đã dùng rất lâu nay (chỉ tính ở Việt nam) là Định giá dự án.

Nói nôm na là xem coi với số vốn dự định góp và dự án (dĩ nhiên phải cộng một cách trừu tượng phần ý tưởng của bạn vào nữa) thì cuối một vòng đời dự án (giả định 5 năm chẳng hạn) sẽ tăng trưởng lên bao nhiêu?

Dĩ nhiên nếu bạn không góp ý tưởng vào việc sử dụng số vốn đó thì lợi tức tương đối chắc chắn của số vốn đó chỉ có thể tính bằng lợi tức gởi ngân hàng (10,49999999%/năm hiện nay + các chương trình thưởng) và nhớ trừ đi chi phí cho lạm phát (giá dầu thô đang trên mức 84 mỹ kim một ga-lông đấy nhé). Vậy thì nhà đầu tư vật chất (chú Hai quan chức) sẵn lòng chia sẽ cho bạn bao nhiêu? Đấy chính là giá trị đã được lượng hoá từ ý tưởng của bạn. Chú hai trả cho bạn một khoản tính theo thời điểm hiện tại để cùng góp vốn.

Còn một điều sau rốt là nếu bạn chi tiêu quá hẹp hòi để thuê một "nhà tài chính" lượng hoá ý tưởng của bạn dẫn đến giá cả không sát sao với giá trị lượng hoá tính nhẩm của chú Hai quan chức thì xin đổ cho 1001 nguyên nhân khác chứ đừng đổ cho giải pháp tình thế của mình nhé.

Sửa lần cuối:
hanhks

hanhks

Trung cấp
23/8/07
134
0
0
38
Hà Nội
pivot.vn

Nếu đứng về quan điểm kế toán, bạn đồng ý với chú đó thì đó sẽ là partnership chứ không phải là cổ phần rồi. Còn về quyết định thì như thế chưa đủ để đưa ra ý kiến.

N

Nguyen Hang

Tôi là người kiên nhẫn...
20/8/04
243
2
0
Pleiku

Tư duy giản đơn thế này nhé.
Mr Thị trường sẽ là chủ đầu tư, còn bạn sẽ là CEO. Có 2 phương án hợp tác:
1) Bạn làm CEO và sẽ chỉ nhận lương và các khoản thu nhập khác theo quy chế công ty. Khi đó, bạn là employee.
Hoặc
2) Cái vị trí CEO của bạn sẽ nhận 1 mức lương tượng trưng (trong thời gian đầu). Còn cái ý tưởng kinh doanh, phương án kinh doanh và sự tham gia điều hành trực tiếp của bạn cho dự án sẽ được "cổ phần hóa" cho bạn. Tỷ lệ ntn (20; 30 hay 50) là do sự thỏa thuận giữa 2 bên.
Với trường hợp này, bạn là partner.

Mà mình thấy cái vụ trăn trở của bạn chưa ổn lắm đâu. Cứ tập trung phân tích dự án (thị trường, tài chính, thời gian hoàn vốn,...nói chung là hiệu quả hoạt động) thì bạn sẽ tìm thấy câu trả lời hợp lý nhất cho cả 2 bên.

H

huyenchau8800

Guest
2/4/10
3
0
0
Ha Noi
Đúng là phức tạp thật , vì mình không học bên kinh tế nên không hiểu rõ vấn đề lắm . Có khi mình phải nhờ bên luật họ tư vấn cụ thể mới được . Cám ơn các ban nhiều

K

kimcuongden4949

Guest
5/4/10
1
0
0
40
HN
Tôi xin góp ý thêm cho bạn để rộng đường khi hợp tác phân chia có tình và có lý:
1/ Để có một người ngồi lắng nghe và đồng ý 100% ra vốn để thực hiện một phương án kinh doanh không phải là CHUYỆN AI CŨNG LÀM ĐƯỢC và KHÔNG PHẢI AI CŨNG ĐỒNG Ý NHƯ VẬY! Đây là vấn đề theo tôi nó là cốt lõi của Dự Án vì nếu KHÔNG CÓ VỐN dự án mãi mãi nằm trên giấy.
2/ Dự án kinh doanh vẫn là lý thuyết cho dù nó khả thi như thế nào(tôi không dám phê bình dự án của bạn vì tôi chưa biết cụ thể)do đó khi đưa ra thực hiện thì có ai chắc 80%(nhưng nếu không chắc thì đâu có ai thực hiện?)là thành công vì bạn biết đó thương trường là một cầu vòng muôn màu muôn vẽ, do đó nếu thất bại thì sao?(nhưng tôi tin là bạn thành công 100%)
3/ Đồng vốn do Chú bỏ ra hợp tác nếu phân tích để Ngân Hàng thì an toàn 100% điều còn lại là lãi suất được bao nhiêu thôi, do đó khi thất bại thì Chú sẽ phải chịu thiệt thòi về tài chánh! Còn bạn chỉ là thời gian thực hiện và với bạn không có mất gì?tại sao tôi nói vậy vì bạn sẽ được học thêm một kinh nghiệm thực tế cho sau này mà cái giá của nó là 200T tiền vốn của nhà đầu tư!!!
4/ Kinh doanh hợp tác nó như một mắc trong một sợi dây xích để có điều kiện ẮC CÓ VÀ ĐỦ thì phải thật là một suy nghĩ biết người biết ta . Theo tôi bạn cứ suy nghĩ bàn bạc thẳng thắng và hợp đồng chặc chẻ những thỏa thuận ban đầu d0ể không có phiền hà hoặc mất lòng với nhau vì đồng tiền thì không đáng theo tỷ lệ 6/4 bạn 6 chú 4 vì 2 phần chênh lệch là phần bạn trực tiếp thực hiện.
Chúc bạn và Chú hợp tác thành công, bền vững, phát tài.

H

huyenchau8800

Guest
2/4/10
3
0
0
Ha Noi
Tôi xin góp ý thêm cho bạn để rộng đường khi hợp tác phân chia có tình và có lý:
1/ Để có một người ngồi lắng nghe và đồng ý 100% ra vốn để thực hiện một phương án kinh doanh không phải là CHUYỆN AI CŨNG LÀM ĐƯỢC và KHÔNG PHẢI AI CŨNG ĐỒNG Ý NHƯ VẬY! Đây là vấn đề theo tôi nó là cốt lõi của Dự Án vì nếu KHÔNG CÓ VỐN dự án mãi mãi nằm trên giấy.
2/ Dự án kinh doanh vẫn là lý thuyết cho dù nó khả thi như thế nào(tôi không dám phê bình dự án của bạn vì tôi chưa biết cụ thể)do đó khi đưa ra thực hiện thì có ai chắc 80%(nhưng nếu không chắc thì đâu có ai thực hiện?)là thành công vì bạn biết đó thương trường là một cầu vòng muôn màu muôn vẽ, do đó nếu thất bại thì sao?(nhưng tôi tin là bạn thành công 100%)
3/ Đồng vốn do Chú bỏ ra hợp tác nếu phân tích để Ngân Hàng thì an toàn 100% điều còn lại là lãi suất được bao nhiêu thôi, do đó khi thất bại thì Chú sẽ phải chịu thiệt thòi về tài chánh! Còn bạn chỉ là thời gian thực hiện và với bạn không có mất gì?tại sao tôi nói vậy vì bạn sẽ được học thêm một kinh nghiệm thực tế cho sau này mà cái giá của nó là 200T tiền vốn của nhà đầu tư!!!
4/ Kinh doanh hợp tác nó như một mắc trong một sợi dây xích để có điều kiện ẮC CÓ VÀ ĐỦ thì phải thật là một suy nghĩ biết người biết ta . Theo tôi bạn cứ suy nghĩ bàn bạc thẳng thắng và hợp đồng chặc chẻ những thỏa thuận ban đầu d0ể không có phiền hà hoặc mất lòng với nhau vì đồng tiền thì không đáng theo tỷ lệ 6/4 bạn 6 chú 4 vì 2 phần chênh lệch là phần bạn trực tiếp thực hiện.
Chúc bạn và Chú hợp tác thành công, bền vững, phát tài.

Cám ơn bạn đã góp ý , những ý kiến của bạn rất hay . Nhưng bnạ cho mình hỏi nếu theo bạn tỉ lệ 6/4 mà mình ko có vốn liệu có quá ưu ái mình ko

C

chilamtrai

Guest
5/4/10
1
0
0
43
Hà Nội
Theo tôi thì 50/50 với điều kiện việc kinh doanh của bạn phải mang lại lợi nhuận cho chủ đầu tư sau 4 tháng với số tiền lãi ít nhất gấp đôi lãi vay ngân hàng trên tháng cho tổng vốn đầu tư( vì họ đã mạo hiểm đặt ở bạn sự rủi ro và đã góp phần tác động đến khách hàng cho việc kinh doanh của bạn, đặt nền tảng cho bạn phát huy chất xám và khả năng của mình). Sau nhiều năm tuỳ theo sự tính toán hợp lý của bạn về lợi ích công bằng giữa đôi bên theo thoả thuận ký kết ngay ban đầu nếu như bạn thật phát, gây dựng được thương hiệu, thành một công ty lớn mạnh thì chủ đầu tư ấy sẽ trở thành cổ đông của bạn và lợi nhuận họ nhận được sẽ tính theo % vốn đầu tư của họ trên tổng số vốn của công ty bạn gây dựng được.( Giống như công ty cổ phần mà cổ đông sẽ nhận cổ tức theo lãi xuất kinh doanh).Xin lỗi vì tôi không phải là chuyên gia trong ngành kinh doanh cũng không am hiểu về thế giới tài chính chỉ góp ý theo ý hiểu của mình mong bạn đừng cười, nếu có thể từ đó mà tôi học hỏi hơn.Thân mến!

W

wanlichangcheng

Guest
18/1/08
21
0
0
Hà Nội
theo tôi, chú Hai có tiền, bạn muốn điều hành công ty (là cty của bạn) thì bạn nên hợp thức hóa khoản vay của chú ấy. hoặc cách 2: bạn góp cổ phần bằng thương hiệu kiểu vinashine ấy, tiền vẫn của chú ấy. cần có ghi rõ trong điều lệ công ty về hình thức phân chia lợi nhuận. bạn lưu ý: 2 cá nhân ko thể tlập cty cổ phần đâu nhé (luật). Chúc bạn thành công.

vinhlong

vinhlong

Cao cấp
31/5/08
240
92
28
Vĩnh Long-Sài Gòn
Bộ Tài chính Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việ Nam Tổng cục Thuế Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
Số 3539/TCT-PCCS

Hà Nội, ngày 20 tháng 9 năm 2006

V/v: Sử dụng giá trị thương hiệu bổ sung vốn chủ sở hữu.

Kính gửi: Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh.

Trả lời công văn số 8236/CT-TTr1-Đ1 ngày 17/812006 của Cục thuế Thành phố Hồ Chí Minh về việc sử dụng giá trị thương hiệu bổ sung vốn chủ sở hữu, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Theo chuẩn mực kế toán Việt Nam số 04 - Tài sản cố định vô hình, ban hành kèm theo Quyết định số 149/2001/QĐ-BTC ngày 31/12/2001 của Bộ Tài chính quy định về tiêu chuẩn ghi nhận tài sản thì thương hiệu mặc dù là Tài sản vô hình được tạo từ nội bộ doanh nghiệp nhưng doanh nghiệp không được ghi nhận là tài sản vì:

- Thương hiệu không phải là nguồn lực có thể xác định được.

- Không đánh giá được một cách đáng tin cậy.

- Doanh nghiệp không kiểm soát được.

Thứ hai: Căn cứ vào QĐ 206 cũng như Qđ 203, tài sản là ý tưởng kinh doanh, lợi thế kinh doanh không có mức khấu hao => nếu được ghi nhận thì bạn cũng chẳng dám khấu hao vì ko có trong danh mục thời gian trích khấu hao.
Thứ ba: theo TT 134 BTC ngày 23/11/2007 thì chi phí đựơc tính là hợp lý khi có khoản tiền chi ra để được chi phí này , phải có hoá đơn chứng từ hợp lệ và phải phục vụ cho mục đích sản xuất kinh doanh.

Căn cứ vảo vấn đề trên: có thể kết luận việc góp vốn bằng ý tưởng kinh doanh hoặc bằng lợi thế kinh doanh thì là vấn đề nội bộ của doanh nghiệp nhưng đứng trên cơ sở pháp luật thuế, luật doanh nghiệp thì bạn không thể góp vốn bằng ý tưởng để thành lập doanh nghiệp.

N

nhaque

Guest
17/1/06
1
0
0
Bien Hoa
theo toi, ban khong nen qua chi li viec nay. Ban co the suy nghi them 2 huong nhu ban Nguyen Hang de nghi.
Vi :
1. Ban chi co y tuong, va ban se thuc hien quan ly cong ty - nhung kinh nghiem quan ly va thuc hien y tuong thi con can co thoi gian chung minh.
2, Chú 2 thi phai bo von va tim kiem- gioi thieu khach hang - hay noi dung hon la kinh doanh bang moi quan he - ma noi den quan he la noi de uy tin, vay chu 2 da gop von them bang uy tin cua minh chu khong phai bang tien!!!
Neu y tuong kinh doanh cua ban tot - thi ban co them kinh nghiem, va nguoc lai that bai, ban chi mat thoi gian. Neu ko co chu 2 thi co the y tuong kinh doanh cua ban mai mai o tren giay, va neu co tien - ban cung rat vat va tim kiem khach hang.
Chu 2 thi sao, neu y tuong kinh doanh cua ban tot, mang lai loi nhuan it nhat tren lai suat ngan hang thi chu 2 duoc mung, con nguoc lai, neu y tuong kinh doanh nay that bai, chu 2 chang nhung mat tien, ma con mat ca uy tin - ma uy tin thi ....
Nen khi xem xet van de gi, ban cung nen dung tren quan diem - loi ich cua doi ben de suy xet se de duoc chap nhan hon, ban nha.
chuc ban thanh cong

V

vanxuaninvest

Guest
5/3/10
2
0
0
hanoi
Theo tôi Ý tưởng kinh doanh tốt ( Rất thực tế ) sẽ đem lại lợi nhuận lớn hơn ý tưởng gửi tiền Ngân hàng . Nếu người đưa tiền cho bạn chấp nhận rủi ro để được có lời hơn tiền gửi tiết kiệm thì đó là ý tưởng của họ rồi. Vậy người có Ý tưởng , ngưòi có tài chính nên chia theo tỷ lệ 50 / 50 . hàng tháng ai làm việc chung đó sẽ có lương cho mình ( lương tính vào chi phí ) không phải đấy là chia lợi nhuận. Tôi gặp những vụ này nhiều lắm rồi , nếu chia nhau lệch sẽ không tồn tại lâu

H

hieuptit

XuanHieu.Net - Marketing Online
6/5/16
1
0
1
34
Phu Tho
xuanhieu.net
Bài đăng từ 2010, đến nay đã được 6 năm giờ em cũng đang vướng mắc khoản này. Không biết bạn chủ topic còn hoạt động trên đây không. Nếu còn bạn vào chia sẻ mình với nhé. Cuối cùng thì việc hợp tác của bạn tiến hành như thế nào vậy?

T

thd6758

Cao cấp
4/5/07
2,280
119
63
Hà Nội
các bạn cho minh hỏi: cty mình có 1 chi nhánh hạch toán độc lập, vậy có phải hợp nhất BCTC cuối năm của cả Cty và chi nhánh ko
Chi nhánh hạch toán độc lập thì cuối năm phải lập báo cáo hợp nhất của C«ng ty và chi nhánh

Xem nhiều

Webketoan Zalo OA